• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó quá dữ làm sao đây !!!

Inzen

mình có nuôi 1 con Nhật Bắc Kinh được hơn 1 năm rồi .... mà càng lúc nó càng dữ , người lạ đến sủa thì không sao , mà mình chặn nó lại thì nó quay lại muốn đớp mình luôn :-ss
Mình ở chung cư , bác mình ở nhà kế bên nó cũng hay chạy qua đó chơi . Sáng bác mình hay qua dọn dẹp , lâu lâu nó điên núp dưới gầm giường thấy bác mình cầm đồ là cắn luôn , mấy lần rồi , nó cắn rồi sủa hung dữ lắm , gầm gừ nữa .. có nhiều lúc cho nó ăn đồ , nó tha xuống gầm giường rồi nằm đó , ai đi ngang qua chắc nó tưởng lấy đồ ăn của nó nên nó gầm gừ +.+ . nó mà chui xuống gầm giường là khỏi lôi nó ra chỉ đợi khi nào nó mất cảnh giác mới bắt được nó .
Nhà mình chữi không cho nuôi , mà mình lại không muốn bỏ nó , giờ không biết sao :(
ps : cho mình hỏi thêm lông của nó có ảnh hưởng nhiều đến người không +.+ thấy rụng cũng nhiều quá , lâu lâu đang ăn mà thấy trùm lông bay bay mà thấy ớn

casano310

Member
bro lên youtube tìm Dog' s whisperer của ceza milan, mọi thứ đều đc giải đáp, thanks for joining me on National geogrphic chanel :-h chúc bạn thành công

Mình lại đang muốn con phốc nhà mình dữ thêm một tý ? Nó thấy khách đến mà mừng như chủ về nhà ý >:p bực lắm.

Bạn có thể mua ***g cho nó để tránh nó cắn mọi người - Nó có biểu hiện gầm gừ cắn cả chủ thì lạ quá. Không biết bạn nuôi thế nào?

Lông chó mèo ảnh hưởng đến người nhất là những người bị hen suyễn hay dị ứng nhé bạn - nên thường xuyên chải lông cho nó - cho nó ra ngoài đi dạo gặp gỡ nhiều người chắc là đỡ thôi

Bạn nên mua dây dắt và rõ mõm cho nó luôn - đề phòng nó cắn người đi đường lại phải đền tiền

dragon82

Member
cái vụ chó cắn hoặc tỏ thái độ gầm gừ với chủ thì mình đã gặp qua, thực sự bé thì dễ huấn luyện chứ tầm trên 1 năm tuổi thì rất khó thay đổi
nguyên nhân chính dẫn đến việc này thường là do chủ quá chiều từ bé nên chó luôn có thể làm theo ý mình và muốn chủ cũng phải chấp nhận điều đó
biện pháp khắc phục thì cũng có nhưng ko hề dễ thực hiện, có thể học theo Cesar Milan nhưng nhớ đeo bảo hộ vào nhé, ko nó cắn ;)

smalbacba

Member
Mới chỉ là toydog mà bạn đã không quản được ..... May mắn là bạn chưa nuôi dòng chó to, nếu không ....sẽ là thảm họa......

Con Lợn Lòi

Active Member
Hic, có gì khó đâu, cho vận động nhiều vào, về chỉ cho uống nước vài hôm, sau đó em nó sẽ ngoan hơn. Rồi cho ăn thì cầm vào bát của em nó. Nếu lộn xộn như đợp chủ thì lôi ra cho một trận roi thật đau cho sợ thì thôi, sau đó lại an ủi em nó, mỗi lần có biểu hiện thị nện luôn rồi lại an ủi, cứ thế là được ...

namjerry

Member
Vài ý kiến cá nhân của mình :
Điều tốt nhất bây giờ cho mọi người xung quanh và tốt cho em nó là nên tìm cho nó 1 chủ mới , có điều kiện sống tốt hơn về không gian , về cách nuôi cuả mỗi người , người có kinh nghiệm về chó dữ càng tốt .
Nếu muốn giữ nuôi em nó thì tốt nhất nên xích nó lại 1 chỗ , khi nào bác của bạn qua dọn dẹp thì để cho bác ấy cho nó ăn 1 vài ngày - tuần để nó dần cảm nhận đc đấy k phải là mối đe dọa của nó . Cho em nó đi dạo + tiếp xúc với nhiều người thường xuyên hơn , cho em nó đi off nhiều để dần dần xã hội hóa ý thức của nó . Chó 1 năm thì còn có thể thay đổi đc nếu để đến khi trưởng thành , chó hình thành bản năng hung dữ thì khi đó rất khó để huấn luyện em nó . Chúc bạn thành công !
Thân chào !

Scoobydoo

Member
Bạn casano nói đúng đó, nếu bạn nghe được tiếng Anh thì xem Cesar sửa lỗi chó sẽ rất hay.
Về cơ bản thì bạn phải làm chủ nó (pack leader) và không được cưng chiều nó quá. Có vài qui tắc mà Cesar đưa ra theo thứ tự mà người nuôi chó nên tuân theo đó là:
1. Vận động
2. Kỷ luật
3. Cuối cùng mới là vuốt ve, âu yếm

Mong bạn sớm sửa được tật xấu của cún. Chúc vui

J3lackJ3eat

Member
Nó đã cắn thật bao giờ chưa hay chỉ dọa nhe rang ra chứ ko cắn , nếu mà cắn thì mới là chó dữ chứ nó lúc nào cũng chỉ nhe răng và sủa trông như sắp cắn thì chăng qua nó là 1 trường hợp chó bất an , ko tin tưởng con người mà thôi . Nếu chó của bạn là chó dữ thì bạn nên nhờ chuyên gia huấn luyện chó vào việc còn nếu bạn có gan dám thử các kĩ năng trên DW của Cesar thì mình yêu cầu bạn nên dùng các biện pháp bảo vệ khi luyện nó như dọ mõm , gậy , găng tay .

p/s: chúc bạn thành công và có một chú chó có tâm lý cân bằng ko lấn át hay bất an ;)

J3lackJ3eat

Member
Thêm 1 lời cuối đánh đập hay quát măng ko bao giờ là 1 biên pháp tốt cả , các bạn đừng bao giờ làm như vậy . Ở đây mình ko bảo các bạn phải nuông chiêu nó nhưng bạn nên yêu thương nó khi cần thiết và phải có kỷ luật chứ ko thể ngược đãi hay nuông chiều nó đc kể cả kiểu vứa đấm vừa xoa của trên kia có 1 bạn bảo nên áp dụng cũng ko đc :-??

ghost063

Member
bạn mang đồ bảo hộ vào và vật lộn với nó 1 chút, nó chui xuống gầm giường thì lấy cây đẩy nó ra, nó ko ra thì gỡ giường kéo nó ra (khi vật lộn chú ý chụp phần da gáy kéo lên, thể hiện sự làm chủ hoặc giống chó mẹ) đè nó ra nằm im cỡ 10' sau đó vuốt ve nó 1 chút và thả ra. dắt nó đi dạo thì nó phải đi sau bạn, không cho nó vượt lên. huấn luyện cho nó biết ai là chủ :D
chuyện ăn uống thì bạn nấu thức ăn bốc mùi 1 chút (mùi thơm á, đừng nghĩ bậy :D) cứ cầm trên tay cho khi nào con chó im lặng (nên đẩy phần sau của nó cùng với nói ngồi, sau này có lợi cho việc luyện nó ko cắn người), nó bình tĩnh thì cho ăn 1 ít rồi cằm chén nâng lên để nó bình tĩnh rồi đưa nó ăn tiếp, két hợp luyện nó ngồi.
luyện ra khỏi giường, ăn bình tĩnh thì đến không cắn người lạ, bạn nên mang xích cho nó, khi thấy người lạ nó lao lên thì bạn kéo xích lại và la ngồi... bạn hãy thử nhé :)

J3lackJ3eat

Member
Vật nó xuống như bạn ghost063 nói ý đến khi nào nó ko nhăng lên lông không dựng sờ gáy ko cứng tai cụp hơn là bạn biết nó đang ở trạng thái thư giãn lúc đó bạn mới bắt đầu luyện được :D

phamhuyhoang

Active Member
bạn này mà nuôi tây tạng thì đúng là thảm họa ^_^ nuôi chó thì phải hiểu điều trước tiên: mình phải là con đầu đàn ,nếu nó láo thì phải cho ăn chân giò ninh đõ tương ^_ ^ các cụ ngày xưa có câu : nhờn với chó ,chó liếm mặt .

yeucho86

Member
Theo mình thì thế này,mấy bác đang dậy chủ topic làm chó mình càng dữ hơn đấy à.
Với tiêu chí của mình là phải dạy chó biết ai là chủ,là con đầu đàn.Nhưng k được phép đánh chó để dạy.nhà mình nuôi đến 3 con GSD mà chưa 1 lần phải đánh mà mình nói 1 câu phải nghe.ở đây chúng ta phải sai phạt đúng thưởng thì con chó mới nể phuc và sợ mình.
Thứ 1:bạn đeo xích vào cho nó,thả nó ra chơi 1 lúc,sau đó bạn cầm xích nó và chặn nó lại như mọi khi nếu cún gầm gừ thì bạn giật xích mạnh và nói không,sau đó lôi cún ra chỗ xích nó,nên nhớ khi lôi phải có uy quyền,sau đó xích lại,k nói chuyện với nó.bơ nó đi.đến giờ ăn thì cầm thức ăn trên tay chưa cho ăn vội khi cún có thái độ,chỉ khi nào im lặng mới cho ăn và nên nhớ khi cho ăn thì cầm bát trên tay thì cún sẽ hết gầm gừ còn nếu cún vẫn gầm gừ thì quát không và lấy bát thức ăn đi k cho ăn nữa và cũng k nói chuyện với cún nữa và đó cũng là cách để dạy cún hết gầm gừ khi nó đang ăn.Còn nó hay chui xuống gầm giường gâm gư bác bạn thì bạn hay xích nó lại mỗi khi bác bạn qua dọn dep.và nên dặn bác bạn mỗi lần qua dọn dẹp thì nên cho cún ăn và khen ngoan nhiều lần như thế cún sẽ nghĩ là k ai làm hại nó nên nó sẽ bỏ việc gầm gừ đi.thê nhé
Chúc bạn thành công!