• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó phú quốc nặng 28-32kg,80% đạt chuẩn VKA.

trexanh

Tôi lập chủ đề này để mong các anh em yêu chó PQ góp ý tranh luân.

- Các bạn nghỉ gì khi chúng ta có thể nâng tâm vóc con Phú lên 28-32kg gống như người Mỹ đã làm trọng lượng con akita inu Của Nhật tăng thêm gần 10kg đề thành American Akita và ngoài hình vẫn là của con inu. Vậy chúng ta có muốn làm điều đó với con Phú không??????....Anh em cho ý kiến nhé.

- Theo cá nhân ( chủ quan) của tôi, thì con Phú đúng nghĩa là một anh chó Săn(Đi săn tinh ranh,gan lỳ, nhanh nhẹn,leo trèo, bơi lội giỏi), Làm Pet O ĐEP, giử nhà, bảo vệ không hiệu quả bằng các dònh chó Khác. Và tôi cảm nhận hình như nó không phù hợp với mục địch nuôi tại các Thành Phố, Thậm chí thôn quê mà khônG dùng để đi săn thì cũng không phù hợp ( thậm chí còn tại họa cho bầy Gà Vịt)........điều này suy ra...thế nào Anh Phú sau một thời gian được nuôi ở Tp...sẽ bị đào thải vì không phù hơp....ANH EM CHO Ý KIẾN TRANH LUẬN NHÉ.??????????

-Nếu Có người Lại tạo và nhân giống để Con Phú giử nguyên 80% hình dạng bên ngoài. Nhưng cơ thể cao lớn năng tư 28-32kg thì Anh em ,mọi người Có Ủng hộ không? Ngoài ra Sau khi lai tạo nó có khả năng giử nhà, bảo vệ, làm pet, Cảnh khuyên...thì các bạn thấy thế nào???

Hehe, chẳng thấy thế nào cả, bác ah.
Chó PQ rặt tại đảo ngày xưa vốn có một dòng lớn con (quanh quanh 30kg) được tuyển chọn để chuyên săn thú lớn - do thú lớn ngày càng hiếm nên dòng chó này cũng ngày càng ít đi, tuy nhiên đến nay vẫn... chưa tuyệt chủng đâu ah - nên không cần phải nghĩ đến việc lai tạo hay gì gì đó cho hỏng con PQ đi, cá nhân tôi cực lực phản đối hành vi lai tạo bừa bãi này.
Mỗi giống chó được tạo ra với một mục đích riêng, con PQ vốn là chó săn như vậy khi đem vào môi trường khác, đòi hỏi ở nó một mục đích khác chắc là không thể trông hoàn toàn vào bản năng của nó được mà phải có những dạy dỗ nhất định. Rất may là CPQ đủ 'khôn" để làm được những gì người ta dạy nó miễn là đừng có quên nó cũng chỉ là con chó, mà là chó săn vốn không phải được sinh ra để sông ở thành phố với môi trường toàn nhựa đường và bê tông cốt thép, cái hay của CPQ là vậy.
Bác nên tìm hiểu thêm thông tin về dòng PQ lớn con và bản tiêu chuẩn của VKA về chó PQ nói chung, cá nhân tôi nhận thấy những con được xem là gần tương đương với bản tiêu chuẩn đều "khôn" và đáp ứng được những yêu cầu mà bác vừa nêu nếu bác chịu khó dạy nó. Đặc biệt lưu ý bác chó PQ lớn con rất rất nguy hiểm nếu chủ nuôi không vững tay và chó không được dạy dỗ cẩn thận.<:p

Onami

Member
Mình đồng ý với việc cải thiện cân nặng của Phú Quốc. Và hiện giờ mình vẫn đang làm điều đó. Tất nhiên là không lai tạo.

Con chó đực mà mình đang sở hữu là đi mua về lúc nó 2 tháng tuổi, giờ nặng gần 30Kg, nặng hơn các anh em cùng lứa của nó rất nhiều. Đấy là mình chỉ có chăm cho nó theo 1 chế độ dinh dưỡng tương đối tốt, và tạo điều kiện để nó chạy nhảy thường xuyên trong sân vườn thôi đấy.
Nếu chăm sóc và huấn luyện thể lực bài bản hơn, mình nghĩ là nó đã phải nặng hơn 30Kg (mà vẫn giữ dáng ngực sa dạ thắt chứ không phải béo bệu nhé).

Những lứa con do con đực này phối ra, mình sẽ chọn con to con nhanh nhẹn nhất để lại làm giống...... Cứ thế, qua nhiều thế hệ, nó sẽ cao to tới mức maximum thôi.

Phú quốc là loài chó săn. Nhưng không có nghĩa là con nào cũng có năng lực săn bắt tốt đâu. Như con cái nhà mình thì rất sát chuột, còn con đực nó chả thèm bắt chuột bao giờ, chr chăm chăm nhìn ra cổng chờ cơ hội dạo nạt cắn xé người hoặc chó hàng xóm thôi.

Nên nuôi dưỡng những tập tính bản năng của chó Phú Quốc như săn mồi, đào hang. Còn nếu bạn không thể, tốt nhất đừng nuôi Phú Quốc. Bởi lúc đó con chó của bạn thực sự chỉ là 1 tù nhân bị giam lỏng mà thôi, có gì đáng để tự hào đâu?! Chả lẽ lại tự hào vì nó có cái xoáy?! Hay là tự hào vì nó có bố mẹ là chó Phú Quốc?!

tran van hoan

Active Member
Mình đồng ý với việc cải thiện cân nặng của Phú Quốc. Và hiện giờ mình vẫn đang làm điều đó. Tất nhiên là không lai tạo.

Con chó đực mà mình đang sở hữu là đi mua về lúc nó 2 tháng tuổi, giờ nặng gần 30Kg, nặng hơn các anh em cùng lứa của nó rất nhiều. Đấy là mình chỉ có chăm cho nó theo 1 chế độ dinh dưỡng tương đối tốt, và tạo điều kiện để nó chạy nhảy thường xuyên trong sân vườn thôi đấy.
Nếu chăm sóc và huấn luyện thể lực bài bản hơn, mình nghĩ là nó đã phải nặng hơn 30Kg (mà vẫn giữ dáng ngực sa dạ thắt chứ không phải béo bệu nhé).

Những lứa con do con đực này phối ra, mình sẽ chọn con to con nhanh nhẹn nhất để lại làm giống...... Cứ thế, qua nhiều thế hệ, nó sẽ cao to tới mức maximum thôi.

Phú quốc là loài chó săn. Nhưng không có nghĩa là con nào cũng có năng lực săn bắt tốt đâu. Như con cái nhà mình thì rất sát chuột, còn con đực nó chả thèm bắt chuột bao giờ, chr chăm chăm nhìn ra cổng chờ cơ hội dạo nạt cắn xé người hoặc chó hàng xóm thôi.

Nên nuôi dưỡng những tập tính bản năng của chó Phú Quốc như săn mồi, đào hang. Còn nếu bạn không thể, tốt nhất đừng nuôi Phú Quốc. Bởi lúc đó con chó của bạn thực sự chỉ là 1 tù nhân bị giam lỏng mà thôi, có gì đáng để tự hào đâu?! Chả lẽ lại tự hào vì nó có cái xoáy?! Hay là tự hào vì nó có bố mẹ là chó Phú Quốc?!

Bạn mượn máy ảnh chụp em nó bây giờ lên cho anh em coi chút nhé .

Vấn đề này không hề đơn giản 1 chút nào , phải mất rất nhiều thời gian và tiền bạc mới có thể lai tạo ra 1 giống chó mới . ý nghĩ đó của chủ thớt cũng rất đáng trân trọng , nhưng trước Mắt con Phú Quốc vẫn chưa được hoàn thiện thật sự thì trước tiên hãy cố gắng nâng tầm con Chó Phú Quốc lên đầu tiên , có chăng mình nên gọi nó là Xoáy Việt . 1 con Xoáy Việt được lai tạo bởi nguồn line của chó Phú Quốc , mà nó bỏ được cái tính bướng bỉnh khó bảo , nhưng vẫn săn bắt tốt và có thể dạy được theo hướng chó thể thao nghiệp vụ thì cũng lên đấy chứ , nhưng điều đó cũng xa vời lắm ! cái chính là ai và những ai dám làm điều đó hay không mà thôi , mình có thể góp 1 chút công sức con giống để cho ai dám lai tạo thôi , chứ việc đó mình chụi không làm được . ý nghĩ của của bác Bưởi là lai tạo giữa malinois và Phú Quốc sau đó lại kết hợp với bec hà lan cũng rất hay , vì cơ địa khung xương của 1 số cá thể Malinois cũng tương đồng với CPQ và cả Bec Hà Lan cũng vậy , chỉ có khác là tụi nó to con hơn mà thôi . mà Bec Hà Lan lại có cả màu Vện nữa chứ . Bec Hà Lan thì không biết chứ còn Malinois bắt chuột thì thành thần , nó toàn đuổi xong rồi chặn đầu đón rồi cắn lắc 2 cái con chuột đã chết đứ đừ đừ .

mình cũng có đọc bài bên Vietdog , mình thích cái tên các bạn đặt là Xoáy Việt nhất , cũng như kiểu Xoáy Nam Phi hay Xoáy Thái vậy . như vậy cũng chẳng động chạm đến những người thích nuôi chó Phú Quốc theo chuẩn VKA , và cũng không bị người của VKA nên tiếng chỉ trích phải không các bạn .

tyty70

Member
tay hoan này phân tích như quân chuyên nghiệp , xin ngả mũ kính phục .

codo286

mấy bác cứ lai nhiều vào,để xem nó ra cái thứ gì ...?đề nghị diễn đàn tạo thêm mục chó lai tạp để cho mấy bác này vào gặp gỡ.chứ vào mục yêu thích PQ này là sai mục đích rồi ...người ta đang lên tiếng là bảo tồn giống phú quốc,mình thì làm ngược lại.tại sao trên thế giới này có rất nhiều loại chó,nhỏ cỡ nào cũng có,to cỡ nào cũng có.chẳng lẽ phải cải tạo hết các dòng chó nhỏ mới tốt hay sao?phải giữ lại cái gì đó gọi là riêng chứ.mấy bác làm để rồi không nhận ra đâu là phú quốc nữa.mình nghĩ nên ngăn chặn tình trạng lai tạo này lại.đừng để khi chúng ta bắt gặp 1 em nào đó trên đất Việt có xoáy trên lưng mà không phải là PQ nhé.

lampa

Member
Bạn mượn máy ảnh chụp em nó bây giờ lên cho anh em coi chút nhé .

Vấn đề này không hề đơn giản 1 chút nào , phải mất rất nhiều thời gian và tiền bạc mới có thể lai tạo ra 1 giống chó mới . ý nghĩ đó của chủ thớt cũng rất đáng trân trọng , nhưng trước Mắt con Phú Quốc vẫn chưa được hoàn thiện thật sự thì trước tiên hãy cố gắng nâng tầm con Chó Phú Quốc lên đầu tiên , có chăng mình nên gọi nó là Xoáy Việt . 1 con Xoáy Việt được lai tạo bởi nguồn line của chó Phú Quốc , mà nó bỏ được cái tính bướng bỉnh khó bảo , nhưng vẫn săn bắt tốt và có thể dạy được theo hướng chó thể thao nghiệp vụ thì cũng lên đấy chứ , nhưng điều đó cũng xa vời lắm ! cái chính là ai và những ai dám làm điều đó hay không mà thôi , mình có thể góp 1 chút công sức con giống để cho ai dám lai tạo thôi , chứ việc đó mình chụi không làm được . ý nghĩ của của bác Bưởi là lai tạo giữa malinois và Phú Quốc sau đó lại kết hợp với bec hà lan cũng rất hay , vì cơ địa khung xương của 1 số cá thể Malinois cũng tương đồng với CPQ và cả Bec Hà Lan cũng vậy , chỉ có khác là tụi nó to con hơn mà thôi . mà Bec Hà Lan lại có cả màu Vện nữa chứ . Bec Hà Lan thì không biết chứ còn Malinois bắt chuột thì thành thần , nó toàn đuổi xong rồi chặn đầu đón rồi cắn lắc 2 cái con chuột đã chết đứ đừ đừ .

mình cũng có đọc bài bên Vietdog , mình thích cái tên các bạn đặt là Xoáy Việt nhất , cũng như kiểu Xoáy Nam Phi hay Xoáy Thái vậy . như vậy cũng chẳng động chạm đến những người thích nuôi chó Phú Quốc theo chuẩn VKA , và cũng không bị người của VKA nên tiếng chỉ trích phải không các bạn .
một ý tưởng táo bạo và rất hay -tôi xin ủng hộ bạn. nếu làm được như thế thì con chó con sau này sẽ mang được cả 2 đặc tính ưu việt của 2 giống chó quí bạn cứ thử làm xem sao . tôi cũng đã từng nghĩ đến việc này nhưng ko có khả năng để thực hiện được , nhưng với Hoan thì có khả năng làm việc này vì bạn vừa có malinoi vừa có pq

atula

Active Member
Mình ủng hộ việc tăng kg cho chó PQ , trước mình nuôi 1 con và cho an rất tốt cung với với việc cho chạy liên tục thì nó tăng tới 30kg khi được 11 tháng. Nhưng mọi ng lại bảo là phú thái , mình cũng chẳng bít phải giải thích thế nào , nếu người nào hiểu về sinh học tí thì nói dễ chứ ko hiểu gì mà chỉ biết bảng tiêu chuẩn thì bó tay . Nếu có 1 bảng tiêu chuẩn mở rộng hơn thì tốt . ( mượn tạm nick ông a ).

kitodeptrai

Member
up lên đầu để mọi người cho ý kiến nào mong sẽ có 1 giống xoáy Việt mới ra đời vô cùng hoàn hảo nhé cháu cũng ửng hộ việc tăng kg cho xoáy việt chúc bác thành công:-*:x:x:x:x:x:x:x:x:x:x:x

Leo

Member
em thấy ý tưởng lai này sẽ rất hay,chơi chó pq theo 2 dòng khác nhau,dòng pq tc,truyền thống dùng để show,kiểu như gsd,còn dòng lai tạo thì dùng trong nghiệp vụ(working dog),chứ nói thật nhé,em thấy nếu pq thuần chủng thì ta ko thể nuôi được,ông em hồi mấy chục năm về trướk có nhận được 1con pq gốc tận đảo,cách nay cũng 50-60 năm rồi thì các bác hiểu được độ chuẩn của nó nhé,về rất hung dữ,ai cũng cắn,đêm đến là tru liên tục,hở ra ngoài là chạy,bắt gà,vịt để ăn,ko ăn đồ nấu chín,thấy thế ông em ko nỡ làm thịt,lại đem nó cho lai với một con chó ta vàng,thể hình tương đương pq,s đó thì đời con ra rất khôn,thông minh,quấn chủ(tính chó ta)và rất hung dữ,lại thêm bik giữ nhà,bắt chuột,chiến đấu với chó lớn hơn thì ko sợ sết,chùn bước,khi đem chó con cho thì ai cũng thik,nhất là vì cái xoáy lạ,thứ hai là vì đặc tính của nó,pq là sói rừng thì chỉ lai với chó nhà mới thuần nổi thôi,giống như gsd là chó chăn cừu lai với sói đen đấy

Onami

Member
Mình nuôi chó Phú Quốc là vì mình, hay vì chó Phú Quốc?!

Nếu nuôi vì mình, thì phải dạy cho nó đi vệ sinh đúng chỗ. Phải rèn cho nó vào khuôn phép kỷ luật. Phải......

Nếu là nuôi vì nó, thì nó thích ăn gì mình cho nó ăn nấy, thích đi chơi rông thì cho đi chơi rông, chơi chán tự nó sẽ tìm đường về nhà kiếm bữa cơm. Nó có thói quen tè vào gốc cây để đánh dấu lãnh địa thì mặc cho nó tè nó ị chỗ nào nó thích. Nó thích đào hang nuôi con thì ta để nó đào hang............

Em thì đi theo hướng thứ hai: để nó tự quyết định lối sống của nó.

nguyenducminh63

Active Member
Tự do trong khuôn khổ. Một người anh đã nói với tôi như vậy;). Nếu chó PQ sống hoang dã thì không nói nhưng nó sống cùng con người thì nó phải nhập gia tùy tục. Nó sẽ có khoảng không gian để tự do chạy nhảy nhưng cũng có những hạn chế mà nó không được làm nếu muốn hòa nhập xã hội.

Nếu đã làm thì hãy làm con chó PQ đạt chuẩn chứ đừng làm chó PQ lai nặng thêm vì khi đó sẽ không ai gọi nó là con chó xoáy Phú Quốc của Việt Nam cả :-w.

có nên cho phú quốc lai với nam phi không nhỉ? chắc chắn sẽ có được vóc dáng đẹp 30kg còn về chất lượng thì chưa biết thế nào

Sao chẳng thấy hình đâu bác chủ thớt ơi.cho ty ảnh để mọi người chiêm ngưỡng nào:-*:-*:-*:-*:-*

Mình nuôi chó Phú Quốc là vì mình, hay vì chó Phú Quốc?!

Nếu nuôi vì mình, thì phải dạy cho nó đi vệ sinh đúng chỗ. Phải rèn cho nó vào khuôn phép kỷ luật. Phải......

Nếu là nuôi vì nó, thì nó thích ăn gì mình cho nó ăn nấy, thích đi chơi rông thì cho đi chơi rông, chơi chán tự nó sẽ tìm đường về nhà kiếm bữa cơm. Nó có thói quen tè vào gốc cây để đánh dấu lãnh địa thì mặc cho nó tè nó ị chỗ nào nó thích. Nó thích đào hang nuôi con thì ta để nó đào hang............

Em thì đi theo hướng thứ hai: để nó tự quyết định lối sống của nó.
Bạn Onami có lối suy nghĩ khá độc đáo đấy nhé. Chọn hướng thứ hai bạn sẽ cực kỳ vất vả và bỏ qua mất một đặc điểm rất hay của CPQ là biết hành động lựa theo ý chủ, đặc điểm này cũng là một đặc điểm rất nổi tiếng làm nên danh tiếng con CPQ từ xưa đến nay, cái mà dân gian vẫn nôm na gọi là chó "khôn" ấy mà.
Thích nghi với môi trường sống cũng là một trong những thành phần tối cần thiết của bản năng sinh tồn và đây là một thế mạnh của CPQ. Hãy cho con PQ của bạn những luật lệ, bạn sẽ cực kỳ hài lòng với tính "tự do trong khuôn khổ" của nó mà chẳng lo nó mất đi nét hoang dã đâu.