• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc: Liệu có huấn luyện được?

phungnd

Member
thế nhà bạn ở đâu, vì phương pháp trên sách vở nhiều lắm, nhưng phải quan sát thức tế mới có kế hoạch huấn luyện được, nếu có điều kiện thì tới chỗ mình anh em trao đổi cụ thể: Thắng 01688707808 - 9/379 lương thế vinh- gần đài phát thanh Mễ trì nhé
Nhà mình ở xa quá, nhà mình bên Gia Lâm cơ, gần trại huấn luyện chó nghiệp vụ Nông Nghiệp I đó. Ở đó họ nhận huấn luyện chó với giá 9 tháng 1 khóa hoàn chỉnh. Mình không để ý nhưng có lẽ lân la ra hỏi họ cũng trả lời và học anh em trên diễn đàn hi vọng mình cũng biết chút.

Kính đề nghị bác Phungnd phải xem xét thật kỹ càng trước khi ra quyết định gửi chó để huấn luyện tại cái trại gần nhà bác nhé, đã có rất nhiều anh em trong Vietpet này chịu hậu quả nghiêm trọng từ cái trại đó rồi đấy bác ah.

tran van hoan

Active Member
Em không dám khua chân múa tay , nhưng em đã từng tự huấn luyện và nói lại cho mấy anh em . Những động tác cơ bản dạy cực dễ , nếu như như mình bắt đầu dạy nó vào khoảng 4 tháng tuổi . Chó nhà nuôi thì mình lên dạy theo phương pháp mưa dầm thấm lâu . Không nên vội vã nếu mình quá nôn nóng dễ phản lại tác dụng gây ra cho con chó nó sợ hãi . Khi gây ra cho nó nhút nhát thì lại rất khó dậy . 1 ngày mình chỉ cần dậy 2 lần , mỗi lần chỉ cần 10-15 . Khen thưởng thì chỉ cần khen giỏi rồi vốt ve nó , sau cho no đi chơi . Ví dụ mình chạy đi và gọi nó lại , nó đến nơi mình ôm nó vào lòng khen giỏi rồi lại vuốt vê âu yếm khen giỏi . Những bài khó hơn thì pq phải cỡ 1 năm tuổi trở ra . Vì bản tính của cpq là chó săn hoang dã nên tuân lệnh không cao bằng các giống chó khác , nhưng cũng cần 1 yếu tố cực kỳ quan trọng là phải hiểu được thần kinh con cho để dạy + thêm thần kinh của con chó nó phải vững mới tạo ra thành công được .

Nhưng bây giờ em cũng không dạy nữa cứ để nó phát triển tự nhiên . Không bắng nhắng nhắng nhít là được rồi . Còn huấn luyện thì em chỉ dạy mỗi Malinois mà thôi hè hè ....

phungnd

Member
Kính đề nghị bác Phungnd phải xem xét thật kỹ càng trước khi ra quyết định gửi chó để huấn luyện tại cái trại gần nhà bác nhé, đã có rất nhiều anh em trong Vietpet này chịu hậu quả nghiêm trọng từ cái trại đó rồi đấy bác ah.
Thế ah, mình cũng không rõ lắm nhưng thấy trại đó lớn mà. Bác thử kể vài trường hợp cho anh em tránh né8->8->

Nhà mình ở xa quá, nhà mình bên Gia Lâm cơ, gần trại huấn luyện chó nghiệp vụ Nông Nghiệp I đó. Ở đó họ nhận huấn luyện chó với giá 9 tháng 1 khóa hoàn chỉnh. Mình không để ý nhưng có lẽ lân la ra hỏi họ cũng trả lời và học anh em trên diễn đàn hi vọng mình cũng biết chút.
Theo quan điểm của mình thì bạn nên chọn 1 số trường chính quy như : D24( Trường chó bộ đội biên phòng ) hoặc trường của Bộ công an, sau đó làm quen tiếp xúc chọn huấn luyện viên có tâm huyết...đừng học LỎM vì về áp dụng có thể gây phản tác dụng đấy bạn ạ!!! còn nếu bạn muốn tự thân dạy dỗ thì nên học trước sau đó bằng tình cảm để tiếp xúc và dạy bảo, nhớ đừng quá nôn nóng, đốt cháy giai đoạn...

bumtit

Help

A chi e cach huan luyen cho phu quoc voi con nha e no k chiu nge ve bat truc tiep tren dao ve lai o trong sau nua nen co ve hoi buong

A chi e cach huan luyen cho phu quoc voi con nha e no k chiu nge ve bat truc tiep tren dao ve lai o trong sau nua nen co ve hoi buong
Chào bạn! nếu muốn HL chó thì trước tiên phải thân hòa với nó, qua đó để ý xem con chó của bạn có điểm mạnh, điểm yếu như thế nào? và bạn muốn dạy nó những gì? rồi mới tiếp tục được

malinois thua xa Border Collie, malinois làm sao chạy trong nhà mà không làm vỡ đồ đạc như phú quốc được, và e biết bác hoan có con phú quốc vện đẹp lắm!

tran van hoan

Active Member
malinois thua xa Border Collie, malinois làm sao chạy trong nhà mà không làm vỡ đồ đạc như phú quốc được, và e biết bác hoan có con phú quốc vện đẹp lắm!
Hehe chào bác . Mình nuôi 3 em Pq bác ạ . Khoản chạy nhảy thì Mali thua xa Pq . Ý mình nói đến Huấn luyện và thần kinh nó vững vàng bác ạ . Pq dạy cũng tiếp thu tốt chứ không phải không dạy được , nhưng vì pq là chó săn hoang dã lên bản tính nó cao lên nó không muốn mình điều khiển nó như một cỗ máy . Ngày trước mình cũng hay dạy nó , bây giờ không dạy nữa cứ để nó phát triển tự nhiên nhưng cũng tác động phần nào thôi . Miễn sao ra đường không hốt hoảng chủ gọi không lờ mình đi là được . Cái này nói tuy rất dễ nhưng lại rất khó với những người chưa có kinh nghiệm nuôi Cpq mà lại gặp phải con có tính hoang dã cao . Ngay cả đến lão làng nuôi thâm niên hơn chục năm mà nuôi đến gần 5 tháng rồi mà vẫn không dám bỏ dây dắt , vì sợ bỏ dây dắt thì không gọi được nó lại được , vì sợ mất !

CPQ dạy được nhưng phải có chút kiên trì + thường xuyên cho ra ngoài đường từ nhỏ thì cũng dễ dạy thôi , còn khoản trông nhà thì khỏi cần bàn hè hè vì con nào mình nuôi trông nhà cũng rất tốt . Nhưng tính kỷ luật của nó thì chưa cao bác ạ . Đấy là đúc kết của mình khi nuôi dậy bọn chúng . Còn Mali thì tính kỷ luật cao hơn nhiều .

Chủ nhật cuối tháng này bác đi of cùng ace trong Clb Cpq HN rồi thử so sánh giữa 1 con của bác Giày đã tốt nghiệp khóa học và 1 con của mình mới được 11 tháng . Lúc đó bác sẽ thấy sự khác biệt . Nhưng nuôi Pq nó đã ngấm vào máu rồi nên cả 2 dòng mình đều quí như nhau bác ạ.

khuyen_mo

Active Member
Ối zời!Các Bác ko nên so sánh các dòng với nhau về 1 cái chung!

Vì ở đây CPQ đặc tính chủ yếu là săn bắt,không chuyên làm nghiệp vụ,hoặc tấn công,bào vệ chủ...!

Chó Malinois,GSD,Rott,DOberman...! LÀ những dòng chó có tính chất làm nghiệp vụ cao,canh gác trông đồ bảo vệ tốt,nhưng ngược lại săn bắt kém,hoặc ko có bản năng săn bắt!

Các Bác thấy ko chỉ so sánh như vậy là đủ,vì mỗi dòng có một điểm mạnh,ko nên so sánh 2 dòng khác nhau để xem con nào hơn con nào!

Ối zời!Các Bác ko nên so sánh các dòng với nhau về 1 cái chung!

Vì ở đây CPQ đặc tính chủ yếu là săn bắt,không chuyên làm nghiệp vụ,hoặc tấn công,bào vệ chủ...!

Chó Malinois,GSD,Rott,DOberman...! LÀ những dòng chó có tính chất làm nghiệp vụ cao,canh gác trông đồ bảo vệ tốt,nhưng ngược lại săn bắt kém,hoặc ko có bản năng săn bắt!

Các Bác thấy ko chỉ so sánh như vậy là đủ,vì mỗi dòng có một điểm mạnh,ko nên so sánh 2 dòng khác nhau để xem con nào hơn con nào!
các dòng khác như em nêu ở trên thì huấn luyện như vậy theo anh là quá bình thường, vì bản năng của tụi nó đã tiềm ẩn như vậy rồi
còn con Phú quốc, khả năng săn bắt...rất cao, nhưng huấn luyện cho tụi nó biết nghe lời chủ và cần làm theo lệnh chủ mới khó, và càng khó thì càng thích...1 con chó đi săn mà không biết mang về cho chủ chỉ biết ăn mảnh 1 mình thì chán, nếu huấn luyện cho nó săn được mang về cho chủ để có mồi nhậu tiếp khách thì tuyệt...:))=)):))

tuyluy

Member
Rất ngưỡng mộ các bác

Đọc mục này tôi thấy thú vị quá, :))

Nhìn cái mặt thằng vện nhà bác TSMILANSHOES (nick khó thế:)) )đang ngồi mà ghét quá. Tôi rất ngạc nhiên khi nghe các ACE kháo là chó PQ không thể huấn luyện được, điều đó khó chấp nhận quá. Chó nào mà khôn đều huấn luyện được chứ các bác nhỉ! Nhất là chó PQ mà tôi tin là rất thông minh! Các bác thông cảm vì tôi bỏ diễn đàn trong một thời gian khá dài.

Giá như mà tôi dạy được thằng Quốc nhà tôi không bắt gà nữa thì quá tuyệt vời. Quốc luôn nghe lời chủ trừ 2 trường hợp 1/ nhìn thấy gà trước mũi 2/ đuổi theo hơi gái đang gì gì...! Lúc đó chủ cứ gọi là khản cổ la hét dậm dọa đều bằng không! Tôi hiểu là do tôi nuôi bọn chó theo kiểu hồn nhiên như cô tiên, chẳng bao giờ huấn luyện gì vì thấy mất công quá, mà mình thì có bao giờ nghiên cứu cái môn "khuyển cảnh" này đâu.

NGhe chó nhà bác Mit có 3 tháng rưỡi tuổi mà đã nghe được hiệu lệnh như vậy đã quá thôi bác ơi. Bọn PQ thật đáng yêu.

Phục các bác khi chấm điểm chó thì ôi thôi là đủ mọi chi tiết hình thể, mỗi ngày tôi học thêm được một điều ở diễn đàn. Nhưng riêng tôi, không hiểu sao, chó thông minh hay không tôi cứ phải nhìn cái thần thái mặt mũi của em nó. Khó nói lắm, nhưng nhìn mặt chúng là tôi nghĩ tôi đã đoán được đến 80% rồi.

Chúc các anh em thành công trong việc huấn luyện chó PQ của mình. Tôi thi chịu rồi, nhưng rất thích thú mục này và rất ngưỡng mộ.

Tái bút: Nếu các anh em huấn luyện bọn PQ này nghe theo hiệu lệnh và biểu diễn được tôi hứa sẽ tổ chức một buổi offline CLB nhóm nhỏ này ở trang trại nhà tôi nhé. Tôi sẽ mời mấy người bạn (người yêu chó người không) đến cùng xem biểu diễn cho chúng trố mắt ra mà xem các bác nhỉ >:D<

và đặc biệt là thằng Quốc nhà tôi cũng sẽ trố mắt ra :))

Tuyluy

tran van hoan

Active Member
<):)

Nhìn cái mặt thằng vện nhà bác TSMILANSHOES (nick khó thế:)) )đang ngồi mà ghét quá. Tôi rất ngạc nhiên khi nghe các ACE kháo là chó PQ không thể huấn luyện được, điều đó khó chấp nhận quá. Chó nào mà khôn đều huấn luyện được chứ các bác nhỉ! Nhất là chó PQ mà tôi tin là rất thông minh! Các bác thông cảm vì tôi bỏ diễn đàn trong một thời gian khá dài.

Giá như mà tôi dạy được thằng Quốc nhà tôi không bắt gà nữa thì quá tuyệt vời. Quốc luôn nghe lời chủ trừ 2 trường hợp 1/ nhìn thấy gà trước mũi 2/ đuổi theo hơi gái đang gì gì...! Lúc đó chủ cứ gọi là khản cổ la hét dậm dọa đều bằng không! Tôi hiểu là do tôi nuôi bọn chó theo kiểu hồn nhiên như cô tiên, chẳng bao giờ huấn luyện gì vì thấy mất công quá, mà mình thì có bao giờ nghiên cứu cái môn "khuyển cảnh" này đâu.

NGhe chó nhà bác Mit có 3 tháng rưỡi tuổi mà đã nghe được hiệu lệnh như vậy đã quá thôi bác ơi. Bọn PQ thật đáng yêu.

Phục các bác khi chấm điểm chó thì ôi thôi là đủ mọi chi tiết hình thể, mỗi ngày tôi học thêm được một điều ở diễn đàn. Nhưng riêng tôi, không hiểu sao, chó thông minh hay không tôi cứ phải nhìn cái thần thái mặt mũi của em nó. Khó nói lắm, nhưng nhìn mặt chúng là tôi nghĩ tôi đã đoán được đến 80% rồi.

Chúc các anh em thành công trong việc huấn luyện chó PQ của mình. Tôi thi chịu rồi, nhưng rất thích thú mục này và rất ngưỡng mộ.

Tái bút: Nếu các anh em huấn luyện bọn PQ này nghe theo hiệu lệnh và biểu diễn được tôi hứa sẽ tổ chức một buổi offline CLB nhóm nhỏ này ở trang trại nhà tôi nhé. Tôi sẽ mời mấy người bạn (người yêu chó người không) đến cùng xem biểu diễn cho chúng trố mắt ra mà xem các bác nhỉ >:D<

Tuyluy
Cái đó không khó với pq lắm chị ạ . Cái chính là mình có thích huấn luyện hay không thôi.trước em nuôi 1 con đã bị mất . Có nguyễn hà chứng kiến , em vừa nói chuyện điện thoại không tiện ra khẩu lệnh , và em chỉ cần ra ký hiệu bằng tay nó đã ngồi nằm và nằm yên rồi . Tất nhiên là còn phụ thuộc vào chỉ số thông minh của con chó nữa chị ạ , thì mình mới nói phét được chị ạ hè hè....... Tếu táo với chị 1 tí nhưng em nói thật đấy .

Bây giờ pq em cũng giống như chị thôi . Cứ để phát triển tự nhiên mình chỉ uốn nắn tí thôi . Còn chị muốn xem Cpq biểu diễn thì có ngay anh Thắng giày chị nhé . Quả này chị phải khao là cái chắc rồi .

Mong được gặp chị nhé .

Thân .

khuyen_mo

Active Member
các dòng khác như em nêu ở trên thì huấn luyện như vậy theo anh là quá bình thường, vì bản năng của tụi nó đã tiềm ẩn như vậy rồi
còn con Phú quốc, khả năng săn bắt...rất cao, nhưng huấn luyện cho tụi nó biết nghe lời chủ và cần làm theo lệnh chủ mới khó, và càng khó thì càng thích...1 con chó đi săn mà không biết mang về cho chủ chỉ biết ăn mảnh 1 mình thì chán, nếu huấn luyện cho nó săn được mang về cho chủ để có mồi nhậu tiếp khách thì tuyệt...:))=)):))

E công nhận khả năng săn mồi của CPQ là okie!Huấn luyện cơ bản thì đc,nhưng huấn luyện nâng cao thì chúng có làm đc hay ko mới là vấn đề!Hi hi!Cái này chắc Bác thích vì nó rất khó cho CPQ!

Bác tham khảo clip này xem có áp dụng đc cho CPQ ko ạ!

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=Yu-YudOdwPE&feature=player_embedded[/YOUTUBE]

tìm tội phạm,Nghe lệnh tấn công,dừng khi có lệnh!

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=oX1v2N4RsV8&feature=player_embedded[/YOUTUBE][/[/QUOTE]

nguyenducminh63

Active Member
Mục này nên chuyển sang mục so sánh khập khiễng các bác à:)).

Con chó Phú Quốc là con chó dùng làm chó săn kết hợp giữa tốc độ và khứu giáckhông sử dụng làm chó nghiệp vụ nên những bài huấn luyện nó sẽ ở 1 chừng mực nào đấy chứ không chuyên huấn luyện như chó nghiệp vụ, cảnh khuyển.

Mình nuôi con chó Phú Quốc hay bất kỳ 1 giống nào trước tiên mình phải tìm hiểu về nó như chức năng, nhiệm vụ... (tất nhiên sẽ có những con xuất sắc nó thực hiện tốt các bài huấn luyện khi được học).

Việc so sánh này thì chúng ta nên tự tổ chức cuộc thi Agility chung cho tất cả các dòng. Tất cả sẽ biểu diễn để mọi người xem và tự cảm nhận cho mình 1 chú chó ưng ý chứ hiện tại mà còn đem so sánh thì các dòng chó khác nhau thì tính cách, khí chất, chức năng, nhiệm vụ sẽ khác nhau ........các bác không thấy nó khập khiễng vô cùng hay sao?:-w

Tuyluy
đã có lần tôi gọi cho chị hỏi về Lợn Sọc Dưa đó, chị có nhớ không ??? còn về chuyện chó PQ: thú thật với chị là tôi đam mê dòng này ít nhất khoang 20 năm rồi, chó cũng xem khá nhiều và hiện tại đang nuôi 15 con Phú quốc, nhưng cũng phải chọn lựa mãi mới thấy cu Xoài này có khả năng để huấn luyện ( cái này khó giải thích lắm vì tôi không phải là chuyên gia lựa chọn chó) nhưng tôi đồng ý với chị là : Nếu 1 con chó thông minh ( dòng nào cũng có) thì nó sẽ thể hiện một nét gì đó rất riêng ngay trong bầy đàn của nó...còn riêng dòng PQ thì không nên huấn luyện chuyên sâu ( các bài nghiệp vụ...) mà chỉ nên huấn luyện cơ bản thôi, từ xa xưa loài người đã thuần hoá để có con chó như bây giờ với mục đích là phục vụ con người ( Tuỳ từng yêu cầu và mục đích khác nhau...) vậy không có CỚ gì mà nói: " Để cho nó phát triển tự nhiên" lấy ví dụ ngay trong dòng PQ : nó đã được khẳng định là dòng chó săn, thì tất nhiên trong bản năng của nó đã có sẵn các tố chất để săn bắt rồi...nhưng săn khi nào? săn như thế nào?săn con gì ?... thì hỏi có mấy con nuôi theo kiểu tự nhiên sẽ làm tốt ( nó chẳng phân biệt đâu là gà nhà, đâu là gà hoang...mà săn tất...) dẫn đến PHẢI DẠY THÔI, nhưng dạy như thế nào? mới quan trọng vì nếu dạy mà khác xa so với bản năng của nó thì lại là phản tác dụng...và chọn con nào để mà dạy cũng khó lắm ( chị có công nhận là cùng chung 1 đàn do cùng cha mẹ đẻ ra không phải con nào cũng giống con nào về hình thể chứ chưa nói gì đến sự Thông minh...đúng không ?????), còn vụ cho chó PQ biểu diễn( nhưng chỉ biểu diễn các bài cơ bản thôi nhé ) thì chị nên chuẩn bị TIỆC đãi ace đi, khi nào chị chuẩn bị xong kêu 1 tiếng là sẽ có con biểu diễn cho chị xem...
Chúc chị mấy ngày cuối tuần vui vẻ cùng PQ và MC ở trang trại nhé...

E công nhận khả năng săn mồi của CPQ là okie!Huấn luyện cơ bản thì đc,nhưng huấn luyện nâng cao thì chúng có làm đc hay ko mới là vấn đề!Hi hi!Cái này chắc Bác thích vì nó rất khó cho CPQ!

Bác tham khảo clip này xem có áp dụng đc cho CPQ ko ạ!

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=Yu-YudOdwPE&feature=player_embedded[/YOUTUBE]

tìm tội phạm,Nghe lệnh tấn công,dừng khi có lệnh!

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=oX1v2N4RsV8&feature=player_embedded[/YOUTUBE][/
[/QUOTE]
Gửi Hoàng ! Minh đã trả lời thay cho anh 1 phần rồi nhé : Chó Phú quốc không dùng để huấn luyện nghiệp vụ ( cái này khác với huấn luyện cơ bản), em biết là anh cũng nuôi cả Dob, và Grd nhưng anh lại đố chú cho chó Dob chạy bắt chuột giỏi hơn PQ đấy...nếu chú chứng minh được điều này thì không chỉ anh mà cả 1 số ace trong CLB sẽ khao chú 1 trận ra trò...