• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó phú quốc của mình khoe tý

chó mới nhập ở phố nối à ông bạn. Đang thả cún ở hồ thành công hay ở hồ truyền thống (tức mạc) nam định hay sao trông quen quá. Chúc mừng chúc mừng

hoangthuy

Member
em cũng là người NĐ nhưng em nhìn chẳng giống hồ truyền thống gì cả,cún phú quốc địa chỉ ở đâu đấy hôm nào cho địa chỉ có dịp về NĐ qua ngắm tý

Em chụp ở trong công viên Tuổi Trẻ ở Thanh Nhàn. Em này nhập ở phố Nối của bác mrchuoi. Nhưng hình như nó không biết trông nhà. Ai vào nó cũng mừng mà cũng không thềm sủa để còn biết. Cảm nhận ban đầu là quậy kinh khủng. Hơi khó bảo tý. Nhưng lanh lẹ và khá thông minh.

mrchuoi

Chó cái 3 tháng 18 ngày sao đã trông nhà đc bác. Nó quậy lắm suốt ngày vờn con Rott của em nên em bán con m.. nó đi heeee. Nói vậy chứ cũng hơi bị tiếc đấy. Tiếc cái công đưa nó về từ HN mà. Update hình thường xuyên nhé. Kiếm cho nó thằng chồng tử tế nữa là ngon!

Thông báo là tối hôm qua cháu nó đã cất tiếng sủa đầu tiên. Mừng quá! Có bạn nào ở gần công viên tuổi trẻ thì sáng hoặc chiều ra giao lưu cho vui. mình hay dắt em nó ở khu gần cầu ấy.

phison113

Thông báo là tối hôm qua cháu nó đã cất tiếng sủa đầu tiên. Mừng quá! Có bạn nào ở gần công viên tuổi trẻ thì sáng hoặc chiều ra giao lưu cho vui. mình hay dắt em nó ở khu gần cầu ấy.
Có phải công viên tuổi trẻ ở Thanh Nhàn - HN ko bạn. Mình cũng hay cho cún ra đó chạy bộ suốt mà. Thường là buổi chiều. Ra đó cho cún tập bơi cũng vui phết:D

phison113

Ah chính xác là công viên tuổi trẻ ở HN rồi. hy vọng hôm nào gặp nhau giao lưu tí nhé.

dungseven

Member
con này số cũng long đong lận đận từ hn về hưng yên ròi lại về nam định?và cuối cùng lại về hn thay tên đổi chủ nhiều quá hi vọng bác là người chủ cuối cùng của em nó

Em nó chỉ từ HY về Hn thôi chưa được về Nam Định . Hiện tại nhập hộ khẩu thường chú ở Thanh Nhàn

Mình có đọc qua bản tiêu chuẩn về chó PQ thì không thấy nói gì đến chân có màng như chân vịt. Nhưng nghe nói rất nhiều. Hôm nay dẫn ra công viên chơi có 1 bác nói ngày trước có bắt 2 con ở đảo về chân nó có màng như chân vịt thật. Vậy sự thật là thế nào? nhờ các anh có nhiều kinh nghiệm giải đáp hộ. Em chọn con này là em cũng rất có cảm tình với nó. Các bác đánh giá giúp em con này thế nào cho khách quan. thanks!

Chó PQ thì chân của nó đúng là có màng vịt bạn ạ ! Trong bản tiêu chuẩn chó PQ không nói { chân màng vịt} nhưng gọi là
Chân có đệm dày
Theo kinh nghiệm mình đã nuôi chó PQ gần 5 năm rồi mình thấy đúng như vậy , nhà mình có 3 con 2 cái 1 đực chân con nào cũng có màng vịt cả,
Khi chúng cho ra đời đàn hậu duệ nào thì chân của chúng đèu có màng vịt cả ,{ dù trong đàn có con không có xoáy lưng }
Vì bản năng chúng là giống hoang dã mà sống ở Đảo thì chung quanh là biển cả .
Theo truyền thuyết thì thời Pháp thuộc họ dùng chó PQ trên đảo để { săn bắt tội phạm vượt ngục } bằng đường biển , thì bản năng chúng bới lội
rất giỏi .

puk_inter

Member
Chó PQ thì chân của nó đúng là có màng vịt bạn ạ ! Trong bản tiêu chuẩn chó PQ không nói { chân màng vịt} nhưng gọi là
Chân có đệm dày
Theo kinh nghiệm mình đã nuôi chó PQ gần 5 năm rồi mình thấy đúng như vậy , nhà mình có 3 con 2 cái 1 đực chân con nào cũng có màng vịt cả,
Khi chúng cho ra đời đàn hậu duệ nào thì chân của chúng đèu có màng vịt cả ,{ dù trong đàn có con không có xoáy lưng }
Vì bản năng chúng là giống hoang dã mà sống ở Đảo thì chung quanh là biển cả .
Theo truyền thuyết thì thời Pháp thuộc họ dùng chó PQ trên đảo để { săn bắt tội phạm vượt ngục } bằng đường biển , thì bản năng chúng bới lội
rất giỏi .
Màng là nối giữa các ngón - như chân vịt chẳng hạn, còn "đệm" là phần cấu trúc thịt dưới các ngón và gan bàn chân của chó. Hai khái niệm đó hoàn toàn khác nhau.

:(( :(( :(( mỗi người một kiểu như này thì biết đường nào mà lần. Các cao thủ ra tay giúp em với . Nói thì phải có bằng chứng thì mới thuyết phục chứ. Không thì những người đi trước không hướng dẫn đúng cho người mới mà còn đẩy họ vào mớ bòng bong những thông tin chẳng biết đúng hay sai nữa.

puk_inter

Member
Trong qúa trình phát triển của phôi thai - ví dụ như người chẳng hạn.

Có lúc phôi thai thở bằng mang - như cá, rồi các ngón chân tay kết màng - như chân vịt. Thậm chí ko ít trường hợp khi snh ra các ngón chân tay vẫn dính màng fải có sự can thiệp của fẫu thuật - ở người.
Vậy có thể hiểu nôm na hiện tượng kết màng giữa các ngón của chi đôi khi là sự "sai sót" còn vương lại trong quá trình fát triển phôi thai ở một số loài.
Nêú đem chi tiết này vào đặc điểm nhận dạng thuần chủng của chó thì e rằng là không phù hợp - bằng chứng hiển nhiên là chi tiết đó ko hề tồn tại trong các bản tiêu chuẩn của chó PQ hiện nay - sau này thì không biết .
Bản tiêu chuẩn chó PQ được xây dựng từ rất nhiều kinh nghiệm của nhiều người có thâm niên tiếp xúc với chó PQ, thiết nghĩ đó cũng là một cơ sở lớn cho chúng ta - những người vừa tiếp xúc với chó PQ hoặc tiếp xúc trong thời gian ngắn nên tôn trọng và phát huy.

Đây là ảnh chân con chó của mình :

Cái này có được gọi là màng chân vịt khônng? Nếu đúng thì mình thấy giống chó nào vạch chân ra chẳng như thế này.

@puk_inter : cám ơn bạn. Mình cũng nhất trí với ý kiến của bạn.

Đây là ảnh chân con chó của mình :

Cái này có được gọi là màng chân vịt khônng? Nếu đúng thì mình thấy giống chó nào vạch chân ra chẳng như thế này.

@puk_inter : cám ơn bạn. Mình cũng nhất trí với ý kiến của bạn.
Đúng rồi, chỉ có điều ngón chân chó PQ khá dài nên khi xoè ra cái màng cũng to.

Mình cũng chưa cho Vàng( tên của cún nhà mình) bơi thử. Nhưng sáng nay ra công viên nó đào cái hang khá to và sâu. May mà chỗ đấy vắng không bị bảo vệ phát hiện :praying: ;;) ;;)