• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó phú quốc có móng đeo

Các bạn cho mình hỏi chó có móng đeo thì như thế nào
Tiêu chuẩn VKA là chó có móng đeo phải cắt ngay. vì sao lại phải cắt trong khi nhiều người nói chó có móng đeo là chó đẹp
vậy móng đeo nào cũng đẹp hay tùy từng móng, phân loại móng đeo như thế nào vì mình thấy có con móng đeo rất nhỏ, có con móng đeo to bự. trang trại Hoàng tiến còn có con móng đeo đôi. ngĩa là chó có 6 móng liền nhau ở 2 chân sau ý.

theo ý mình như vâỳ ; 1 số ae mơí làm quen vơí PQ thì lai thích móng đeo sau ...nhưng đa phần ae nuôi lâu năm thì ngược laị.....còn móng đeo đôi của traị Hoàng Tiến thì xin miễn bình luận......

cảm ơn anh Luân nhé
dân chơi lâu năm thì không thích móng đeo
mà nghe nói móng đeo hiếm lắm
Em Toàn gặp chó có móng đeo không .... tưởng mình may mắn có duyên :))

leloc

Member
cảm ơn anh Luân nhé
dân chơi lâu năm thì không thích móng đeo
mà nghe nói móng đeo hiếm lắm
Em Toàn gặp chó có móng đeo không .... tưởng mình may mắn có duyên :))
Chó có móng đeo là bị lỗi về móng nhưng còn cắt sữa được, theo tài liệu giải thích : chó săn có móng đeo chạy săn mồi dễ bị tổn thương móng hơn là không có móng đeo

Chó có móng đeo là bị lỗi về móng nhưng còn cắt sữa được, theo tài liệu giải thích : chó săn có móng đeo chạy săn mồi dễ bị tổn thương móng hơn là không có móng đeo
em cũng có đọc qua thấy thế. nhưng móng đeo của chú chó nhà em bé tí xíu, không đáng kể. em muốn chứng nhận giống ... không cắt có được không?

em cũng có đọc qua thấy thế. nhưng móng đeo của chú chó nhà em bé tí xíu, không đáng kể. em muốn chứng nhận giống ... không cắt có được không?
- Cái này thì tùy hứng của trọng tài, có năm thì nói có móng đeo là lỗi, có năm lại chẳng ý kiến gì.
- Chó săn PQ người ta thường cắt bỏ móng đeo sau nếu có vì khi chạy dễ móc vào cành cây, rễ cây dẫn đến tổn thương.
- Có 1 số bác chơi lâu năm thì cho rằng có móng đeo là có máu chó cỏ.
- Chó có 6 móng ở chân sau người ta gọi là đeo kép hay theo dân gian gọi là "huyền đề kép"

theo ý mình như vâỳ ; 1 số ae mơí làm quen vơí PQ thì lai thích móng đeo sau ...nhưng đa phần ae nuôi lâu năm thì ngược laị.....còn móng đeo đôi của traị Hoàng Tiến thì xin miễn bình luận......
Hả! trại Hoàng Tiến hả...!..........................!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:-h

Hả! trại Hoàng Tiến hả...!..........................!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:-h
Bác miền tây có ý kiến gì với anh Hoàng Tiến à?
Anh hoàng Tiến toàn chó móng đeo, anh ý nói những con móng đeo là những con khôn và xuất sắc nhất đàn. đặc biệt là vện móng đeo.
Các bác ở ngoài đảo cũng nói thế.
thế mà tiêu chuẩn chó của chúng ta lại không có.
Mai em phải nhờ bác sỹ thú y cắt dùm mấy cái móng đeo của chó nhà em vậy. cuối năm kiếm cái giấy công nhận giống....

Sellbi

theo mình thấy rằng như vầy nhiều người già hay bão mình những chú chó có móng đeo thương khôn hơn chó bình thường mình không biết đúng hay sai :D nên chĩ cho ý kiến thế thôi hjhj

Sellbi

Bác miền tây có ý kiến gì với anh Hoàng Tiến à?
Anh hoàng Tiến toàn chó móng đeo, anh ý nói những con móng đeo là những con khôn và xuất sắc nhất đàn. đặc biệt là vện móng đeo.
Các bác ở ngoài đảo cũng nói thế.
thế mà tiêu chuẩn chó của chúng ta lại không có.
Mai em phải nhờ bác sỹ thú y cắt dùm mấy cái móng đeo của chó nhà em vậy. cuối năm kiếm cái giấy công nhận giống....
mình đồng ý với bạn này vì các cựu xưa cũng đã nói thế những chú chó móng đeo thì khá là khôn hơn cho bình thương và được bãn năng trời sinh là chó đầu đàn

leloc

Member
Thì cứ cắt móng đeo đi, nó vẩn cứ khôn mà giám khảo thì không thấy lỗi của móng , vẹn cả đôi đường phải không?

Thì cứ cắt móng đeo đi, nó vẩn cứ khôn mà giám khảo thì không thấy lỗi của móng , vẹn cả đôi đường phải không?
Cám ơn ý kiến của anh. thì bây giờ bảo cắt thì là phải cắt, nhưng cũng hơi cảm thấy thương thương và sợ sợ. sợ nó nhiễm tròng nó toi thì khổ...mà suy đi tính lại cái móng đeo nó cũng nho nhỏ, nhiều người còn thích nữa nên cắt đi cũng hơi tiếc:))