• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc bị dị ứng thịt bò?

Gemma

Active Member
Các bác cho em hỏi, có phải chó Phú Quốc có em bị dị ứng không ăn được thịt bò hoặc các loại thức ăn của chó chế biến bằng thịt bò không? Hôm qua em vừa được cô bác sĩ tư vấn về chuyện này, nếu thực sự đúng như thế thì đây là vấn đề sức khỏe khá nghiêm trọng của em Phú Quốc nhà em. Cô bác sĩ thú y thường hay khám cho chó mèo nhà em bảo em Phú Quốc nhà em bị bệnh dị ứng với thịt bò, ăn những món có thịt bò vào sẽ bị ghẻ ngoài da. Hồi nào tới giờ em ý vẫn ăn thức ăn khô hiệu Pedigree vị thịt bò, mấy ngày nay phát hiện ra một chỗ giống như ghẻ có lấm chấm đỏ ở ngực em ý. Mấy tuần trước cũng có một vết mẩn ngứa rụng lông trên lưng đã đi thú y chích và đã khỏi. Giờ lại bị lại, em cũng nghĩ chắc bị dị ứng rồi. 3:-O:((

Em có vào mục sức khỏe chó để tìm chủ đề nào có vấn đề tương tự với em Phú Quốc nhà em không nhưng không thấy. Bác nào nuôi chó Phú Quốc lâu năm có kinh nghiệm về chuyện này làm ơn chỉ vẽ cho em với! Cô bác sĩ bảo thấy lông quanh mắt em ấy rụng nên đoán là em ấy bị dị ứng và sẽ phải chung sống với căn bệnh này suốt đời :(:)(( Các bác nào quan tâm chủ đề này xin cho em biết ý kiến làm thế nào để chăm sóc cho các bé chó bị dị ứng thế này cho tốt và tránh bị ghẻ do ăn phải thức ăn dị ứng ạ. Và ngoài thịt bò không biết các loại thịt đỏ khác có phải kiêng hết hay không? Trước mắt em phải đổi ngay số bao thức ăn khô vị thịt bò sang vị thịt gà, không thôi bé lại bị ghẻ nữa 3:-O:(:((

Xin đa tạ các bác vào xem chủ đề và bớt chút thời gian tư vấn cho em ạ :x:x:x

GA_DONG_TAO

Active Member
Đối với con người, ăn thịt bò rất tốt, tôi chưa thấy ai dị ứng bao giờ. Chỉ có thấy dị dứng với hải sản hoặc cá đồng. Tôi nghĩ chú PQ nhà bác chắc bị dự ứng với một chất gì đó trong thức ăn khô chứ không phải do thịt bò đâu. Bác thử cho ăn thịt bò tươi đều đặn xem sao?
Nhà xếp tôi con có mèo do thức ăn khô mà bị rụng lông và hỏng thận. Giờ không tiêm và truyền theo định kỳ là nghẻo ngay.

tientien168

Member
thịt bò có dị ứng đấy bác ạ. Nhưng vấn đề này đơn giản thôi mà. Con người cũng vậy thôi. Đã bị dị ứng thì nên kiêng suốt đời bạn ạ. Chẳng có vụ ăn nhiều thành quen nên hết dị ứng đâu. Còn về vấn đề có phải do thịt bò hay không thì cứ thử như cách bác GA_DONG_TAO nói xem sao. Chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân :-h

Gemma

Active Member
Cảm ơn hai bác Gadongtao và Tientien168 đã giả nhời em ạ! Cứ tưởng các bác khinh thường nữ nhi thường tình với một cái mẹt avatar mều có vẻ amatuer trong chuyện chăm chó Phú Quốc nên không ai thèm tiếp chuyện em chứ! :(:))) Đùa thôi, rất cảm ơn các bác đã vào tư vấn, em sẽ thử xem em ấy có phản ứng tương tự đối với thịt bò nguyên chất hay không, có thể do chất gì đó trong thức ăn khô không biết chừng 3:-O:-ss

Còn chuyện mèo của sếp bác Gadongtao ăn thức ăn khô mà bị... rụng lông với lại bị bệnh sạn thận thì chắc không phải là dị ứng đâu ạ. Rụng lông có thể do em ấy bị nấm, còn sạn thận do thức ăn khô có lẽ em ấy uống nước không đủ hoặc thức ăn khô loại dổm quá nên mới gây bệnh thận chứ ạ. Thiển ý của em về dị ứng thức ăn của mèo, có gì sai xin bác lượng thứ :p:-??:x

Gemma

Active Member
thịt bò có dị ứng đấy bác ạ. Nhưng vấn đề này đơn giản thôi mà. Con người cũng vậy thôi. Đã bị dị ứng thì nên kiêng suốt đời bạn ạ. Chẳng có vụ ăn nhiều thành quen nên hết dị ứng đâu. Còn về vấn đề có phải do thịt bò hay không thì cứ thử như cách bác GA_DONG_TAO nói xem sao. Chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân :-h
Riêng vụ ăn nhiều thứ bị dị ứng có khi hết dị ứng lại đúng đấy bác ạ! Các cụ chả bảo "dĩ độc trị độc" là gì? :D Không biết ai thế nào chứ riêng trường hợp em thì đúng đấy. Ngày xưa em hay bị dị ứng đồ biển, ăn vào một chút là nổi mề đay khốn khổ khốn nạn khắp người. Cả bia cũng bị dị ứng như đồ biển vậy. Thế mà một ngày kia, em nghe bạn bè xúi... dại là ăn đồ biển tươi rói ngay tại bãi biển (không có chất ướp bảo quản) thì sẽ không sao cả, thế là từ đó em cứ ăn đồ biển tơi tới và khỏi hẳn chứng dị ứng đồ biển. Ngay cả bia cũng thế, ngày xưa một giọt uống vào cũng bị dị ứng nổi mề đay từ chân tóc xuống gan bàn chân :(( Em những tưởng là phải kiêng bia rượu đến chết, nhưng do tính chất nghề nghiệp hay phải tham dự các buổi chiêu đãi tiệc tùng, người ta mời mãi mình không uống thì bất lịch sự, thế mà giờ cũng khỏi luôn ứng bia luôn rồi :))

Cho nên em hy vọng có thể áp dụng nguyên tắc "Dĩ độc trị độc" để chữa khỏi cho em chó Phú Quốc nhà em khỏi bị ghẻ vì ăn các loại thức ăn liên quan thịt bò 3:-O:p:-ss

GA_DONG_TAO

Active Member
Cứ ăn vào bị bệnh, bị nổi nốt là em cho vào dị ứng hết... Bác thử cho em PQ cả bia vào xem có bị sao ko? Chắc do chủ nên con PQ của bác cũng bị dị ứng hehehehe. Bác cho em nó tý bia tươi, bia Đức xem sao.

Gemma

Active Member
Hức, em chả dại bác ạ, bia Đức thì em để dành uống chứ cho em ý uống thì phí quá! Mới lại không có bia em ý đã quậy banh nhà rồi, thêm bia vào chắc nhà em thành cái địa ngục vì em ý vốn có biệt danh là Devil Dog 3:-O:(:)-??:D