• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc 9 Tý

tuyluy

Member
Chào các AE,

Lâu lắm mới có thời gian ngó vào diễn đàn VP gặp 2 bài "khẩu chiến" giữa bác Tuanphuthai và Nguyen Hà, tui định xen vào chủ đề "chào tạm biệt diễn đàn" mà thấy khóa mất rồi, nên đành tạo chủ đề mới cho vui.:)

Tóm lại là chơi chó phú quốc thì nên chơi kiểu 9 tý là hay nhất, giống trích đoạn dưới đây:

" Một người bạn, người em đã nói với tôi: Chơi Phú Quốc phải quái quái một tý, vì con Phú Quốc nó đâu có khờ khờ như phần lớn đám chó tây ở VN!

Vật sao người vậy, nên tôi xác định rõ: Chơi Phú Quốc là cứ phải lỳ một tý, quái một tý, cái gì cũng một tý .... (chứ cả 2 tý thì chóng chán ngay) thì mới chơi được bền!"

Cá nhân tui thấy là các bác không nên "chí chóe" kiểu như vậy, cả 2 bên đều mất uy tín và đọc vào thấy rất buồn. Cãi nhau thì ta gặp nhau mà cãi, chứ ai lại lên diễn đàn cãi cọ kiểu chỉ trích vạch áo cho người xem lưng. Làm như vậy, các AE chẳng hiểu ai đúng ai sai cả, mà đúng sai làm gì cho mệt. Nếu bêu xấu nhau thì cả hai đều xấu chức có riêng mình ai đâu?! :worried: Giong như theo luật nhà nước về chống tham nhũng ấy, cả người hối lộ lẫn người nhận hối lộ đều có tội vi phạm pháp luật.

Tóm lại tôi thấy "Chó Phú Quốc 9 tý" là một lời khuyên nhủ tất cả mọi người, nếu đã đam mê thì không có gì làm thay đổi đam mê của mình được. Trừ khi lòng đam mê tătng bản thân mình đã TẮT LỊM :D

Đôi lời chia sẻ cùng diễn đàn vậy thôi. Tôi vẫn đam mê và ngợi ca Chó PQ mặc dù tôi cũng rất đam mê Hmông Cộc các bác à :D

Thân chào

hadung

Member
các nhà buôn và chơi chó PQ ở Hn ảo lắm ảo lắm.... có vạch áo cho người xem lưng thì rốt cục cũng là vạch áo khoe lưng mình mà thôi.
tình yêu chó xuất phát từ trái tim nhưng chuyển đến người khác bằng lợi ích vật chất đó là tiền và tiền - để cho người mua yên lòng thì phải chém gió thôi :)) đâu cũng vậy
k chơi với mấy ông buôn chó :-j

GA_DONG_TAO

Active Member
9 tý liệu có đủ không bác????
Theo e thêm 1 tý của bác nữa là "chịu khó đóng học phí 1 tý". Những anh em vừa chơi toàn bì lừa thôi, ít người bỏ công sức ra đi tìm, nhờ anh em tư vấn để mua lắm. Mua về rồi khi bị chê là bán ngay... Nghĩ cũng đau.
Còn chuyện của bác Hà và bác Tuấn, em chỉ nghĩ đơn giản, không có lửa sao có khói? Xem đi xem lại vẫn thấy lạ là bố mẹ PQ mà đẻ con ra sao lông bóng mượt, nhung quá. NHƯNG DÙ SAO CŨNG ĐÃ QUA RỒI....

vietna

Member
Theo e thêm 1 tý của bác nữa là "chịu khó đóng học phí 1 tý". Những anh em vừa chơi toàn bì lừa thôi, ít người bỏ công sức ra đi tìm, nhờ anh em tư vấn để mua lắm. Mua về rồi khi bị chê là bán ngay... Nghĩ cũng đau.
Còn chuyện của bác Hà và bác Tuấn, em chỉ nghĩ đơn giản, không có lửa sao có khói? Xem đi xem lại vẫn thấy lạ là bố mẹ PQ mà đẻ con ra sao lông bóng mượt, nhung quá. NHƯNG DÙ SAO CŨNG ĐÃ QUA RỒI....
Đồng ý với nhận định của bác, nhưng vấn đề ở chỗ là những con chó đó Nguyễn Hà đã kiên quyết không cho thoát ra ngoài. Xin hỏi các bác có ai đã là nạn nhân của các đàn chó không đạt đó của Nguyễn Hà chưa? Nhiều lần tôi có đề nghị Nguyễn Hà bán những con chó con không đạt đó để lấy ngắn nuôi dài, nhưng cậu ấy kiên quyết không chịu bán cho ai hết mà chỉ cho anh em quanh làng quanh xóm nuôi trông nhà chơi chứ tuyệt nhiên không chịu vì một vài đồng bạc mà để người khác cũng phải ấm ức như cậu ấy.

Bác GA_DONG_TAO cũng nên nhìn việc Nguyễn Hà và tuanphuthai một cách khách quan một chút. Nếu như bác tuanphuthai có thể đưa ra được người nào nói rằng Nguyễn Hà lừa đảo, bán chó lai cho họ thì khi đó tôi mới tâm phục khẩu phục..

GA_DONG_TAO

Active Member
Mình chỉ là người ngoài mà, nên hoàn toàn khách quan... mình có được lợi lộc điều gì đâu? MÌnh cũng biết và chơi PQ được gần 7 năm trời và mình hiểu được xung quanh chuyện con chó còn bao nhiêu chuyện về con người. Nghĩ cũng chán...

tuyluy

Member
Thưa các bác,

Tiếng Anh có câu “ No free lunch” tức là “làm gì có bữa trưa miễn phí”!

Bản thân tôi khi bắt đầu chơi chó Phú quốc, xuất phát rất tự phát và hồn nhiên, đi tìm mua chó qua internet và qua thằng cháu giới thiệu một anh chơi pquoc, hình như cũng là AE VP thì phải. Anh ấy tìm cho tôi thằng Quốc nhà tôi bây giờ, rồi giảng giải một cách rất đơn giản chừng mực về sắc đẹp trung bình của thằng cún nay tên Quốc. Đốm lưỡi, kiếm xoáy cân đối, không dưới khoảng 17 kg khi trưởng thành. Tôi ẵm thằng Quốc về với giá 1.5 triệu cách đây 3 năm. Và tôi thấy những lời anh ấy nói hoàn toàn đúng cho đến tận bây giờ. Có điều anh ấy chưa phán đoán được hồi đó là thằng Quốc nhà tôi cực khôn và quái kiểu 9 tý. :D

Trước đó tôi tìm đến một bác chuyên buôn chó Pquốc ở Hafnoi bác ấy nói sẽ giới thiệu cho tôi 1 thằng vàng lửa và 1 thằng vện cực đẹp – với giá 6 triệu/một em. Tôi nghĩ bụng mình chỉ là người yêu chó thôi, chứ có chơi chó đâu mà chơi giá đó! Tặc lưỡi và bỏ đi.

Về chó PQ thì tôi chẳng mất tý học phí nào vì xuất phát điểm là vô tư và hồn nhiên, đơn giản là yêu chó. Nhưng ngược lại, tôi đã trả học phí khá nặng khi bước chân vào chăn nuôi làm kinh tế con lợn rừng lai. Học phí nặng vì tôi là con gà non và bị chém đẹp ngay, dân Bắc chém dân Bắc, hic hic. Trong khi đó tôi lại gặp một bác Tuấn ở Tây Ninh thì may quá chưa có ai tử tế hơn bác đấy. Đến giờ phút này, sau 3 năm trả học phí và mầy mò cách chăn nuôi, tôi có thể nói là mình bắt đầu thành công. Cháy hàng!

Tóm lại, nếu ta không đặt mục đích chơi theo kiểu “sát ván” thì cứ hồn nhiên chơi thôi. Kiểu gì vẫn thấy vui. :) Còn nếu định chơi “sát ván” thì đương nhiên là làm gì có “bữa trưa miễn phí” các bác nhỉ?

hoangtkv

Active Member
Nghe anh em kể về chị tuyluy đã lâu, không ngờ giọng văn cũng đanh thép quá. Đáng nể.

Vấn đề đó cũng đã khép lại rồi thì có lẽ cũng nên thôi, không đề cập nữa chị ạ. Đúng sai nó chỉ là tương đối, người này bảo đúng người kia bảo sai. Anh Nguyễn Hà đã rút khỏi diễn đàn, anh Tuấn Phú Thái cũng thôi không nêu dẫn chứng chứng minh nữa thì các bác cũng không nên kêu người ta chứng minh nữa làm gì. Lại thêm một đợt sóng mới.

Em cũng là thằng thích hỏi xoáy đáp xoay, cũng tính làm 1 bài tổng kết về phong trào nuôi CPQ ở HN qua kỳ thi dogshow chó bản địa tại Hà Nội vừa qua, nhưng nghĩ đi nghĩ lại lại không post. Lí do là thôi cứ để các anh em chơi chó PQ tự đánh giá và sàng lọc người chơi vậy.

phamhuyhoang

Active Member
câu đóng học phí một tý là chuẩn nhất ^_^ em chôn chó nhiều nên giờ cũng khôn ra một tý ^_^ dù sao cũng nên dĩ hoà vi quý ,lời nói không mất tiền mua nói sao cho vừa lòng nhau ^_^ con chó nào cũng lỗi và con nào cũng đẹp.dù nó là con lai hay con thuần chủng.kinh doanh thì cần cái lời lãi làm chủ đạo nhưng cũng không nên đem bán rẻ uy tín của mình ,...các bác cứ thích mua bán phú quốc chứ phú quốc nhà em đẻ ra tuy xấu nhưng chỉ đem cho tặng và biếu thôi ^_^ .mai rảnh em post hình lên các bác đánh giá giùm em nó ở độ thuần chủng nào ^_^

tuyluy

Member
câu đóng học phí một tý là chuẩn nhất ^_^ em chôn chó nhiều nên giờ cũng khôn ra một tý ^_^ dù sao cũng nên dĩ hoà vi quý ,lời nói không mất tiền mua nói sao cho vừa lòng nhau ^_^ con chó nào cũng lỗi và con nào cũng đẹp.dù nó là con lai hay con thuần chủng.kinh doanh thì cần cái lời lãi làm chủ đạo nhưng cũng không nên đem bán rẻ uy tín của mình ,...các bác cứ thích mua bán phú quốc chứ phú quốc nhà em đẻ ra tuy xấu nhưng chỉ đem cho tặng và biếu thôi ^_^ .mai rảnh em post hình lên các bác đánh giá giùm em nó ở độ thuần chủng nào ^_^
Điều cốt yếu là cụm từ “tuy xấu” ấy đấy bác à! Nó mang tính “chủ quan” theo mắt của từng người. Tui thấy cún nhà tui con nào cũng đẹp, đẹp ít hay đẹp nhiều thôi chứ không xấu nhé. Tui không phải là chuyên gia chó nói chung và càng không phải là chuyên gia chó pquoc. Nhưng không hiểu sao tui lại hay có được con chó nếu không rất đẹp thì cũng là hay hoặc đặc biệt. Cái chính là mình thấy con chó xinh, đáng yêu, và thông minh là được.
Tất nhiên đã là người yêu chó thì rất hay mang tặng chó cho người mình quý, nhưng tui cũng vẫn thích bán cún nhà tôi , với lý do giống như con trẻ chơi đồ hàng chúng phải bán mới thích; khi đặt cho nó một cái giá bán, ôi chao là khó. Lúc mình đặt giá xong thì tự mình thấy là sợ hơi cao, nhưng sau đó lại thấy tiếc công chăm sóc quá, và nhất là mình lại dành cho cún biết bao nhiêu tình cảm nữa. Vậy giá nào là hợp lý mới là câu trả lời khó cho các bạn “chơi chó”.
Vậy theo tôi “sân chơi của những người chơi chó” chỉ hay khi nó giống một trò chơi của con trẻ, có mua có bán, có yêu thương và tiếc của. Còn khi nó quá đà đi thì lại giống thương trường chỉ có “chặt” và “chém” và “cạnh tranh không lành mạnh”. Và khi cung nhiều hơn cầu thì ôi thôi chó phú quốc lại tiến về Nhật Tân thì tôi thương chúng nó lắm.:worried:

tu_balo

Member
ối rồi đọc bài viết của chị xong em cứ ngỡ là mình đang đọc văn của 1 nhà văn nào đó rất nổi tiếng đấy.hee,nghĩ lại cũng thấy khổ thân bác hà quá chị àh.chỉ vì 1 số thành phần theo voi rít bã mía đã vu khống cho bác hà.tủi thân nguyễn hà quá.ah em cọp nhà chị salo chưa vậy chị tú.chị còn nhớ đã 1 lần chị bảo khi nào cọp nhà chi đẻ chỉ sẽ để cho em 1 kon ko vậy.heeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee
Thân!!!

tuyluy

Member
ối rồi đọc bài viết của chị xong em cứ ngỡ là mình đang đọc văn của 1 nhà văn nào đó rất nổi tiếng đấy.hee,nghĩ lại cũng thấy khổ thân bác hà quá chị àh.chỉ vì 1 số thành phần theo voi rít bã mía đã vu khống cho bác hà.tủi thân nguyễn hà quá.ah em cọp nhà chị salo chưa vậy chị tú.chị còn nhớ đã 1 lần chị bảo khi nào cọp nhà chi đẻ chỉ sẽ để cho em 1 kon ko vậy.heeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee
Thân!!!
Hhee, Cọp nhà chị đang kỳ salo ( tieeng Pháp đấy - là chaleur ) khoảng 2 tháng nữa lại có bầy cún con nữa. Em Cọp thường 8 - 9 tháng mới đẻ một lứa, nhưng mỗi lứa 6 - 7 con em ạ. Lần nào em bầu bí chị hay tâm sự yêu với Cọp " con ơi cố đẻ cho mẹ ấy đứa giống con nhé!" nó có vẻ như lắng nghe đấy.:) và có giữ lời hứa nữa :D

Có lần chị hỏi Nguyễn Hà là Cọp nhà chị đẹp không? Hà cười và bảo "Cọp không đẹp, nhưng con của Cọp thì đẹp". Dưới con mắt của chị thì Cọp rất đẹp một cách "hội họa" em ạ. Trông rât hay vì không giống chó lắm, giống cừu vằn.

Chúc cho diễn đàn VP mãi là sân chơi hay của các anh em yêu chó mèo. :)

tu_balo

Member
@tuyluy:em nghe nguyễn hà nói chj là 1 người rất quý chó.ah 2 em cọp cái nhà chị mà anh hà nuôi h lớn lắm rồi chị àh,nhì đẹp lắm.lần này cọp là chị đẻ kiểu gì chị cũng phải để cho em 1 em nhé.nhà em có 1 kon vện đực rồi,bắt của anh hà đó.giờ em muốn tìm 1 em cái nữa cho nó có bạn chị ah.chứ 1 kon em thấy nó cứ buồn buồn kiểu gì ý.hee,khi nào cọp nhà chị có tin vui nhớ nhắn e 1 câu nhé

GA_DONG_TAO

Active Member
Bác Tuyluy là còn may so với nhiều anh em chơi PQ... Chính bản thân em cũng đóng học phí nhiều, những không phải học phí mua chó đểu mà là chi tiền ra để đi xem chó. Ở Sg hai năm, mày mò trên mạng, lặn lội xuống tận Hậu Giang xem trại chó mà được bác Biện tư vấn, đi tận Kiền Giang xem chó... Rồi mất ít tiền cho chó lên máy bay ra HN... Nghĩ cũng liều, không biết tốn bao tiền cho cái ông PQ này.
Hồi năm 2005, 2006... PQ ở HN còn rất ít, có nhiều anh em VP còn không biết cái xoáy của nó ntn... ra Hoàng Hoa Thám còn bị chúng nó lừa là lớn lên chó PQ mới có xoáy. Ra Hn rồi thì quen với bác Quang AQ, Tai vểnh, chú bắn tỉa.... suốt ngày rủ nhau đi xem chó. Đến nay đôi chó PQ mình thích nhất là đôi chó vện mà anh Kim Quy để lại... thật tiếc giờ không còn nữa.
Đến năm 2006, tập tành chơi con chó Thái xem sao... 2009 thì bắt con Nam phi của bác Quang về chơi... Có tốn kém những rút ra được nhiều kinh nghiệm cho bản thân và thi thoảng giúp được một số anh, em khỏi bàn tay của lái.

Hiện nay thì đúng là sợ PQ... không phải vì mình ko còn đam mê nữa mà sợ cái giá chó PQ. Nghe phát giá chó mà giật mình... Vẫn còn hy vọng có trong tay 1 chú PQ đẹp nhưng nếu cái giá cứ ntn chắc mình hãi quá. Mua được con chó đẹp về cũng lo vì anh em lại chó là chó Thái... Mà nhiều ông kinh quá, lai lung tung, lai vì lợi nhuận để lừa anh em.

vietna

Member
@tuyluy:em nghe nguyễn hà nói chj là 1 người rất quý chó.ah 2 em cọp cái nhà chị mà anh hà nuôi h lớn lắm rồi chị àh,nhì đẹp lắm.lần này cọp là chị đẻ kiểu gì chị cũng phải để cho em 1 em nhé.nhà em có 1 kon vện đực rồi,bắt của anh hà đó.giờ em muốn tìm 1 em cái nữa cho nó có bạn chị ah.chứ 1 kon em thấy nó cứ buồn buồn kiểu gì ý.hee,khi nào cọp nhà chị có tin vui nhớ nhắn e 1 câu nhé
Hai con chú Tu_balo nói chắc là hai em này. Chủ nhật vừa rồi sang nhà Nguyễn Hà chơi nháy được mấy phát, gửi chị Tú xem nha!

tuyluy

Member
Cảm ơn các anh em CLB PQ. Nhìn hai Cọp con nhà chị thích quá, bọn này đẹp hơn cả bố và mẹ nhiều, vì được cải tạo giống.

Mấy con anh chị em của 2 vện cọp này mầu vàng nhạt gần giống mầu trắng và mầu xám hiện nay đều rất đẹp, tai vểnh (giống bố, chân cao giống bố) nhưng lông và mặt lại giống mẹ. Mấy con này đều đẹp hơn thằng Quốc, chó bố nhà chị.:)

Nhưng nếu ai có hỏi mua Quốc thì chị sẽ không bao giờ bán cả hoặc đổi lấy một thằng PQ đẹp hơn thi cũng không bao giờ đổi nhé, vì Quốc thông minh tinh quái và rất rất tình cảm quấn chủ. Thế đấy các bạn à.

Thân chào

tuyluy

Member
Mình post ảnh mẹ Cọp hồi 5 tháng tuổi để các ACE ngắm nhé, nhiều người nhìn thấy em nó hồi đó thốt lên là "chó gì mà trông kinh thế"!

Mua Cọp qua internet, Cọp xinh ra ở một trang trại ở miền Bắc, ở một xưởng sản xuất gì đó, bố Cọp là vện lửa tai cụp rất đẹp, mẹ thì bình thường thôi, Cọp giống bố, giống luôn cả tai cụp. Chủ nhân (nữ) của Cọp hẹn gặp mình ở BigC để giao em Cọp, thế là chuyển từ ô tô nọ sang ô tô kia. Tự nhiên mình thấy bạn đấy khóc, lúc đầu mình chẳng hiểu sao, tự hỏi không hiểu có phải do mình nói gì không...?! Hóa ra là mẹ nó thương em Cọp phải sang nhà khác ở! Hic, Lúc đó Cọp mới 2 tháng tuổi.

Nguyễn Hà bảo Cọp không đẹp, nhưng con của Cọp thì đẹp. Các bạn xe em nó có giống chó hay không nhé, và có phải là Phú Quốc hay Phú Thái nhé, thú thật mình chẳng biết gì. Tiện thể post luôn ảnh thằng Quốc hồi 14 tháng tuổi nữa.

Chúc anh em nghỉ lễ vui vẻ nhé.

tuyluy

Member
Mình post ảnh mẹ Cọp hồi 5 tháng tuổi để các ACE ngắm nhé, nhiều người nhìn thấy em nó hồi đó thốt lên là "chó gì mà trông kinh thế"!

Mua Cọp qua internet, Cọp xinh ra ở một trang trại ở miền Bắc, ở một xưởng sản xuất gì đó, bố Cọp là vện lửa tai cụp rất đẹp, mẹ thì bình thường thôi, Cọp giống bố, giống luôn cả tai cụp. Chủ nhân (nữ) của Cọp hẹn gặp mình ở BigC để giao em Cọp, thế là chuyển từ ô tô nọ sang ô tô kia. Tự nhiên mình thấy bạn đấy khóc, lúc đầu mình chẳng hiểu sao, tự hỏi không hiểu có phải do mình nói gì không...?! Hóa ra là mẹ nó thương em Cọp phải sang nhà khác ở! Hic, Lúc đó Cọp mới 2 tháng tuổi.

Nguyễn Hà bảo Cọp không đẹp, nhưng con của Cọp thì đẹp. Các bạn xe em nó có giống chó hay không nhé, và có phải là Phú Quốc hay Phú Thái nhé, thú thật mình chẳng biết gì. Tiện thể post luôn ảnh thằng Quốc hồi 14 tháng tuổi nữa.

Chúc anh em nghỉ lễ vui vẻ nhé.

tu_balo

Member
Hai con chú Tu_balo nói chắc là hai em này. Chủ nhật vừa rồi sang nhà Nguyễn Hà chơi nháy được mấy phát, gửi chị Tú xem nha!

@vietna:anh mới lên nhà anh hà chơi ạ.lâu ko nhìn 2 kon chó của chị tuyluy bây h nhìn to và đẹp quá nhỉ.anh ơi cho em hỏi thăm chút.anh lên anh hà chơi có thấy 2 kon cùng đàn với con của em ý.2 kon của anh hà có to hơn con của em nhiều ko anh

tu_balo

Member
@tuyluy:cọp tai sao lại bị cụp thế kia hả chị.nhìn 2 đứa con của nó kết quá chị ơi,rất may là mấy đứa con của cọp ko đúa nào tai cụp giông mẹ chị nhỉ.hee,nhưng cũng phải mừng cho chúng nó vì kon hơn cha là nhà có phúc mà

tuyluy

Member
@tuyluy:cọp tai sao lại bị cụp thế kia hả chị.nhìn 2 đứa con của nó kết quá chị ơi,rất may là mấy đứa con của cọp ko đúa nào tai cụp giông mẹ chị nhỉ.hee,nhưng cũng phải mừng cho chúng nó vì kon hơn cha là nhà có phúc mà
Hic hic, có thể là vì hai lý do mà tai Cọp mẹ như vậy. 1/ bố của Cọp tai cụp 2/ hồi đó chị mới nuôi chó PQ và chưa có kinh nghiệm chăm sóc chó con ( phải bổ sung dinh dưỡng và canci đầy đủ) nên tai em nọ dựng được có một nửa :D

Nhưng thằng Quốc thì vẫn chế độ nuôi dưỡng như vậy song song cùng thời gian mà sao tai lại dựng đứng như thế cơ chứ, lưỡi thì ôi thôi là đốm như hoa nở :)

Phải mất gần 2 năm nuôi chó pq và giao lưu trên VP thì chị mới học hỏi được kinh nghiệm nuôi chó, và mới ngộ ra là phàm đã là chó cún nhà ta thì tai phải Vểnh mới là Chuẩn :))