• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Nhật "thật"_ngày càng hiếm.

NguyenNhuThach

Active Member
Chó Nhật(Japanese chin hay Japanese spaniel) là một giống chó kiểng lâu đời nhất trong số các giống chó kiểng.Nó có nguồn gốc từ Trung Hoa,được mang đến Nhật Bản khoảng 500 năm trước Công nguyên.
Hình dáng:hơi giống chó Bắc kinh nhưng cao ráo hơn,dáng đi nhanh nhẹn,kiêu kỳ hơn,lông bóng mượt hơn.Lông đuôi dài,cong rủ xuống trên lưng làm nên dáng đi uyển chuyển,thướt tha.Màu lông trắng,vá đen hay vàng hoặc nâu đỏ,con nào tam sắc càng quí(Bắc kinh thân chỉ một màu).Chó Nhật đầu có vẻ nhỏ hơn Bắc kinh,mặt ngắn,mũi gãy,mắt to,không lồi như Bắc kinh.
Đặc tính:vui vẻ,nhanh nhẹn,thích đùa,dể dạy,dáng đi kiêu kỳ(do chân cao hơn Bắc kinh).Nó thích ở nơi cao ráo,sạch sẽ,thích được bồng ẳm,ít kỷ hay cà nanh.Giữ nhà giỏi.
Chó Nhật,khoảng hơn 20 năm về trước ở VN nuôi nhiều,nhất là ở các khu người Hoa,có tiệm thuốc bắc để chó nằm chểm chuệ trên "công toa",cưng còn hơn trẻ nhỏ.Chợ chó Hàm Nghi lúc nào cũng có vài con chưng bán.Ngày nay thi thoảng mới thấy một con,lại bị gọi nhầm là chó Bắc kinh.Đây là giống quí hiếm,nên được tìm nuôi và nhân giống bảo tồn.

KimCuong

Active Member
Cảm ơn bạn NguyenNhuThach về những thông tin trên.

Và xin bổ sung thêm ngoài các đặc tính: vui vẻ, nhanh nhẹn, thích đùa nhưng cũng rất điềm tĩnh và có tính kỷ luật rất cao. Cũng chính vì các đặc tính này mà các em chó Nhật rất phù hợp với các hoạt động biểu diễn.

Hiện tại tôi cũng đang tìm khoảng 10 chú chó Nhật nhưng gần tháng này đi lang thang khắp Hà Nội mới tìm được 2 chú chó Nhật.

Đúng thật chó Nhật ngày càng hiếm thật! Hic.

NguyenNhuThach

Active Member
Hình chó Nhật đây!

Vài hình chó Nhật tìm được trên mạng:
( có sự cố hay sao ấy nhỉ-post hình ko ra,tiếng Việt tự dộng ko dược )

đây thì là chó bắc kinh thuần chủng bạn nhé ,bạn ãy nhì 2 con hoàn toàn khác nhau ( chú ý cái mũi tẹt ) ,còn bé trắng là chó nhật ,bạn nhầm lần rồi đó !:)
-chó nhật ,con này giống con của mình ngày trước nhưng h nó chết rồi :(
ở chỗ em cũng có vài con nhưng ko thuần chủng và cũng đã tầm 2-3 năm rồi

ya, em không ngờ là chó nhật thật là nó như thế, nào giờ cứ tưởng chó Nhật là con này

ya, em không ngờ là chó nhật thật là nó như thế, nào giờ cứ tưởng chó Nhật là con này
thực ra chó như những con này mõm dài này hiện tại chưa xác định đc ,nhưng phân lón mọi người vẫn bảo là chó nhật ,em nghĩ có lẽ nó là một trong những thế hệ sau của việc lai tạo chó nhật với chó ta ở việt nam ngày trước chăng ?

NguyenNhuThach

Active Member
Chúng ta gọi nó là Nhật,thì nó là "Nhật" thôi các bạn ạ,không quan trọng lắm,phải không ạ?
Cám ơn bạn KimCuong nhé,chúc bạn có nhiều chó Nhật thật đẹp nhé.

Còn em dễ thương này là Nhật hay Bắc kinh?-gọi thế nào cũng được hết.
nó là bắc kinh đấy bạn ạ nhưng nếu gọi nó là chso bắc kinh thì giá trị nó sẽ cao hon chó nhật ,chó nhật bây h có nhiều người không thích ( nhưung em vẫn rất trung thành vưói nhật và bắc kinh !)

NguyenNhuThach

Active Member

Mời bạn xem phim các chú chó dể thương nhé:
http://www.dog.com/dog-breeds/japanese-chin/
Chú ý nhé:
-Khi xem lần đầu bạn có thể phải bấm vào nút Play nhiều lần khi bị dừng.
-Có nhiều video clip về chó Nhật(head:đầu-body:thân...).
-Muốn xem các giống chó khác bạn chỉ chuột vào chữ cái ở trên và nhấp vào tên giống hiện ra bên dưới.
-Có nhạc hay.
Chúc bạn vui vẻ.

kunncon

Member
nhữg tấm hình trên giống chó BK hơn thì phải,nhà mình đang có tới 7e chó nhật lận nè hihi.

V-kool

Member
Em tha'y tren^ pho^' Hang` Da`o ... co' 1 nha` ban' tap. pham^? dem^ co' 1 e cho Nha^.t dep. tuye^.t vo*`i
va` nha` ban' my` , ga^`n cac' hang` do^` cho*i o*? Luong* Van( Can nuo^i ma'y em ... ko bie^'t thua^`n hay ko
xl mod vi` e ko vie^'t dc TV