• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó nhà mình bị tiêu chảy cần giúp đỡ

Petslove

Trong đợt mưa vừa rồi, cún nhà mình cũng khá vất vả, ăn uống thì khó khăn.Chó nhà mình là chó ta, được 6 cân rồi. Lúc đầu cún bị táo bón, mình đã cho uống 1/2 gói Bisepton của người, hôm sau hết táo bón ngay nhưng lại suốt hiện ỉa chảy.Đến hôm nay là ngày thứ 3 rồi, nó mệt lắm và không ăn gì hết. Mình không biết làm thế nào đây mong ace nào có kinh nghiệm chỉ giúp. Cảm ơn!

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Trong đợt mưa vừa rồi, cún nhà mình cũng khá vất vả, ăn uống thì khó khăn.Chó nhà mình là chó ta, được 6 cân rồi. Lúc đầu cún bị táo bón, mình đã cho uống 1/2 gói Bisepton của người, hôm sau hết táo bón ngay nhưng lại suốt hiện ỉa chảy.Đến hôm nay là ngày thứ 3 rồi, nó mệt lắm và không ăn gì hết. Mình không biết làm thế nào đây mong ace nào có kinh nghiệm chỉ giúp. Cảm ơn!
Thông thừơng chó tiêu chảy do 2 nhóm nguyên nhân chính :
-Chó bị rối lọan tiêu hóa ( do thức ăn gây ra )
-Chó bị nhiễm trùng đường tiêu hóa ( do vi khuẩn hoặc virut gây ra ).
Theo bạn cho biết là đã sử dụng 1/2 Bisepton ? ( bạn kiểm tra lại nếu thuốc này dùng cho 1gói /1lân cho người thì như vậy là quá liều.)
Để phân biệt được chó có bị nhiễm trùng đường tiêu hóa hay không, bạn nên lưu ý chó có biểu sốt cao hay không ( thân nhiệt chó bình quân từ 37,8 -39,2 ) .
Lưu ý :Thông thường sau khi ăn thân nhiệt có cao hơn 0,5 độ , nhiệt độ buổi sáng và chiều có chênh lệch chút ít. Trong trường hợp nhiễm trùng phân chó thường có mùi tanh , có khi đi ra nguyên thức ăn, đi cầu và rặn nhiều lần trong ngày .

Trong quá trình chó bị tiêu chảy , bạn nên giảm thức ăn có nhiều đạm và chất béo, khỏang 1/2 số lượng bạn cho ăn hàng ngày là được.

Nếu chó tiêu chảy mà không sốt nên xem lại nguồn thức ăn( tại sao), có thể bổ sung thêm các dạng men tiêu hóa ( nhóm lacto baccillus )
Nếu chó tiêu chảy kèm sốt cao nên gặp BS thú y để tư vấn thuốc điều trị .

Nếu có thời gian bạn vào xem mục bệnh truyền nhiễm do BS GV viết rất bổ ích cho vấn đề này.

Chúc thú cưng của bạn mau khỏe.