• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó nhà mình bị ho khac. Các bạn giúp mình với

Lovedog95

Tuần trước mình có mua 1 em phốc sóc lai. Tầm 3 tháng tuổi có sổ tiêm phòng 7 bệnh. Mình đưa em nó về thì bị ho khạc như hóc xương liên tục.mình gọi điện cho thằng bán cún thì nó đểu quá không bảo hành cho mình. Mình đem cún đến bác sĩ chiền thú y ở cơ sở 2 đặng văn ngữ. Hôm đấy bác sĩ đi vắng có 2 bà y tá tiêm cho chó nhà mình bị sốc thuốc phải truyền nước 1 lúc sau mới tỉnh. Lúc sau ông chiền về khám qua bảo đưa về mai qua kiểm tra lại. Về mình thấy cún cũng đỡ. Hôm sau mang qua kiểm tra. Ông chiền bảo mang bề uống thuốc là tự khỏi. Mình mang cún về đến nay gần 1 tuần rồi mà cún nhà mình vẫn ho khạc như thế. Mình hỏi ông chiền thuốc không có tác dụng làm cách nào để chữa cho cún được dứt điểm. Ôg ý bảo đem qua nội trú 300k 1 ngày. Mình là học sinh không thể kiếm được nhiều tiền như vậy. Anh chị nào có ý kiến giúp mình được không. Và cho mình cảm ơn

Tuần trước mình có mua 1 em phốc sóc lai. Tầm 3 tháng tuổi có sổ tiêm phòng 7 bệnh. Mình đưa em nó về thì bị ho khạc như hóc xương liên tục.mình gọi điện cho thằng bán cún thì nó đểu quá không bảo hành cho mình. Mình đem cún đến bác sĩ chiền thú y ở cơ sở 2 đặng văn ngữ. Hôm đấy bác sĩ đi vắng có 2 bà y tá tiêm cho chó nhà mình bị sốc thuốc phải truyền nước 1 lúc sau mới tỉnh. Lúc sau ông chiền về khám qua bảo đưa về mai qua kiểm tra lại. Về mình thấy cún cũng đỡ. Hôm sau mang qua kiểm tra. Ông chiền bảo mang bề uống thuốc là tự khỏi. Mình mang cún về đến nay gần 1 tuần rồi mà cún nhà mình vẫn ho khạc như thế. Mình hỏi ông chiền thuốc không có tác dụng làm cách nào để chữa cho cún được dứt điểm. Ôg ý bảo đem qua nội trú 300k 1 ngày. Mình là học sinh không thể kiếm được nhiều tiền như vậy. Anh chị nào có ý kiến giúp mình được không. Và cho mình cảm ơn
Bác Sỹ mất dạy....................Đấm! Su xinh gái nhà tôi bị sau khi đi chưã bệnh đường ruột. Chưã tại Đình Đông Hp mất gần 1t...Ức éo tưởng dc.

Vipz.14

Member
Chào bạn. Đây là kinh nghiệm mình muốn chia sẻ. Hi vọng sẽ giúp bạn được vào những trường hợp sau. Mình nghi việc cún nhà bạn ho khạc là có liên quan đến ho cũi chó. Bệnh ho cũi chó không phải là không chữa trị được, mà là chưa có thuốc đặc trị để chữa, và là bệnh nguy hiểm hơn Carre và Parvo. Đến cuối giai đoạn Ho cũi chó, 2 bệnh trên sẽ xuất hiện kèm co giật, tiêu chảy và dẫn đến tử vong.

Fox sóc nhà mình ban đầu đưa qua khách sạn chó mèo ở Trương Định, Hà Nội cho tiêm kháng sinh liên tục 3 ngày. Tuần đầu tiên nhóc khá là ổn định, chạy nhảy, ăn uống như thường. Mình cho ăn cháo thịt băm, uống nhiều nước, mua ống xi lanh loại nhỏ nhất bỏ kim tiêm ra, bơm cháo vào miệng nhóc. Lúc đó nhóc mới 2,5 tháng. Cho đến tuần thứ 2, buổi sáng mình dậy đã thấy nhóc sủi bọt mép và người mềm oặt, lả, thở rất mệt mỏi và k tỉnh táo. Mình lập tức đưa đến Trương Định thì họ cho nhóc uống trà gừng, lập tức nhóc nhanh nhẹn hơn và ổn định hơn. Mình đem về nhà, không nấu cháo cho nhóc nữa mà mua thịt về rán thơm r cắt nhỏ cho nhóc, trộn với ít cơm và rau cắt nhỏ. Nhóc ăn rất ngon lành và khỏe hẳn so với ban đầu. Nhưng mà bệnh thì vẫn tiếp diễn. Ở Trương Định tuy họ khám nhiệt tình và yêu thú cưng nhưng lúc đó họ chưa chẩn đoán đươc ngay cho mình là bệnh Ho cũi chó, mà tiêm kháng sinh thì tiêm nhiều quá, cơ thể nhóc thì nhỏ, mình sốt ruột sợ không chịu được thuốc nên tìm chỗ khác khám. Mình đưa đến nhà bác Báu ở 50 Ngọc Lâm. Bác tiêm cho nhóc 1 mũi, 2 ngày thêm cả thuốc ngủ để cơ thể nhóc nghỉ ngơi, trên đường về nhóc toàn ngủ gật không. Từ sau đó thì hoàn toàn phụ thuộc vào cách chăm sóc của mình thôi bạn à. Mình không để nhóc ở nhà bác sĩ mà đem về tự trông. Trong cả 2 tháng mình liên tục thức đêm để chăm sóc nhỏ, tắm rửa cho nhỏ thì mình rất hạn chế, ăn uống cho ăn đều đặn và thức ăn phải dinh dưỡng thì nhỏ mới có sức chống chịu bệnh tật, hạn chế tiêm kháng sinh, mua thuốc uống là thuốc ho Theralene cho trẻ con có hình cây thìa màu hồng ngoài vỏ hộp, đặc biệt không cho uống bổ phế. Cho nhỏ uống nước nhiều và dắt đi dạo.

Nếu qua 2 tháng mà nhóc k còn có dấu hiệu của ho cũi chó như ho khạc, thở khó, mệt mỏi, đi phân xanh hoặc ra máu... thì có nghĩa là nhóc đã khỏi.

Đây là kinh nghiệm chăm sóc của mình hi vọng giúp bạn được ít nhiều :]

~!~ Hiền Minh.

Lovedog95

Mình tiêm 2 mũi phòng 7 bệnh cả ho cũi chó rồi. Cún nhà mình ăn uống tốt và nô đùa bình thường. Ý kiến giúp mình với

Chó nhà bạn ho khạc như vậy có thể là ho gió và nếu tiếp tục dài ngày thì do nhiễm khuẩn đường hô hấp đó. Năm nay trời lạnh và khắc nghiệt quá. Chó mèo tại HN bị hiện tượng này rất nhiều, nếu không được chữa trị kịp thời thì chó sẽ bị viêm phổi rất nguy hiểm.

Bạn hãy thử dùng
Cefuroxim 250mg bẻ bớt 1/3 viên bỏ đi cho uống 2/3 viên x 2 lần / ngày
Phenagan si rô cho trẻ dùng 2ml/lần x 2lần/ngày
Tecpin 1viên/ lần x 2 lần/ngày
Alphachymotrypsin 1viên/lần x 2 lần/ ngày
Cho uống 5 ngày sẽ khỏi.
(trích nguồn nick bacsythuyhanoi)

Vipz.14

Member
Chó nhỏ dưới 6 tháng rất dễ mắc bệnh ho cũi chó bạn à. Tiêm phòng là tốt, nhưng là tiêm khi cún đang bị bệnh thì chưa chắc là cún đã khỏi ngay. Bây giờ chỉ cần uống theralene rồi theo dõi thôi. Đừng uống kháng sinh nhiều vì cơ thể bé thì uống nhiều hại thêm, mệt thêm. Đứng để cún lại nhà bác sĩ. Bạn đưa về chăm sóc thật cẩn thận chu đáo và tự theo dõi nếu trong 2 tháng bé không còn triệu chứng thì tức là bé khỏe rồi.