• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó nhà em da bị gầu hay sao ấy.

cuongcong

Member
do không có thời gian chăm sóc, tắm rửa nên e nó bị thế này:

Và sau một thời gian(khoảng 1 tháng) nhờ anh em trên diễn đàn chỉ giúp đặc biệt là bác Mr Lab chỉ cho cách tắm lá chè, và tôi có tắm thêm lá bồ kết e nó được như thế này:

cũng có thể đây là kinh nghiệm cho ae trên diễn đàn, đừng quá lo lắng cho chú cún của mình mà chữa không đúng cách thì còn khổ hơn, tôi thấy nào là tiêm, uống thuốc, bôi thuốc đủ kiểu mà quên đi cách đơn giản này, thanks anh e xem tin.

thuan_hp

Member
mình nhìn hình không rõ lắm nhưng có phải chó của bạn bị vẩy như là bong da không. bạn tắm = lá chè xanh àh

cuongcong

Member
mà con của bạn nó có bị rụng lông không...........
mình nhìn hình không rõ lắm nhưng có phải chó của bạn bị vẩy như là bong da không. bạn tắm = lá chè xanh àh
nó đúng là bị vẩy như gầu màu trắng, tôi khuyên bạn nếu chó của bạn cũng giống như thế này thì đừng tắm cho nó bằng xà phòng mà tắm cho nó bằng lá chè xanh đun đặc hoặc bồ kết đun đặc, tắm xong tôi không tráng nữa mà để nguyên như thế, chỗ nó nằm nên vệ sinh sạch sẽ, 2 ngày tắm một lần, tắm kỹ,dần nó sẽ hết và mọc lông trở lại.

cuongcong

Member
e nhờ MOD sửa hộ tiêu đề là : TRỊ GÀU CHO CHÓ. cho ae chưa có kinh nghiệm thì làm như e cho đỡ tốn tiền. thanks

HieuHp

Member
Em xin bổ sung là các bác có thể thay thế lá chè xanh bằng lá bàng (dễ kiếm đúng không ah :D), thậm chí chất tanin có trong lá bàng còn đậm đặc hơn trong lá chè xanh. Khi đun nước lá chè xanh hoặc lá bàng các bác cho thêm 1 ít quả bồ kết nướng cháy vỏ, cứ 2 ngày tắm 1 lần, nếu chó nhỏ thì 3-4 ngày tắm 1 lần, khi tắm xong sấy khô lông(sấy khô chứ đừng bắt cún ra phơi nắng cho khô :( ). Làm kiên trì trong vòng 7-10 ngày sẽ cho kết quả rõ rệt, nếu không hết nữa thì mới nên tới bsty.

Em nó bị nấm da đó bạn ơi.mang em nó ra bác sĩ thú y thí tốt cho sức khỏe em nó nhất.chúc bé mau khỏe nha

cuongcong

Member
Em xin bổ sung là các bác có thể thay thế lá chè xanh bằng lá bàng (dễ kiếm đúng không ah :D), thậm chí chất tanin có trong lá bàng còn đậm đặc hơn trong lá chè xanh. Khi đun nước lá chè xanh hoặc lá bàng các bác cho thêm 1 ít quả bồ kết nướng cháy vỏ, cứ 2 ngày tắm 1 lần, nếu chó nhỏ thì 3-4 ngày tắm 1 lần, khi tắm xong sấy khô lông(sấy khô chứ đừng bắt cún ra phơi nắng cho khô :( ). Làm kiên trì trong vòng 7-10 ngày sẽ cho kết quả rõ rệt, nếu không hết nữa thì mới nên tới bsty.
thật thế hả Hiếu, ông không nhận ra tôi nhưng tôi nhận ra ông đấy, tôi và ông đã từng học với nhau thì phải, he he
cho tôi hỏi tẹo tắm bằng lá bàng xanh hay khô vậy Hiếu ôi

Thế mà không biết, toàn lấy xà phòng tắm để tắm cho chó. Cám ơn anh :D
Chó của mình lúc trước cũng bị gàu và rụng lông,mình nên tắm thường xuyên cho nó sạch sẽ xong rùi phơi nắng xong nhốt vào chuồng,sau này nó tự hết.

trangphuong

Active Member
thật thế hả Hiếu, ông không nhận ra tôi nhưng tôi nhận ra ông đấy, tôi và ông đã từng học với nhau thì phải, he he
cho tôi hỏi tẹo tắm bằng lá bàng xanh hay khô vậy Hiếu ôi
Lá bàng già bạn à, tốt nhất đi nhặt lá bàng rụng ấy, lá bàng có tác dụng trị cả bệnh nấm cho cá rồng và cá la hán.
Chú ý khi đi ra ngoài nhặt lá bàng...thấy ai nhìn mình cười khó hiểu thì phải cố nhịn nhé..ka..ka...mình bị một phát ra đường nhặt lá bàng về bỏ bể cá rồi...mọi người tưởng mình tâm thần..ka..ka...

HieuHp

Member
Lá bàng già bạn à, tốt nhất đi nhặt lá bàng rụng ấy, lá bàng có tác dụng trị cả bệnh nấm cho cá rồng và cá la hán.
Chú ý khi đi ra ngoài nhặt lá bàng...thấy ai nhìn mình cười khó hiểu thì phải cố nhịn nhé..ka..ka...mình bị một phát ra đường nhặt lá bàng về bỏ bể cá rồi...mọi người tưởng mình tâm thần..ka..ka...
Hihi, em thì chưa bị vào tình huống như anh nói, chắc mọi người tưởng anh " sáng nhặt lá chiều đá ống bơ " đấy :))
Em nghĩ nhặt lá bàng già thì chính xác rồi, nhưng không nên nhặt lá bàng rụng. Nếu cây cao quá không với được thì phải chịu, chứ lấy được lá bàng già mà vẫn còn màu xanh lá thì ổn nhất.

cuongcong

Member
Hihi, em thì chưa bị vào tình huống như anh nói, chắc mọi người tưởng anh " sáng nhặt lá chiều đá ống bơ " đấy :))
Em nghĩ nhặt lá bàng già thì chính xác rồi, nhưng không nên nhặt lá bàng rụng. Nếu cây cao quá không với được thì phải chịu, chứ lấy được lá bàng già mà vẫn còn màu xanh lá thì ổn nhất.
tất cả vì chú chó thân yêu của mình, họ có cười thì kệ họ, mà có lúc họ còn bị cười hơn ta, he he, thanks các bác nhiều.

winie

hic chu cho PQ nha minh cung bi tinh trang giong nhu cho cua ban, Minh dang tam thuoc cho no nhung hon 1 thang roi ma chua thay het. rat cam on bai cua ban, minh se ap dung thu xem sao. tks nhieu nhieu