• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó nhà em bị nhiễm rận nặng!!

herocn412

Member
Gần đây em mới phát hiện chó nhà mình bị nhiễm 1 loại rận màu vàng, giống như hạt vưng nhưng có con nhỏ hơn, có nhiều chân như nhện( hình như đây là rận trichodetes). Chúng sinh sôi và đẻ trứng vảy màu trắng ở trên lông và toàn thân, nhất là trên tai và đầu chó chúng bám chi chít nhìn ghê người. Chúng làm cho chó của em ngứa ngáy và hôi ghê lắm, nhiều chỗ bị viêm và chảy máu chút ít nữa. Em đã dùng dầu tắm chuyên dùng tắm ngày 1 lần sau đó sấy khô kết hợp với bắt, thấy trên mình đã bớt chút ít nhưng ở tai và phần đầu thì quá nhiều không làm sao hết, có bữa em bắt đến mờ mắt vẫn không tháy giảm chút nào. Vì là husky nên lông nhiều khó tìm thấy chúng lắm. Đến thời điểm này thì em bó tay nhìn chúng nó hành hạ thú cưng của em rồi. Chó em mới hơn 2 tháng tuổi, sức khỏe còn yếu nên em lo không ngủ được, đêm nào cũng thức vỗ về nó mới ngủ được. Các bạn, các anh chị nào có kinh nghiệm làm ơn chỉ giúp em cách nào để trị tận gốc tụi này với, em sẽ diệt đến cùng vì em căm thù tụi nó lắm. Làm ơn thương chó của em với!!!

Gần đây em mới phát hiện chó nhà mình bị nhiễm 1 loại rận màu vàng, giống như hạt vưng nhưng có con nhỏ hơn, có nhiều chân như nhện( hình như đây là rận trichodetes). Chúng sinh sôi và đẻ trứng vảy màu trắng ở trên lông và toàn thân, nhất là trên tai và đầu chó chúng bám chi chít nhìn ghê người. Chúng làm cho chó của em ngứa ngáy và hôi ghê lắm, nhiều chỗ bị viêm và chảy máu chút ít nữa. Em đã dùng dầu tắm chuyên dùng tắm ngày 1 lần sau đó sấy khô kết hợp với bắt, thấy trên mình đã bớt chút ít nhưng ở tai và phần đầu thì quá nhiều không làm sao hết, có bữa em bắt đến mờ mắt vẫn không tháy giảm chút nào. Vì là husky nên lông nhiều khó tìm thấy chúng lắm. Đến thời điểm này thì em bó tay nhìn chúng nó hành hạ thú cưng của em rồi. Chó em mới hơn 2 tháng tuổi, sức khỏe còn yếu nên em lo không ngủ được, đêm nào cũng thức vỗ về nó mới ngủ được. Các bạn, các anh chị nào có kinh nghiệm làm ơn chỉ giúp em cách nào để trị tận gốc tụi này với, em sẽ diệt đến cùng vì em căm thù tụi nó lắm. Làm ơn thương chó của em với!!!
Thân chào bạn.
Muốn diệt đến cùng loại ký sinh trùng đó, trước hết phải làm thật tốt khâu vệ sinh chuồng trại đã. Làm sao chuồng trại luôn khô ráo, thoáng mát. Nếu làm thật tốt việc này rồi mới tính đến việc diệt ký sinh trùng bám và sống nhờ trên cơ thể con chó của bạn. Nếu không làm tốt và triệt để khu chuồng trại thì bạn có mua 100 chai dầu tắm loại Fay 8 sao và ngày tắm cho chó 10 lần cũng không thu được kết quả.

herocn412

Member
Dạ em nuôi thả chó trong nhà, nhà em ngày nào cũng lau sạch hết. Hỗi bứa em có cho chó em chơi chung với mấy con chó hàng xóm. Anh có cách nào diệt rận trên mình chó không anh?

meoluoi8x

Member
có thể chó nhà bạn múa nó bị làm sao rồi , đơt trước lâu lắm rồi nhà mình có nuôi 1 con chó nó nhiều rận đến nỗi mình bắt đầy 1 cái cốc uống nước mình nuôi 2 con 1 con ko sao 1 con thì bị như thế , nhiều dến nỗi không mọc được lông mà con nào cũng phải to bằng hạt đâu đen ,nhièu đến nỗi bắt cho nó phải mặc áo mưa tường cho nó ở vệ sinh suốt thế mà rận vẫn bò lên tường lồm ngổm , bạn ra thú y mà hỏi , tắm không ăn thua thì bạn tiêm cho nó ,có thuốc tiêm mà mình tiêm cũng thấy đỡ

TaiVenh

Active Member
Bạn thử dùng loại vòng cổ chống rận của Pháp xem sao nhé. Mua ở các hiệu thuốc thú y. Nhớ là mua loại của Pháp nhé. Giá khoảng 60-65k gì đó.

Mua về bạn dắt chó ra chỗ trống, sân, vườn rồi đeo vòng vào cổ chó. Xích chó ở đó khoảng 1 tiếng rồi mới mang về nhà. Vòng này có công hiệu trong vòng 6 tháng. Bạn nhớ khi tắm cho chó thì tháo ra nhé, sau khi sấy khô lông thì lại đeo vào như thường.

Còn việc vệ sinh chuồng trại thì là điều tất nhiên rồi nhé. Tớ thấy dùng thuốc diệt côn trùng, muỗi dĩn của BASF cũng khá hiệu quả đấy.

Chúc may mắn.

tribm.ts

Member
Theo kinh nghiệm của mình thì đầu tiên là tiêm chống rận cho chó (thú y), sau đó là dùng thuốc xịt rận xit khắp xung quanh chuồng, hoặc phòng ở, vì theo quan sát các loại rận này có thể sống trong các kẽ tường tới 3 tháng mà không có chó, nếu bạn k phun thuốc diệt chúng- giả sử bạn cho chó đi ở nơi khác 3 tháng khi về chỉ qua đêm đầu tiên ngửi thấy mùi chó là chúng từ trong các kẽ tường chui ra đông như quân Nguyên.
-dân gian nghe bảo có một loại lá cây đun lên tắm cho chó và lót trong chuồng rất hiệu nghịệm, mình đang tìm hiểu khi nào có kết quả sẽ báo cáo các bạn sau.

tribm.ts

Member
Tiện thể nêu ra một số phương pháp chống rận, các bạn thử nghiệm xem kết quả thế nào:

1/Băng phiến (chắc nhiều bạn đã biết) : Tán nhỏ thành bột rắc lên mình chó, và rắc vào chuống chó, ổ chó
2/Lá sen: Thái nhỏ nấu lấy nước tắm cho chó, lót trong chuồng chó và ổ chó bằng lá sen tươi
3/Tinh dầu chè xanh dùng bình xịt phun lên mình chó
4/Lá cây Mần tưới: Thái nhỏ nấu nước tắm và lót ổ
5/Lá xoan (thầu đâu): Nấu nước tắm và lót ổ
Các cách trên thực hiện liên tục và định kỳ tùy theo môi trường sống của chó.

Mốc yêu

Member
theo kinh nghiệm của mình thì tắm bằng lá chè xanh, thứ hai là ban đầu bạn phải chịu khó vật nó ra ma bắt rận (cái này hơi mỏi mắt đây nhưng thú không kém trò pikachu đâu nha' :p), tập trunh vào vùng đầu, gáy, tai, các khe trên cơ thể của cún, không thả cho em ấy chạy lung tung nứa (ngăn ngừa rận bám khắp nơi trong nhà (cái này thì kinh à nha :sick: ), không cho em nó ra các bãi cỏ hoặc tiếp xúc với chó khác, nếu vẫn chưa hết thì bạn ra mua thuốc về cho nó vậy, nhưng điều quan trọng không kém là vệ sinh môi trường sống, thay ổ luôn nhé :monkey:

tribm.ts

Member
Lại nói về kinh nghiệm bắt rận chó:

Đầu tiên là bắt rận to, khi bắt rận to thì chú ý đi kèm với nó là môt con rận đực nhỏ hơn, nằm ngay cạnh đấy, rận to là con rận cái, cố gắng bắt hết cả đôi cho nó khỏi lẻ cặp- tội nghiệp !!!!
Kế đến là các loại rận nhỡ và rận nhỏ rất khó bắt, theo kinh nghiệm thì tắm cho chó sạch sẽ trước khi bắt sẽ dễ hơn nhiều, vì khi còn bẩn da lông có nhiều bụi và vết đen rất hay nhầm với rận con làm ta nản chí.
Chờ cho lông khô rồi vuốt ngược lông mà bắt, lúc này da chó trắng và sạch nên con rận xuất hiện rất rõ, các nốt rận cắn cũng nhìn rõ luôn, cố kiếm lấy một cái panh, tốc độ bắt dùng panh nhanh gấp 3 lần so với dùng tay, bắt xong dùng panh bóp chết luôn cũng tiện. Rận tập trung nhiều nhất ở lỗ tai, kẽ chân, vùng vai gáy, vùng háng (loại rận nhảy)..đặc biệt ở lỗ tai rận chui vào trong các kẽ nếp gấp rất khó phát hiện, nếu cần thì đưa chó ra chỗ có ánh sáng mặt trời rọi vào trong tai mà bắt- rất hiệu quả. Còn ở kẽ chân thì chú ý dưới lòng bàn chân rất hay bỏ sót hoặc ở các khe của móng phía trên.
Trung bình một con chó có nhiều rận bắt bằng panh tầm hơn 1 giờ là xong.

vinaluck

Mình mua dầu gội trị chí rận YLANG (cho người) ở tiệm thuốc tây, 6 ngàn/ chai thôi. Xoa nước đủ ướt chó, cho dầu gội lên chà xát cho ra bọt, để vậy 10 phút, tắm xã nước cho sạch. Ve rận khó sống nổi với cách này, các bạn thử xem.

phamhuyhoang

Active Member
Mình mua dầu gội trị chí rận YLANG (cho người) ở tiệm thuốc tây, 6 ngàn/ chai thôi. Xoa nước đủ ướt chó, cho dầu gội lên chà xát cho ra bọt, để vậy 10 phút, tắm xã nước cho sạch. Ve rận khó sống nổi với cách này, các bạn thử xem.
mình đồng tình với bạn!mấy chú husky nhà mình bị bọ vừng như cún trên chỉ xịt thuốc chống rận của chó hoà đều ra nước rồi xịt chỉ 2 hôm là hết luôn!mình cho bạn số dđ của bác sĩ thú y uy tín của mình nha!0912431140 bạn gọi dđ cho chị ấy rồi hỏi tên thuốc đi!hoặc là ngày mai mình sẽ gửi tên thuốc cho bạn nhé!chúc bạn nhanh xử lý nhanh lũ rận xấu xa đó

viet2

Member
Mình không biết là bạn ở đâu, còn nếu ở TP HCM thì bạn ra 151 Lý Thường Kiệt
và ở đó có bán FRONTLINE (theo như chỉ dẫn của GRVP) bạn về xịt là khỏi liền hà
và kết hợp với việc vệ sinh khu sinh sống của thú cưng để diệt hết những ký sinh
(không sống ở cún, mà đang lẩn trốn ở quanh đâu đó).

Chúc Pet của bạn mau chóng hết ve, rận

Thân ái
V.N.Q

tắm cũng phải có cách đó
tắm cho chó thì nhớ đánh bọt ngược chiều lông chó bạn nhé
tắm và kỳ cọ cho chó tầm 10 -> 15 phút thì giận jiểu gì cũng chết

mình không biết mọi người chữa như thế nào , mình cũng đã từng tắm thuốc, đeo vòng trị giận......nhưng đều không ăn thua. Và mình chữa bằng cách này cho 5 con cú đã nuôi, kết quả thì vài ngày là hết..Bạn ra ngoài hiều thuốc thú y đó hỏi mua thuốc ivectin rồi tiêm cho nó, thuốc đó rất rẻ và hiệu nghiệm lắm. chúc bạn thành công nếu hết nhớ mời mình ly cafe đó nha^^

Thu Huong

Member
Cho mình hỏi chó bị rận vậy bắt thì không nhiều, nhưng làm sao trị được trứng rận bám ở vành tai chó? Mình có thể xức thuốc gì vậy?