• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Nhà Cháu Bị Ghẻ Nặng Quá

Boyhn8x

Member
chó nhà cháu là giống Rot,đc 6 tháng tuổi nặng khoảng gần 30 kg,ban đầu bị ve rận bám nhiều quá nó gãi suốt ngày sinh ra ghẻ giờ nặng luôn quá,lông nó rụng hết ở lưng,chỗ thịt ở dưới cằm có mủ chảy nước.Xin nhờ ý kiến các chuyên gia giúp cháu

quế anh

Member
Bác sĩ báu ơi,mau giúp bạn này với,coi bộ bệnh này bắt đầu vào giai đoạn nặng rồi

1stLady

Member
Bạn thử cách này thử xem - mình vô tình biết đc mẹo dân gian này qua các bác lớn tuổi.

Lấy lá ổi cắt nhỏ sắc lấy nước (màu vàng đục) - mỗi ngày bạn lấy bông gòn thấm nước ổi rồi bôi lên chỗ ghẻ. Nếu chó nặng wá thì tắm bằng nước lá ổi luôn. 1 ngày làm khỏang 3 lần kết hợp với tắm rửa thường xuyên (tắm xong nhớ lau khô). Quan trọng nữa là phải tiêu diệt hết bọ chét và rận đi - chó ngứa gãi thì ghẻ càng nặng thêm.

Mình đã thử nước lá ổi 1 lần - kết quả là vết thuơng khô sau 1-2 ngày - vài ngày sau bôi thêm thuốc đặc trị thì bắt đầu lành và khỏi.

Có 1 bài của bác sĩ GreenVet về ghẻ chó - bạn nên tham khảo - chó bị quá nặng thì khả năng bình phục mọc lại lông như cũ là rất khó - chỉ có thể lành vết thuơng là may lắm rồi.
Chúc may mắn - thân.

tust268

Thực ra bạn có rất nhiều cách chữa bạn có thể cho tắm lá chè xanh, lá xà cừ,lá ổi,hương nhu, bạc hà ...và kết hợp bôi thuốc trị bệnh ngoài ra như thuốc đép của người vào chắc chắn sẽ khỏi thôi còn nếu không có thời gian thì mang ra bác sĩ thú y tiêm thuốc chỉ 3 mũi

Ngoài cách chữa trị ngoài da, khẩn trương tiêm thuốc điều trị ghẻ nếu để thời gian dài sẽ bị nhiễm trùng máu lúc đó khó chữa lắm bạn ạ, bạn có thể mua thuốc chữa ghẻ tại hiệu thuốc thu ý trong đó có hưpớng dẫn sử dụng rồi, bạn cần cho cún uông thêm vitamin C 10 viên/ ngày uông trong vòng 15 ngày nhé

Boyhn8x

Member
cám ơn sự nhiệt tình của các bạn,mình vừa vòng lên hà nội mua 1 mũi tiêm ghẻ của Hà Lan cho cún rồi,mình sẽ kết hợp tắm như các bạn đã nói.Xin Chân thàh cảm ơn các bạn

cám ơn sự nhiệt tình của các bạn,mình vừa vòng lên hà nội mua 1 mũi tiêm ghẻ của Hà Lan cho cún rồi,mình sẽ kết hợp tắm như các bạn đã nói.Xin Chân thàh cảm ơn các bạn
chó nhà bạn đỡ chưa ?bạn chữa cách nào??????????????????