• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó mang thai của đứa nào?

vht91

Mình rối quá, các bạn thông thái tư vấn giúp mình với.
Chó mình nuôi thả, sơ ý để thằng anh nó lấy, nhưng sau đó gần tuần do ko thấy biểu hiện gì đặc biệt (nó vẫn cho đứa khác ve vãn nên nó lấy thằng khác tiếp).
Hôm sau thì nó ói, vài ngày sau thì thấy có vẻ mệt mỏi hơn mọi ngày, mình nghi nó đậu thai rồi quá.
Nhưng mình ko biết tác giả là ai nữa.
Nếu là của thằng anh nó mình có cách naò phá thai ko? Mình sợ ra dị tật, quái thai lắm, nghe nói sảy thai dễ chết chó mẹ lắm, ko biết đúng ko?

trungdz

Member
chó nhà bạn là giống cho gì ? con bị dị tật thì cũng tùy thuộc vào từng trường hợp thôi. có trường hợp sinh con ra chó mẹ và con đều bình thường cả mà! Mình nghĩ phần trùng huyết,dị tật thì 10 con thì chỉ 1 hoặc 2 con là bị thế thôi bạn ạ! Còn vấn đề baby trong bụng là con của ai thi là một vấn đề khó giải thích ! Chúc bạn có đàn chó con đẹp! :x:x

vht91

chó nhà bạn là giống cho gì ? con bị dị tật thì cũng tùy thuộc vào từng trường hợp thôi. có trường hợp sinh con ra chó mẹ và con đều bình thường cả mà! Mình nghĩ phần trùng huyết,dị tật thì 10 con thì chỉ 1 hoặc 2 con là bị thế thôi bạn ạ! Còn vấn đề baby trong bụng là con của ai thi là một vấn đề khó giải thích ! Chúc bạn có đàn chó con đẹp! :x:x
Chó pug bạn, có thai thì chắc rồi, hôm nay bụng thấy rồi, con đứa nào thì mình chịu. Còn về phần đồng huyết, mình nghe nói 10 con sanh thì đến 9 con bị dị tật cơ, ko như bạn nói đâu.

Loo

Member
Xác định ai là cha của cún
Theo bạn nói thì nó phối với thằng anh một tuần rồi mới phối với thằng khác. Bạn có xác định được ngày nó có kinh không? Nếu nó phối với thằng anh 9 - 10 ngày sau khi có kinh thì có khả năng là con thằng anh. Một tuần sau là 16 - 17 ngày, phối với thằng khác thì khó có cơ hội có thai. Thường chó mang thai 60 ngày tính từ ngày phối giống đầu tiên. Phải nhớ ngày có kinh thì mới biết ngày phối giống là ngày thứ mấy. Còn nếu không nhớ thì bạn chỉ còn cách kiên nhẫn chờ đợi và nhớ bồi dưỡng chó mẹ cho thật tốt! Nếu 60 ngày sau nó đẻ và đẻ ra đàn con bị chết hoặc dị tật, èo uột khó nuôi, ... thì chính xác là con của anh nó. Vì anh em cùng bố mẹ lấy nhau, đẻ ra con đồng huyết 100% và tỉ lệ chết, dị tật rất cao! Nếu 60 ngày cộng thêm một tuần sau nó mới đẻ thì xin chúc mừng bạn vì nó sẽ đẻ ra đàn con khỏe mạnh, không đồng huyết!
Để tránh trường hợp phối đồng huyết nêu trên, khi chó cái lên giống, bạn phải nhốt anh em nó riêng ra ít nhất là 1 tuần tính từ ngày thứ 8 sau khi chó cái có kinh. Chó cấn bầu dễ nhận biết, ngoài việc ăn ngủ nhiều, nó trầm tính hơn, lười vận động hơn và nó không còn muốn phối giống với con đực khác nữa.

vht91

Xác định ai là cha của cún
Theo bạn nói thì nó phối với thằng anh một tuần rồi mới phối với thằng khác. Bạn có xác định được ngày nó có kinh không? Nếu nó phối với thằng anh 9 - 10 ngày sau khi có kinh thì có khả năng là con thằng anh. Một tuần sau là 16 - 17 ngày, phối với thằng khác thì khó có cơ hội có thai. Thường chó mang thai 60 ngày tính từ ngày phối giống đầu tiên. Phải nhớ ngày có kinh thì mới biết ngày phối giống là ngày thứ mấy. Còn nếu không nhớ thì bạn chỉ còn cách kiên nhẫn chờ đợi và nhớ bồi dưỡng chó mẹ cho thật tốt! Nếu 60 ngày sau nó đẻ và đẻ ra đàn con bị chết hoặc dị tật, èo uột khó nuôi, ... thì chính xác là con của anh nó. Vì anh em cùng bố mẹ lấy nhau, đẻ ra con đồng huyết 100% và tỉ lệ chết, dị tật rất cao! Nếu 60 ngày cộng thêm một tuần sau nó mới đẻ thì xin chúc mừng bạn vì nó sẽ đẻ ra đàn con khỏe mạnh, không đồng huyết!
Để tránh trường hợp phối đồng huyết nêu trên, khi chó cái lên giống, bạn phải nhốt anh em nó riêng ra ít nhất là 1 tuần tính từ ngày thứ 8 sau khi chó cái có kinh. Chó cấn bầu dễ nhận biết, ngoài việc ăn ngủ nhiều, nó trầm tính hơn, lười vận động hơn và nó không còn muốn phối giống với con đực khác nữa.
khoảng mấy ngày sau khi phối giống có các triệu chứng: ăn ngủ nhiều, trầm tính, lười vận động? cỡ 1,2 ngày ngay sau khi phối hay 5,6 ngày sau?
chó nhà e sau khi phối với thg anh vẫn chạy nhảy chơi giỡn, vẫn đứng cho thg khác giao phối chứ ko bỏ chạy hay cắn lại, ko trầm tính hay ngủ nhiều, lười vận động.
chính xác là 4 ngày sau khi lấy thg anh thì nó lấy đứa khác, rồi ngày 5,6 có các biểu hiện như bạn nói

Loo

Member
Chó nhà tôi trong tuần lễ đầu mang thai đã có biểu hiện có bầu. Nhưng nếu chính xác 1-2 ngày hay 6-7 ngày mới có biểu hiện thì rất khó nói! Vì không có đứa nào giống đứa nào, có đứa không thấy triệu chứng gì, khi thấy bụng thì đã tới ngày đẻ! Bạn chỉ còn cách chuẩn bị tâm lý để đón nhận điều không mong đợi. Chúc bạn may mắn!

vht91

Chó nhà tôi trong tuần lễ đầu mang thai đã có biểu hiện có bầu. Nhưng nếu chính xác 1-2 ngày hay 6-7 ngày mới có biểu hiện thì rất khó nói! Vì không có đứa nào giống đứa nào, có đứa không thấy triệu chứng gì, khi thấy bụng thì đã tới ngày đẻ! Bạn chỉ còn cách chuẩn bị tâm lý để đón nhận điều không mong đợi. Chúc bạn may mắn!
anh loo cho e hỏi e quên đem chó nhà e đi sổ lãi lúc thai 1 tháng rồi, còn có 1 tuần nữa là sanh, bây h còn sổ lãi được ko a?
ở ngoài bs thú y có loại thuốc chích dưỡng thai cho chó j đó, cho e hỏi nó có tác dụng gì, bây h chó e chích còn kịp ko?

Loo

Member
Sorry bạn, do bận, lâu quá tôi không vào diễn đàn này nên không kịp thời trả lời cho bạn. Vậy trả lời cho đợt chó sinh sau nhé! Một tuần sắp sinh vẫn xỗ lãi kịp, đừng để cận ngày quá không tốt. Thuốc dưỡng thai là thuốc bổ, nếu cho chó mẹ ăn uống đầy đủ, nó vẫn khỏe mạnh thì không cần dùng thuốc.