• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó mẹ không chăm con ><

hanagirl259

Mình có một số thắc mắc mong được các bạn giúp đỡ.

Mình có 1 em chó mẹ mới sinh được 6 chó con nhưng chết mất 1 ngay từ khi sinh ra. Không hiểu sao chó mẹ không chăm và quấn quít với con, toàn mình phải bế ép vào ổ nó mới nằm cho con bú và liếm mình con. Nhưng từ khi sinh xong nó cứ buồn buồn và chỉ muốn nằm 1 mình. mình gọi nó nó cũng ko nghe lời chỉ ngước mắt lên nhìn. mà trông mắt nó buồn mà tội lắm ><. tóm lại là không được nhanh nhạy hoạt bát như xưa ><

hn mình về muộn thấy 1 chó con nằm đờ người ra, sờ vào thì lạnh ngắt và cử động rất yếu, bụng tóp chứng tỏ nó bị đói lâu rồi >< (nhà có mỗi mình để ý chúng nó nhưng hn mình đi về muộn, về thì nó đã thế ><) . mình đưa vú vào miệng chó con và cố vuốt sữa cho nó suốt hơn 1h đồng hồ nhưng không thấy nó phản xạ bú mút được gì. nửa đêm ko mua dc sữa nên mình lấy mật ong hòa loãng bơm nhẹ vào miệng nó. ban đầu nó có liếm liếm 1 chút nhưng sau đó nó giật nhẹ, miệng mở to rồi chết ><. Liệu có phải do mình cho nó uống mật ong nên nó chết không, mình thương nó lắm ><.

Nếu chó mẹ cứ tiếp tục như thế mình sợ những con khác rồi cũng khó sống mất, phải làm gì để nó lanh lẹ lại và chăm con nó hơn ><

3duy

Member
Bạn ơi bạn nên nói rõ đàn cún con đẻ hôm nào để mọi ng tư vấn chính xác bạn nhé. mình tìm hiểu thì chỉ đc cho chó con uống sữa hâm nóng thôi. chó mẹ cũng cần cho ăn nhiều thêm dần để tăng chất dinh dưỡng, móng giò này, uống sữa này, ăn cháo nấu trộn là tốt nhất trong những ngày đầu, hạn chế ăn đồ nội tạng...cún con thiếu sữa thì uống sữa bột pha ngoài hâm nóng nhưng trên 5ngay moi dc cho uống đấy.chúc các bé khỏe manh (*)

hanagirl259

Sáng nay một con chó con nữa cũng đi y như con tối qua, mình mua sữa không đường về cố bơm cho nó n ko dc ><

nó đẻ dc tầm 5 hôm r bạn ah ><

chó mẹ hn lại ra máu màu xanh đen bạn ah, nó bỏ ăn mà đi yếu nữa, tớ ko biết phải làm sao nữa, tớ cho nó ăn sữa với trứng vịt lộn nhưng nó cứ nầm đấy cho con bú không thèm ăn ><, mà bình thường nó tham ăn lắm ><

Loo

Member
Chó mẹ sau khi sanh cần được bồi dưỡng thức ăn dễ tiêu, đừng cho ăn thức ăn khó tiêu như trứng vịt lộn, gan heo, ... để tạo sữa, bạn cho nó ăn cơm mềm trộn thịt giò hầm, thịt gà hầm nấu canh rau như: bí đỏ, đu đủ xanh, cải thìa, khoai tây, cà rốt, ... Chia bữa ăn ra làm nhiều cử trong ngày. Nếu chó mẹ kén ăn, bạn xay nhỏ thức ăn trộn với nước canh rồi đút cho nó ăn. Chó mẹ nhà tôi phải đút một ngày 3 cử nó mới chịu ăn! Mà có khi phải đút cả tháng trời!
Chó mẹ sau khi sanh sẽ tiếp tục ra máu, máu này sẽ có màu nhạt dần chứ không bầm đen. Nếu có máu bầm và chó bị sốt, có khả năng nó bị sót nhau hay sót thai! Bạn phải đem nó đi BS gấp để kiểm tra, nếu nó chỉ bị yếu sau khi sanh, BS sẽ chích thuốc bổ cho nó thèm ăn. Bạn có thể mua tuýp Nutri Plus Gel để bồi dưỡng chó mẹ. Cũng cần bổ sung Calci cho chó mẹ, vì trong quá trình tạo sữa nó cần rất nhiều Calci.
Riêng chó con phải được bú mẹ ít nhất 3 ngày đầu, sau đó bạn có thể cho chúng nó bú thêm sữa non, sữa Esbilac của chó con. Sữa này tuy mắc nhưng bạn chỉ cần bồi dưỡng chúng nó trong thời gian đầu cho qua giai đoạn nguy hiểm. Lưu ý, chó con không được bú sữa mẹ sẽ èo uột khó nuôi do thiếu kháng thể trong sữa mẹ. Đến khi chó con được trên 2 tuần mới cho chúng nó ăn bột em bé. Khi chó con được một tháng cho chúng nó ăn cháo thịt xay và khi nào thấy chúng nó ăn cơm của chó mẹ thì mới cho chúng nó ăn cơm. Chó mẹ và chó con cần được uống thêm sữa buổi sáng và buổi tối.

hanagirl259

chó mẹ vừa sinh dc 5 ngày, trưa nay nó chết vì ăn phải bả r bạn ah ><

mình vừa mua bình sữa cho 3 con chó con còn lại, mình cho nó bú tạm sữa tươi bạn ah. sữa esbilac kia đắt quá, có thể thay thế bằng loại khác ko bạn ><

khuyenxinh

bé Mực nhà e cũng mới sinh e bé hom CN tuần trước. 2 hôm sau khi sinh e thấy thi thoảng nó chảy ra ít nước mầu đen xanh. sau đó k thấy nữa nhưng e vân thấy có máu đỏ thâm. hai hôm nay thì thấy có máu đỏ + dịch nhớt trong như keo dán ấy. có khi thấy nó đi đái có 1 chút hợp chất đó nữa! có phải nó bị viêm âm đạo k các bác? fai chữa ntn?
sáng hôm CN Mực nhà e sinh dược 4 bé. nhưng đêm hôm ấy e thấy có 1 con kêu nhiều. e dậy xem nghĩ là nó bi lạnh. đến chiều tối t2 đi làm về tì thấy no thở nhưng hơi yếu. đi ăn cơm khoang 30' quay lại thì.... hix thấy đầu nó ướt chắc là do mẹ nó liếm nhưng k thấy nó thở nữa. đã quá muộn!
hôm sinh ra e để ý thấy chung nó hoạt động bình thường chủ quan nghĩ là tốt rồi...hix con ấy bú xong là gối đâu lên vú mẹ ngủ ngay..:(
Mực nhà e mấy hôm đầu cũng hơi kén ăn, chỉ nằm với con. nhưng mấy hôm nay thấy nó chạy ra ngoài và khá ăn tốt. nhưng e thấy lúc đầu bọn chó con bú chúng nó cứ dứt vú mẹ. sau đó nằm im bú. có khi lại đổi sang vú khác vậy có bình thường k các bác? ah thi thoảng lại thấy có con kêu oe oe nữa.
bác nao co kinh nghiệm khoản nay chỉ giáo giúp!

Vic.Nguyen

Member
trời đất, bạn nuôi chó mà sợ tốn kém thì đừng nuôi nữa. Đây là giai đoạn nguy hiểm đối với chó con mà bạn như vậy thì sao chúng nó sống nổi

hanagirl259

m đang là sinh viên, vừa ra viện nên ko dám xin tiền. mà sữa đó tận 500k một hộp mua cho chó thì không đời nào mẹ mình cho bạn ah ><. nhưng từ đó đến giờ mình cho nó bú sữa tươi pha bio acimin thấy nó ăn khỏe bạn ah, cũng lo lắm n ko biết làm sao khác dc ><

xuyenchi

Member
m đang là sinh viên, vừa ra viện nên ko dám xin tiền. mà sữa đó tận 500k một hộp mua cho chó thì không đời nào mẹ mình cho bạn ah ><. nhưng từ đó đến giờ mình cho nó bú sữa tươi pha bio acimin thấy nó ăn khỏe bạn ah, cũng lo lắm n ko biết làm sao khác dc ><
bạn mua gói sữa non chó mấy bé uống cho cứng cáp lên 1 tí rồi chuyển sang sữa bột loại hết hạn ý ngta toàn mua cho chó con và chó mẹ mà..........đc khoảng 3 4 tuần mình nghĩ bạn nên cho mấy bé đi mỗi nhà 1 em ai có time và đk để chăm sóc tốt hơn....hichic

Silibili

bé Mực nhà e cũng mới sinh e bé hom CN tuần trước. 2 hôm sau khi sinh e thấy thi thoảng nó chảy ra ít nước mầu đen xanh. sau đó k thấy nữa nhưng e vân thấy có máu đỏ thâm. hai hôm nay thì thấy có máu đỏ + dịch nhớt trong như keo dán ấy. có khi thấy nó đi đái có 1 chút hợp chất đó nữa! có phải nó bị viêm âm đạo k các bác? fai chữa ntn?
sáng hôm CN Mực nhà e sinh dược 4 bé. nhưng đêm hôm ấy e thấy có 1 con kêu nhiều. e dậy xem nghĩ là nó bi lạnh. đến chiều tối t2 đi làm về tì thấy no thở nhưng hơi yếu. đi ăn cơm khoang 30' quay lại thì.... hix thấy đầu nó ướt chắc là do mẹ nó liếm nhưng k thấy nó thở nữa. đã quá muộn!
hôm sinh ra e để ý thấy chung nó hoạt động bình thường chủ quan nghĩ là tốt rồi...hix con ấy bú xong là gối đâu lên vú mẹ ngủ ngay..:(
Mực nhà e mấy hôm đầu cũng hơi kén ăn, chỉ nằm với con. nhưng mấy hôm nay thấy nó chạy ra ngoài và khá ăn tốt. nhưng e thấy lúc đầu bọn chó con bú chúng nó cứ dứt vú mẹ. sau đó nằm im bú. có khi lại đổi sang vú khác vậy có bình thường k các bác? ah thi thoảng lại thấy có con kêu oe oe nữa.
bác nao co kinh nghiệm khoản nay chỉ giáo giúp!

Con chó nhà em cũng bị tương tự trường hợp này. Em đang lo lắm. Thấy nó đi yếu và hay đi tiểu nhiều.
Nó hay ra máu màu xanh đen, nâu, hồng nhạt,... Em ko biết phải làm sao cả.
Chỗ em ko có bác sỹ thú y cũng như người am hiểu về sức khỏe của chó nên em ko biết nhờ vả ai cả :(
Em lên đây nhờ tư vấn mà mãi cũng ko thấy ai reply cả :(
Chó nhà em vừa sinh đc 10 cún con. Rất khỏe mạnh và mập mạp. Có điều chó mẹ đang bị như kia nên em sợ chó mẹ làm sao lắm. Em phải giải quyết sao đây các bác? Lần đầu tiên em nuôi chó đẻ mà đẻ những 10 con :(

phamkieu

ban chịu khó di xa để hỏi bác sĩ thú y de ho ban thuoc va tu van cach cham soc thi la cach tot nhat,con ko thi ban cu dac biet tam bo cho cho me an nhiu chat dinh duong nhu chao thit bam co them rau cu,gio heo ham du đủ,va mua them sua đặc hoac sua tuoi ve cho cho me uong,quan trong la cho me khoe de co sua cho con bu,vi cho con trong giai doan nay ko can uong sua ngoai,sua me la tot nhat nen ban dac biet quan tam toi cho me nhe.cho nha mih cung de dc 7 con,rat khoe, ng ta bao cho con khi ngủ mà hay cử đông co va duỗi chan ,miệng thi co dộng tac như dang dc bú la nhung con khoe mạnh,ah ban pai tim nha thuoc thu y gan nhat de mua thuoc can xi bo sung cho chó mẹ nua.vi cho nha minh cung rat luoi an va toan phai dut thi no moi an dc nhiu,(kho y nhu cham e be moi sinh z do hic,chac mac no kiep trc).nên cach duy nhat la tim den bsty thi yen tam nhat vi dàn chó con tương lai bạn phải chịu khó công sức và tiền bạc nhé.
:D

ga_rung

Chó mẹ nhà mình đẻ xong gày quá, ko chịu ăn giờ ko biết tẩm bổ sao đây

minbeyeu

Member
Bạn ơi. k đc cho chó con uống sữa và mật ong linh tinh. Nếu chó con mới đẻ mấy ngày đầu. đặc biệt phải cho uống sữa non của trẻ con nếu k có chó mẹ ( hơi đắt nhưng an toàn )
- Cún mẹ nhà bạn chắc k biết chăm con rồi ...