• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Mông Cộc Từ Bản Mèo Về Hà Nội

rongbien

Member
chào cả nhà.chả là sau bao công lao vất vả tìm kiếm .em vừa mới rinh đc một em mông cộc về .hôm nào nhờ anh tai vểnh rỗi rãi qua nhà em xem và đánh giá hộ em với ạ.
em xin sơ tả em nó như sau ạ .
màu đen tuyền .
giới tính .đực .
độ tuổi ,1 tháng 20 ngày .huyền đề sau kép ,huyền đề trước đơn ,đốm đầu lưỡi.
mai em sẽ đưa ảnh em nó nên để anh em nhận xét ạ .
chào cả nhà .:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

TaiVenh

Active Member
chào cả nhà.chả là sau bao công lao vất vả tìm kiếm .em vừa mới rinh đc một em mông cộc về .hôm nào nhờ anh tai vểnh rỗi rãi qua nhà em xem và đánh giá hộ em với ạ.
em xin sơ tả em nó như sau ạ .
màu đen tuyền .
giới tính .đực .
độ tuổi ,1 tháng 20 ngày .huyền đề sau kép ,huyền đề trước đơn ,đốm đầu lưỡi.
mai em sẽ đưa ảnh em nó nên để anh em nhận xét ạ .
chào cả nhà .:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd
Cuối tuần này ông Rong biển nhé. Sẽ mang cả máy ảnh theo để chụp. Ông cho anh em biết luôn là con này ông bắt ở đâu nhé :-bd

Đất Long Biên có vẻ phát về Hmong cộc ghê. Ngay cạnh nhà ông có ông Hưng bí bông, cũng có 1 chú hmong cộc vện cực đẹp đấy.

rongbien

Member
Cuối tuần này ông Rong biển nhé. Sẽ mang cả máy ảnh theo để chụp. Ông cho anh em biết luôn là con này ông bắt ở đâu nhé :-bd

Đất Long Biên có vẻ phát về Hmong cộc ghê. Ngay cạnh nhà ông có ông Hưng bí bông, cũng có 1 chú hmong cộc vện cực đẹp đấy.
ok .ông hưng nào tôi ko biết ,cho tôi cái địa chỉ hôm nào qua nghía một tý .
con đen này tôi bắt ở lào cai .đt của tôi .0943394958.0943394968.lúc nào qua ông nháy tôi cái .

yeulinhnhon

Phải đi đâu làm gì cho mệt

Các bác phải đi đâu làm gi cho mệt xác vào đây là có luôn trông ngầu ra phết
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=29412&page=3

Ảnh em của bác đâu sao mãi không thấy thế.

ok .ông hưng nào tôi ko biết ,cho tôi cái địa chỉ hôm nào qua nghía một tý .
con đen này tôi bắt ở lào cai .đt của tôi .0943394958.0943394968.lúc nào qua ông nháy tôi cái .

KimCuong

Active Member
Lão Rong Biển đi lên Lào Cai bắt chó lúc nào mà không thấy thông báo thể hả? Ông chỉ có ý định mời mỗi mình ông Tai Vểnh sang đánh giá em nó thôi đó hả? Các anh em khác không được mời đúng không? Như thế là không được đâu đấy nhé. Hừm............

rongbien

Member
chán quá ,máy ảnh thì bị mượn chưa trả ,chụp em nó bằng điện thoại thì đưa mãi ko nên đc trả hiểu tại sao ,pác tai vểnh bảo qua nhưng chưa thấy đâu ,sry các pác vì chưa đưa hình ảnh em nó nên đc .thành thật cáo lỗi cáo lỗi .:(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

TaiVenh

Active Member
chán quá ,máy ảnh thì bị mượn chưa trả ,chụp em nó bằng điện thoại thì đưa mãi ko nên đc trả hiểu tại sao ,pác tai vểnh bảo qua nhưng chưa thấy đâu ,sry các pác vì chưa đưa hình ảnh em nó nên đc .thành thật cáo lỗi cáo lỗi .:(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
Hì hì, cáo lỗi bác Rong biển nhé. Bận bịu quá nên chả qua bên bác được. Cố gắng thu xếp cuối tuần này vậy :p

Tai cup

Hì hì, cáo lỗi bác Rong biển nhé. Bận bịu quá nên chả qua bên bác được. Cố gắng thu xếp cuối tuần này vậy :p
Hoá ra mình lại có tên ngược với bác này, chào bác ạ.
Em thích nuôi chó lắm, cái này thì lại không ngược với bác

nghiavt

Chào bac rongbien, xin hỏi bác kiếm được chú cún tuyệt vời thế ở vùng nào đấy ạ, em cũng muốn kiếm 1 chú như vậy mà chưa biết tìm ở vùng nào, nhờ bác chỉ giáo nhé.

Vùng nào

Mạn phép trả lời bác rong biển. Thật sự mình chưa đến chỗ em Vện cộc mà mình đang nuôi vì mình ngày đó không có điều kiện đi cùng(đi cv kết hợp picnic 2 tuần). Nhưng em cộc này là do ông bạn thân mình mang về từ sìnhồ đây là chó được người dân tộc tặng mà chính xác là được tặng trong một bữa rượu ngẫu hứng giữa người dân vùng cao và mấy ông bạn mình. Em này được bắt trong bản của người dân tộc tại huyện sìnhồ, nếu bác có điều kiện lên trên đó tôi sẽ hỏi lại rõ ràng vào bản cách đường nhựa bao nhiêu km.Khi bắt chó là lúc nửa đêm đã say mềm, bạn mình con gọi điện lè nhè kể về chó vừa được tặng(Vì cũng tư vấn bạn mình lên đấy cố gắng mua lấy 2 con chó H'mông cộc đuôi). Thân!
Ps: Mà khi bắt về em nó có được gần hai tháng nhưng tai đã dựng hết rối, chắc bé đẻ ra tai đã dựng rồi!

Chào bac rongbien, xin hỏi bác kiếm được chú cún tuyệt vời thế ở vùng nào đấy ạ, em cũng muốn kiếm 1 chú như vậy mà chưa biết tìm ở vùng nào, nhờ bác chỉ giáo nhé.

TaiVenh

Active Member
Ảnh chụp cu cộc nhà bác RB đây ạ. Kính các cụ oánh giá

Đầu thủ hơi bị đẹp

Khung vuông, đuôi cộc tự nhiên

Kiểu dáng nằm rất đặc trưng của phi đội cộc.

PS: Chú này có mẹ cộc, tai vểnh, nặng hơn 20kg. Cả ổ có 4 con đều cộc. 2 đen, 2 vàng. Bác RB khéo mồm mua được 3 con về xuôi. Hiện 1 đực đen và 1 cái vàng đăng ký hộ khẩu tại Long Biên Quận. 1 đực vàng đã chuyển về quê.

Xuất xứ hàng hoá: Ô Quí Hồ, thuộc tỉnh Lai Châu thì phải.

anh ơi anh làm ơn cho em hỏi bản mèo là ở đâu vậy,em co lên sapa rồi mà tìm mãi không thấy em hmông cộc nào,anh chỉ giúp em với,em rất thích chó hmông cộc.

TaiVenh

Active Member
anh ơi anh làm ơn cho em hỏi bản mèo là ở đâu vậy,em co lên sapa rồi mà tìm mãi không thấy em hmông cộc nào,anh chỉ giúp em với,em rất thích chó hmông cộc.
Dân tộc Mèo còn có tên chính thức là dân tộc H'mong. Nếu bạn muốn tìm Hmong cộc thì nên tìm tại các bản thuộc tỉnh Hà Giang, Yên Bái, Lào Cai.

Bạn lên Sapa mà không gọi cho thổ địa Liên Sapa là thất sách rồi :thingking:. Có ông này hướng dẫn thì kiểu gì chả kiếm được cộc. Vấn đề ở chỗ là đẹp ít hay nhiều, thì lại tuỳ thuộc vào cơ duyên và may mắn thôi :D.

Quay lại chú cộc của bác RB, nhận xét sơ bộ là khung hình đẹp; đầu thủ chuẩn; mõm ngắn, to; chân tay cũng kha khá; đuôi cộc tự nhiên; tính cách có vẻ điềm tĩnh, không bắgn nhắng; bước chạy ổn.

Có 1 vấn đề hơi e ngại là đôi tai. Có vẻ như hơi to và xác suất vểnh được sợ rằng <80% :p

Thêm một tý về tướng chó theo kiểu Đông Y :D:
- Lưỡi có đốm đen
- 2 chân sau huyền đề kép; 2 chân trước huyền đề đơn
- Ngực có thạch sùng

Hiện cu cộc đã được BS Báu chỉ định tẩy giun (tẩy nhắc 2 lần). Sau đó tuần sau sẽ được tiêm phòng 5 bệnh. Sang tháng sẽ tiêm nhắc 7 bệnh theo đúng qui trình.

Tuần sau nếu có điều kiện anh em sẽ đến thăm nốt cô vện cộc vàng, chị em với cu cậu đen này. Sơ bộ thì như sau: Lông vàng, 4 chân đi tất hơi trắng, cộc sát; Tính cách có vẻ hung hăng hơn cu cậu đen.

Toàn văn thông cáo là vậy, kính báo các cụ.

TaiVenh

Active Member
Thêm 3 cái ảnh nữa cho đủ bộ cậu cộc nhà bác Rong biển

Mặt nhìn ngơ ngác :D. Lưỡi có đốm đen. Thạch sùng bám cổ

Răng này thì chắc tầm 2 tháng tuổi rồi nhỉ? Sắc ra phết

Huyền đề kép 2 chân sau.

hoangthuy

Member
nhìn nhanh nhác giống cún BH nhà em quá,nhất là khuôn mặt,nhìn quá yêu luôn,ước gì có 1 em hmong

tuyluy

Member
Ảnh chụp cu cộc nhà bác RB đây ạ. Kính các cụ oánh giá

Đầu thủ hơi bị đẹp

Trông em này chân tay to, toàn thân đen rất chi là ngầu. Tuyluy quá ngưỡng mộ em đấy:D Chúc mừng em và chủ của em nháDog Eye

PS: Chú này có mẹ cộc, tai vểnh, nặng hơn 20kg. Cả ổ có 4 con đều cộc. 2 đen, 2 vàng. Bác RB khéo mồm mua được 3 con về xuôi. Hiện 1 đực đen và 1 cái vàng đăng ký hộ khẩu tại Long Biên Quận. 1 đực vàng đã chuyển về quê.

Xuất xứ hàng hoá: Ô Quí Hồ, thuộc tỉnh Lai Châu thì phải.
Ôi em Hmông Cộc này trông ngầu quá, chân tay to bự, đen tuyền hay quá. Thật là ngưỡng mộ em nó. Chúc mừng em và ông chủ của em nhá. :D

Tai cup

Thêm 3 cái ảnh nữa cho đủ bộ cậu cộc nhà bác Rong biển

Mặt nhìn ngơ ngác :D. Lưỡi có đốm đen. Thạch sùng bám cổ

Răng này thì chắc tầm 2 tháng tuổi rồi nhỉ? Sắc ra phết

Huyền đề kép 2 chân sau.
Tai cup tôi nhìn ảnh mà chả hiểu về các nét đẹp của chú chó này anh Tai Venh nói rõ về các vẻ đẹp đó nhé

tohuuhoang1981

chào các bác.
trước hết cho e đc cảm ơn các bác đã có 1 tấm lòng rất yêu quý loài chó vùng cao. hiện nay e đang sống và công tác ở hà giang và e cũng rất thích nuôi chó nhà e hiện giờ có 4 chú chó mèo và 1 chú phú quốc. thấy các bác bàn luận về chó h'mông nên e cũng có đôi chút hiểu biết về loài chó này nên xin phép các bác cho e đc có 1 vài ý kiến đóng góp
Theo e đc biết thì tại HN hiện này cũng có rất nhiều ng nuôi chó mèo nhưng e dám chắc 1 điều là có rất ít là chó mèo sịn vì k fải ai cũng mua đc chó mèo sịn đâu. e nói điều này là có cơ sở đấy chứ k fải nói linh tinh đâu vì muốn mua đc chó mèo sịn thì fải có đầy đử những yếu tố sau thì mới mua đc.
1- fải là ng có sức khoẻ ( vì fải đi bộ và léo núi khoảng 20km)
2- fải là ng biết uống rượu ngô ( uống bằng bát, fải uống từ 5 bát trở lên)
3- fải là ng k sợ bẩn ( vì nhà của ng mông rất bẩn)
4- fải là ng hoà nhã k đc coi thường ng dân tộc ( vì ng dân tộc họ có lòng tự trọng dân tộc rất cao)
5- fải ngủ lại với họ 1 đêm ( vì khi uống xong 5 bát rượu thì k thể về đc)
6- khi đã có đầy đủ 5 điều kiện trên thì vẫn có thể k mua đc chó bằng tiền ( vì có thể hộ sẽ tặng mình 1 con hoặc họ sẽ k bán cho mình và mình sẽ fải về không)

rongbien

Member
chào các bác.
trước hết cho e đc cảm ơn các bác đã có 1 tấm lòng rất yêu quý loài chó vùng cao. hiện nay e đang sống và công tác ở hà giang và e cũng rất thích nuôi chó nhà e hiện giờ có 4 chú chó mèo và 1 chú phú quốc. thấy các bác bàn luận về chó h'mông nên e cũng có đôi chút hiểu biết về loài chó này nên xin phép các bác cho e đc có 1 vài ý kiến đóng góp
Theo e đc biết thì tại HN hiện này cũng có rất nhiều ng nuôi chó mèo nhưng e dám chắc 1 điều là có rất ít là chó mèo sịn vì k fải ai cũng mua đc chó mèo sịn đâu. e nói điều này là có cơ sở đấy chứ k fải nói linh tinh đâu vì muốn mua đc chó mèo sịn thì fải có đầy đử những yếu tố sau thì mới mua đc.
1- fải là ng có sức khoẻ ( vì fải đi bộ và léo núi khoảng 20km)
2- fải là ng biết uống rượu ngô ( uống bằng bát, fải uống từ 5 bát trở lên)
3- fải là ng k sợ bẩn ( vì nhà của ng mông rất bẩn)
4- fải là ng hoà nhã k đc coi thường ng dân tộc ( vì ng dân tộc họ có lòng tự trọng dân tộc rất cao)
5- fải ngủ lại với họ 1 đêm ( vì khi uống xong 5 bát rượu thì k thể về đc)
6- khi đã có đầy đủ 5 điều kiện trên thì vẫn có thể k mua đc chó bằng tiền ( vì có thể hộ sẽ tặng mình 1 con hoặc họ sẽ k bán cho mình và mình sẽ fải về không)
cám ơn bạn đã cho biết thông tin trên .vậy bạn cho hỏi 4chú chó mèo của bạn là giống chó mèo gì ?.chó của bạn nuôi ở thị xã hà giang sinh sản ra đàn chó con tại thị xã hà giang thì có cho là chó mèo xịn ko ? trên tất cả các tỉnh phía bắc chỉ có hà giang là có người hmông sinh sống ,còn các tỉnh khác là ko có người hmông sinh sống sao ?