• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó lên tai rồi cụp trở lại - nhờ gíup đỡ

gnoulal

Member
E có con PQ khoảng 3 tháng, tai to và hơi mỏng. khoảng 1 tuần trước thấy nó dựng lên chỉ còn phần chỏm. cũng hi vọng không bị cụp, thế mà được 5 ngày nó rũ xuống lại. E băn khoăn không hiểu lí do tại sao. Mong các chuyên gia có kinh nghiệm tư vấn giùm. Em này ăn rất khoẻ(cả thức ăn tươi lẫn thức ăn khô), mập ú. Có mấy bé gái hàng xóm ngày nào cũng sang bế bồng. Không biết có phải do ôm bế nhiều quá không?(vì khoảng thời gian nó lên tai là lúc các bé kia đi HN 1 tháng).

CENTIMET

Member
Cent hong phải chuyên gia , xin đoán bệnh :
Mập quá...lâu lên tai!

Ăn kiên vài hôm, ăn ít, vận động nhiều...nên tắm nắng thường xuyên!

Chắc có thể xoay chuyển được chút chút..

Thân!

Cent hong phải chuyên gia , xin đoán bệnh :
Mập quá...lâu lên tai!

Ăn kiên vài hôm, ăn ít, vận động nhiều...nên tắm nắng thường xuyên!

Chắc có thể xoay chuyển được chút chút..

Thân!
Mình cũng mới nuối, nhưng con Mốc nhà mình ngoài việc cho vận đông để kích thích dựng tai thì lúc dảnh rỗi khi nó đang ngà ngủ thì mình vuốt ve và sờ "trim" =)) hi hi nó kích thích nhanh lém bạn ạ, đồng thời lúc chó nằm nghiêng mình vuốt cho 2 tai nó đứng và cứ thế sờ ....thôi, mỗi ngày 30 - 1 tiếng:blusshing::blusshing:Thân ái!

marky

Member
chó nhà mình hồi xưa cũng thế, con chó cái đèo đẹt hơn nhưng rất nhanh dựng tai, và dựng là dựng luôn. còn em đực thì phàm ăn tục uống, béo quay nhưng tai lâu dựng, rồi thì cánh cụp cánh xòe, rồi thì dựng xong lại rũ. nhưng mình cứ để tự nhiên, rốt cuộc dựng tuốt tuồn tuột. nhưng có điều tai chúng nó thì dày chứ không mỏng. túm lại, cứ đầy đủ dưỡng chất, và .. chờ thời thôi. :D

huylh

Member
cho mình ké với: mình có 02 em phú quốc đực nuôi từ 1,5 thqáng tuổi. Đến tháng thứ sáu thì dựng tai. sau đó 02 tháng thì cụp luôn cho đến bây giờ (18 tháng tuổi).
help me.

hoangtkv

Active Member
Chó lên tai rồi cụp xuống là chuyện bình thường mà bạn. Phàm là giống tai vểnh thì nó sẽ vểnh, giống tai cụp thì nó sẽ cụp. Chẳng có gì phải lo lắng quá đâu.
Chó lên tai sớm là do chăm kém chứ cũng chẳng phải là gì hay đâu bạn ạ. Bạn cứ yên tâm, rồi thế nào nó cũng dựng tai lên thôi mà.

hoangtkv

Active Member
cho mình ké với: mình có 02 em phú quốc đực nuôi từ 1,5 thqáng tuổi. Đến tháng thứ sáu thì dựng tai. sau đó 02 tháng thì cụp luôn cho đến bây giờ (18 tháng tuổi).
help me.
Vấn đề này y học bó tay :) nhờ các cao thủ chỉ giúp

Anh hoangtkv cũng nuôi Dob mà. Lấy băng quấn lên như cắt tai Dob ấy.
Chắc chắn sẽ tai sẽ đứng thôi.
Thân!