• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Lài 2

SHINBE

Member
bác Ben ơi ,dạo này bé Fang của bác thế nào rồi ,mong bác cập nhật thêm ít hình ảnh của bé với ''chàng rể'' của bé .

HOhangbac

Member
Cái bác Vũ này, sao lại bảo cái chân ý giống hệt chó PQ? Nhà em có nuôi PQ, đâu có thấy đệm 2 ngón giữa dính vào nhau đâu! PQ là chó chạy trên cát, ngón dài, linh hoạt nên cái màng chân cũng rộng hơn, dễ bám cát hơn. Chó núi thì chân có cấu tạo như thế để thuận lợi cho leo trèo (địa hình dốc). Em không nhớ là chó của bác nào, nhưng có lần em đã nhìn thấy 1 chú Mông cộc có dạng đệm chân như thế. Bác phải xem lại cái này đi...

chào các bác, nhà em cũng nuôi 1 em chó ta thuần chủng tên Wave, 4 chân của nó cũng như vậy, đệm 2 ở giữa ngón chân dính vào nhau,
thực sự thì em chưa biết nhiều lắm về giống chó lài này, vì chưa có tài liệu nói đến nó cả.Theo ý kiến chủ quan của em,giống chó lài là chưa chác có đặc điểm đó đâu bác à, vài ý kiến nông cạn mong bác bỏ quá cho.

Lipschitz

Member
Thú thực với bác SHINBE là dù có đang nuôi em Fang thật nhưng tôi cũng không thật sự nắm rõ thế nào là chó lài đâu. Về đặc điểm cá tính thí khá giống như bác mô tả nhưng để chuẩn tắc hóa về chó lài thì chắc anh em nhà mình còn phải tìm tòi và trao đổi nhiều nhưng theo tôi nghĩ thì giống chó này khá phổ biến và dễ bị lầm lẫn với chó cỏ vẫn đang nuôi ở các gia đình vì cũng không thiếu người nói rằng nhà họ nuôi chó "ta" vóc to, khôn, dữ, bắt chuột giỏi... nói chung là khá đầy đủ đặc điểm tính cách của chó lài và họ vẫn gọi chung là chó "ta".
Theo tôi, nếu bác muốn chắc chắn hơn thì nên lên Na Sầm - Lạng Sơn mà tìm chắc sẽ được một con chó ưng ý mà dân ở đó họ vẫn gọi là chó "lài" với đầy đủ những đặc tính như trên.
Cũng nói rõ với bác em Fang mà nhà tôi đang nuôi lại xuất xứ từ chợ Đồng Văn - Mèo Vạc do bác Hoàng Hà Giang tìm hộ (hehehe, cảm ơn Hoàng nhiều nhé) chứ không phải ở Lạng Sơn, vì vậy mới phải thú thực với bác là tôi không thực sự nắm rõ lắm về nguồn gốc của em nó.:(:)
Tôi là FAN cuồng nhiệt của chó lài, rất muốn được xem tận mắt Fang của bạn

Chào bác HOhangbac, theo tôi thì dấu hiệu về bộ đệm chân có 2 ngón giữa dính nhau không phải là đặc điểm riêng của chó lài mà là đặc điểm chung của của các giống chó vùng miền núi phía Bắc Việt nam để thích nghi với đặc điểm địa lý nơi cư trú, có thể chó ta nhà bác cũng là hậu duệ một vài đời của dòng chó này chăng???
Bác Lips àh, tôi ở Tân Mai lúc nào cũng sẵn sàng đón tiếp anh em giao lưu, you're welcome...

binhdan

Member
con lài tai dưng khi trưởng thành đẹp quá,đùng như mô tả của người bạn em.chân nhỏ dáng cao tai mảnh nhưng dựng.

Show hàng nào!

Đây, em chụp mãi mới được mấy cái ảnh, không hiểu sao dạo này nàng Fang không thích tiếng của máy ảnh, nghe một cái là lò dò đi ngay vào gầm bàn không cho chụp nữa, :).
Dạo này cháu đã lớn nhiều, cao hơn, nhưng vẫn nhắng nhít kiểu trẻ con, gửi các bác mấy cái ảnh coi chơi.

Cháu có đốm ở sâu trong lưỡi này....

Cái bờm làm cháu lúc nào cũng như đang chiến đấu, bọn hàng xóm ghét lắm!!!

Hàng độc của cháu đây......

Cháu lúc nào cũng vui vẻ!:)

Và đây là bộ lông cháu mới thay, đẹp không các bác???:blusshing:

TaiVenh

Active Member
Trổ mã rồi đây! Bạn cố gắng chăm sóc cháu nó thật tốt nhé.

Chúc mừng bạn có chú chó đẹp.

SHINBE

Member
Bé Fang trổ mã đẹp thật ,mới lớn có khác trông vẫn còn nguyên vẻ láu lỉnh ngày bé :D.Mà bác chụp ảnh chàng rể tương lai của bé ah chưa, show luôn cho mọi người thưởng thức

Shakhi Viet

Active Member
Nhờ anh Taivenh xem con lài này có giống con gấu khi biểu diễn lần đầu ở Gia lâm không ạ?

TaiVenh

Active Member
Nhờ anh Taivenh xem con lài này có giống con gấu khi biểu diễn lần đầu ở Gia lâm không ạ?
Hì hì, so sánh là một việc vô cùng khó, nhất là khi so sánh qua ảnh như thế này :p

Em mạo muội có vài nhận xét vui vui nhé:

Đầu: Hẹp và Dài hơn Gấu
Mắt: Đen và hiền hơn Gấu
Lưỡi: Không có/Ít đốm đen hơn Gấu
Tai: Khoản này thì khá giống Gấu, vểnh 1/2 :D

Cảm ơn các bác đã có hứng thú với "mái xuỳ" Fang nhà tôi. Đúng là mắt nó hiền hơn Gấu như bác Tai vểnh nhận xét qua ảnh thật nhưng nếu nhìn thấy lúc nó chiến với 2 PQ ở nhà thì chắc cũng không thua Gấu là bao nhiêu đâu ah. Tiếc là những lúc như vậy còn phải cầm mái chèo để làm "đội gìn giữ hoà bình của LHQ" nên không chụp được ảnh ạh.

To: bác SHINBE: tôi đã chụp được một số ảnh của chú rể nhưng chưa có điều kiện up lên được vì bận quá nên lạm dụng sự kiên nhẫn của bác tý vậy. Nếu bác ở HN có thể qua một số địa điểm sau có khá nhiều chó lài theo tôi là đạt tiêu chuẩn như chúng ta vẫn đề cập đến ở đây: Quán bia 171 Trường Chinh hoặc đường Trung Yên 1, đối diện quán rửa xe Hùng - ở đây có một con xù đực giống chó thổ Lạng Sơn cực đẹp và khôn ông chủ tên Hồng rất hiếu khách.

Chú này tôi mới gặp được ở phố Trung Yên 1, nghe bác chủ nói nó là giống xù thổ Lạng Sơn (hiện vẫn còn cả chó bố mẹ thuần tại Lạng Sơn), giới tính đực, 8 tháng tuổi và cũng thuộc dạng cổ quái vì biết phân biệt hơn trăm người với nhau. Hiện chú đang làm bảo vệ cho một công ty, biết phân biệt xe của người nào vào người ấy, không cho lấy nhầm xe khác... đại khái là vậy.
Mời các bác xem xét và cho vài ý kiến quí báu

Em biết con này rồi - đang làm bảo vệ cho một cái công ty thương mại hay phân phối gì đó của CMC ở Trung Yên!

Mà đúng thế thì cái bác chủ chó này bốc phét rồi!

Con này mà dắt quá lên 5 nhà nữa đái bậy thì thể nào cũng bị ... ăn chưởng :D :D

Em biết con này rồi - đang làm bảo vệ cho một cái công ty thương mại hay phân phối gì đó của CMC ở Trung Yên!

Mà đúng thế thì cái bác chủ chó này bốc phét rồi!

Con này mà dắt quá lên 5 nhà nữa đái bậy thì thể nào cũng bị ... ăn chưởng :D :D
Bác nói đúng về vị trí đấy, chắc bác ở gần đó hả? Theo tôi thấy thì chú cún này hình thức được đó chứ còn các thông tin khác thì chỉ được nghe chủ nó kể lại thôi nhưng nếu đúng như bác nói thì buồn quá. Mà... nhà bác cách cái công ty đó 5 nhà àh............:at wits end::)):D

Shakhi Viet

Active Member
Cảm ơn các bác đã có hứng thú với "mái xuỳ" Fang nhà tôi. Đúng là mắt nó hiền hơn Gấu như bác Tai vểnh nhận xét qua ảnh thật nhưng nếu nhìn thấy lúc nó chiến với 2 PQ ở nhà thì chắc cũng không thua Gấu là bao nhiêu đâu ah. Tiếc là những lúc như vậy còn phải cầm mái chèo để làm "đội gìn giữ hoà bình của LHQ" nên không chụp được ảnh ạh.

To: bác SHINBE: tôi đã chụp được một số ảnh của chú rể nhưng chưa có điều kiện up lên được vì bận quá nên lạm dụng sự kiên nhẫn của bác tý vậy. Nếu bác ở HN có thể qua một số địa điểm sau có khá nhiều chó lài theo tôi là đạt tiêu chuẩn như chúng ta vẫn đề cập đến ở đây: Quán bia 171 Trường Chinh hoặc đường Trung Yên 1, đối diện quán rửa xe Hùng - ở đây có một con xù đực giống chó thổ Lạng Sơn cực đẹp và khôn ông chủ tên Hồng rất hiếu khách.
Cám ơn bác nhé, quán 171 TT gần chỗ tôi làm việc, tôi cũng ngồi ở đó rồi, nhưng trước kia không để ý nay mới biết, hay quá

blue_danube500

nhìn giống chó bắc hà thế nhỉ?em ở lsơn cũng thấy loại này nhiều.nhưng em thấy loại này thường hiền,hơi ngố ngố. khách lạ đến nhà làm quen tí là được. em hay đi công tác xuống các bản làng xa xôi.thấy những con lông ngắn,màu vàng, xám,tro,( màu đen ,4 mắt thì lại thấy không khôn) đuôi nhọn, mõm nhọn, móng chân dài, quắt quăt nguời nhưng rắn chắc mới giữ nhà ác.khách hơi quen cũng không lại gần chạm được nó.nếu cho bánh kẹo thì phải ngửi khá cảnh giác mới ăn. Đặc biệt những nhà nào ở riêng 1 quả đồi thì những đặc tính đó càng rõ. chó cỏ,chó làng ở lạng sơn em thấy con nào cũng bảo là bắt được chim,chuột, sóc( em hay hỏi thăm thấy người ta nói vậy, người dân tộc nói cũng tin được). em có bắt 1 con vàng về cho bác nuôi(vì em nhiều cho rồi không đc nuôi nữa) bây giờ lớn rôi vẫn thế, người quen đến vẫn mừng nhưng thò tay ra là lùi ra xa ngay.
Em nghĩ như thế này: chó cỏ, chó làng việt nam rất dễ nuôi, tính cách cũng phù hợp với hoàn cảnh việt nam( tự biết trông nhà, cảnh giác cao, trung thành,bắt chim chuột khá giỏi..).Nếu nuôi ở những nơi cho vườn,đồi( lãnh thổ riêng) nó thể hiện rất nhiếu phẩm chất tốt.em cũng nuôi béc gie, nhưng không "quái" như chó làng.béc gie dễ dạy thật nhưng thật thà quá, cái gì không dạy thì cứ ngố ngố.

To: Bác Blue_Danube500, Bác nói chính xác đấy. Tôi thích nuôi chó "ta" cũng có một phần vì cái "quái" ấy của chúng và phần nữa vì chúng dễ chăm sóc, đặc biệt là ít mùi hôi hơn chó tây. Thực ra chó ta nếu đúng con thông minh thì cũng dễ dạy không kém gì bergie hay các loại khác nhưng để tìm được giống chó tây nào có có cái tạm gọi là..."quái tính" như bọn chó ta thì tôi chưa thấy bao giờ. Với lại theo tôi thì chó giống nào cũng vậy, có con thông minh, có con không điều này chắc không cần ví dụ đúng không bác? Chúng ta là người VN và chó VN chắc chắn thích nghi tốt hơn, dễ chăm sóc và nếu chọn được đúng giống có "tỷ lệ thông minh" trên tổng số cá thể cao thì tôi nghĩ phong trào nuôi, gìn giữ và phát triển chó bản địa mình chắc chắn có tương lai rực rỡ.
To: Bác Snipper: Chắc bác cũng ở khu Trung Yên àh? Liệu có phải cách nhà đó 5 nhà không đấy??? Chớ chớ có chưởng cháu nó mà tội nghiệp... Mà giờ cũng đầu hè rồi, lỡ có phát sinh sự vụ gì là rắc rối lắm ah.... Tôi thấy cháu đấy cũng to phết rồi.........

SHINBE

Member

Nói thật với bác Ben chứ nhìn thấy cái To: bác SHINBE mà giật hết cả mình ,tôi comment được gần một tháng bác mới trả lời ,đề nghị bác nhanh chóng đền bù bằng cách up tiếp ảnh của Fang và chảng rể :D .Cám ơn bác đã cho một số địa chỉ ,có dịp tôi sẽ qua ngó xem nhưng mà đang không biết làm gì ở quán bia 171 Trường Chinh đây , chẳng nhẽ vào đó kêu đồ nhậu và chơi với cún vì cái khoàn bia bọt của tôi thật là ..... :D

liyuxin

Member
Bác Shinbe ơi, bác cứ vào 171 TC thử xem, em cũng thấy ở đấy nhiều chó kinh khủng, bác không biết vào đấy làm gì vì e ngại khoản bia bọt của bản thân hả? No bờ rô bờ lầm, em đây chẳng biết uống gì, hôm trước vào đấy ăn, thấy có món đùi bê quay, he he, gọi một đĩa, gạ gẫm mấy cô bồi bàn xin xỏ cái khúc xương (sau khi đã lóc hết thịt cho khách) để về cho cún ở nhà, các cô ý vác ra hai cái to vật, dính bao nhiêu là thịt, thế là, (vô phép quá), em cứ kệ khách khứa, bóc thịt ở 2 cái xương ý ra, dụ lũ cún, hehe, chúng nó kéo nhau ra cả đàn, lúc ý thì muốn làm gì cũng được.... Hôm ý về, vác hai khúc xương cho mấy đửa ở nhà, đánh nhau toé lửa, hehe...
Cơ bản lũ chó ở đấy cũng lẫn lộn nhiều lắm, có con rất to, có vài con chó cỏ, nhưng em để ý có một con màu vàng be bé nhưng côn đồ thôi rồi, nó cắn con khác lăn lóc ra mà không dám cắn lại nó. Nhìn bầy chó đông đảo thích ơi là thích, bác nào thích cho chó ăn gặp bầy chó này thì chắc sạch túi với chúng nó, chó quán bia mà, nịnh nọt thì không phải bàn......