• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó không nghe lời,chạy không gọi về được

blackmen

Mình có nuôi em Mực ( Chó lai giữa PQ và Lab ) đến nay đã được gần 7 tháng tuổi rồi tuy là chó cái nhưng lai với labrador nên khá lớn .Hồi bé lúc 2,3 tháng tuổi mới bắt về nó rất ngoan,hôm đầu sủa inh ỏi buổi tối mình quát 1 lần nghe luôn,không bao giờ sủa linh tinh nữa và chỉ 2 ngày đã quen nhà :x Mình bắt đầu đem đi dạo từ lúc 3 tháng,không dùng xích nhưng chủ đi đâu chó theo đó,dù có chạy trước hoặc sau khoảng 2,3m.Nhưng lúc nào cũng bám chủ :p ra vườn hoa chơi chạy vòng quanh nghịch ngợm nhưng chỉ quanh chủ 5m đổ lại.Mà khi gọi tên một phát là về luôn :x bắt đầu từ 4,5 tháng nó rất thích nghịch nước,khi ra ngoài gặp cống hay lao đến rất là bẩn,mình bảo 1,2 lần không nghe nên có đánh nó ( đá vào mông ) khoảng 2 lần thì nó nghe và không lao vào cống nữa.Đến lần nó tè trong nhà lúc mình vừa mở cửa chuồng để dắt đi dạo ( chắc do bùn tè quá ).Lần đầu mình quát thôi,nhưng lần sau nó tái diễn mình cáu quá đá liền cho 2 phát.Nó vẫn không sợ và tái diễn thêm 2,3 lần nữa :( mình đá nó thêm 1 lần rồi sau thấy đánh không hiểu quá nên muốn tìm đến biện pháp khác.Còn cả việc hồi trước nó quấn mình nên khi đi dạo hay nhảy lên người mình thấy có bạn bảo thế là không được,nên mình thường dọa giơ chân lên đá để nó k nhảy lên nữa...Nhưng có điều là từ ngày mình đánh nó có vẻ nó không quí mình nữa.Ra đường đi dạo nếu thả ra giờ nó chạy ra mình đến 1 đoạn đến 30m Gọi không thèm về:-w
Dạo này mình đang dùng biện pháp tình cảm.Tuyệt đối không đánh nữa dù nó phạm lỗi :-w hay vuốt ve nó,chó nó ăn...tình hình có vẻ khá lên chút.Nhưng mình muốn có thêm những lời khuyện từ các bạn đã xử lí được tình huống này:x

giang179

Member
Theo mình thì do bạn tiến lại gần rồi đá và đánh nó nên nó luôn đề phòng bạn .. bây h ra công viên bạn để dây dắt dài khoảng 2-3 mét cho nó chạy căng rồi nhờ 1 người bạn đi cùng dọa đánh nó cho nó sợ .. khi nó sợ chạy về phía bạn thì bạn xoa đầu và thưởng ăn cho nó .. như thế nó sẽ cảm thấy an toàn khi bên bạn .. ở nhà dành thêm chút thời gian chơi đùa vs nó nữa .. hạn chế đánh thôi .. :)

blackmen

Theo mình thì do bạn tiến lại gần rồi đá và đánh nó nên nó luôn đề phòng bạn .. bây h ra công viên bạn để dây dắt dài khoảng 2-3 mét cho nó chạy căng rồi nhờ 1 người bạn đi cùng dọa đánh nó cho nó sợ .. khi nó sợ chạy về phía bạn thì bạn xoa đầu và thưởng ăn cho nó .. như thế nó sẽ cảm thấy an toàn khi bên bạn .. ở nhà dành thêm chút thời gian chơi đùa vs nó nữa .. hạn chế đánh thôi .. :)
đánh thì chắc mình sẽ cực hạn chế thôi...nhưng mình sợ bạn mình dọa đánh nó không sợ mà chạy về phía mình mà nó xẩu bạn mình luôn :-w

blackmen

Bước 1: Bất cứ khi nào bạn đi đâu về hay bạn đứng ở cách xa cún 1 khoảng, gọi tên nó để gây sự chú ý hoặc vỗ tay. Ngay khi cún quay đầu lại, bạn bấm Clicker

Bước 2: Do cún đã được học ở mấy bài kia là khi nghe tiếng Clicker sẽ được thưởng nên nó sẽ chạy lại phía bạn ngay lập tức

Bước 3: Ngay khi nó chạy lại gần bạn, bấm Clicker lần nữa và thưởng ngay đồ ăn.

Bước 4: Tập vài lần khi chó đã quen với việc khi bạn vỗ tay sẽ chạy lại gần ngay lập tức thì lúc đó bắt đầu áp dụng khẩu lệnh. Bằng cách vừa vỗ tay gây chú ý xong, chó vừa quay đầu lại thì bạn hô "Lại đây"

Lặp đi lặp lại nhiều lần cún sẽ hiểu lệnh "Lại đây" hoặc vỗ tay nghĩa là phải chạy lại gần bạn

Để cho chó trong trạng thái chờ đợi.Sau đó nói"lại đây"!Nếu thấy chó không tới thì kéo nhẹ dây xíc để nó lại gần.Nếu nó tới cạnh bên hãy khen thưởng nó.
Cám ơn bạn mình cũng đang áp dụng các bước gần như bạn làm,nhưng k dùng clicker vì mình hơi lười,nhưng tình hình cũng có khá lên đôi chút.Đôi lúc gọi nó chạy về sát mình rồi :x