• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó không chịu ăn đồ ăn "bình thường"

losttower

Chào gia đình vietpet. Em mới vào forum vì đang mang một nỗi lo cho chú chó nhà mình.

Đó là giống chó nhỏ, tựa như phóc, nhưng chắc phóc lai tùm lum do bố em mua.

Ngắn gọn là chó em không ăn: Cơm trộn thịt, sườn miếng (xé nhỏ), thức ăn công nghiệp.
Mà chỉ chọn ăn: Cá, hột vịt lộn, xúc xích, bánh tráng ớt Tây Ninh :D

Bố em bảo: "nhà ăn gì cho nó ăn nấy, nó không ăn để cho nó đói rồi nó cũng phải ăn".

Kết quả: chó càng ngày càng ốm, bụng teo, còi hơn lúc đem về.

Lúc nào mình ăn cái gì nó cũng ngó, chạy theo, nhưng rồi bỏ xuống cũng không ăn.

===============
Kết luận, không phải chó em biếng ăn, mà nó chỉ ăn những món nó thích hay sao ấy. Em thấy cho nó ăn như nhà em hiện tại thì tội cho nó quá, mà mua đồ ăn riêng cho nó thì nhà ko đủ đk, trông nó ngày càng ốm. Nên nhờ các bác, anh, chị nào có kinh nghiệm, chia sẻ em về vấn đề này. Em cảm ơn.

niemdammecuatoi

loại chó này cho nó ăn giềng mẻ mắm tôm chắc là béo lắm đấy bạn,,nó hư do mình chiều thôi cứ để đoí mấy ngày liền thì cho ji chẳng ăn.

losttower

loại chó này cho nó ăn giềng mẻ mắm tôm chắc là béo lắm đấy bạn,,nó hư do mình chiều thôi cứ để đoí mấy ngày liền thì cho ji chẳng ăn.
Cảm ơn bạn. Thú thật là nhà bố em cũng bỏ đói nó, tới bữa cho ăn, nó ăn hay ko ăn rồi tới giờ cũng dẹp. Nhìn thấy nó ngày càng ốm, nên mình hơi lo. Thấy người ta nuôi chó mập ú. ^^

HuyDN

Member
Chào gia đình vietpet. Em mới vào forum vì đang mang một nỗi lo cho chú chó nhà mình.

Đó là giống chó nhỏ, tựa như phóc, nhưng chắc phóc lai tùm lum do bố em mua.

Ngắn gọn là chó em không ăn: Cơm trộn thịt, sườn miếng (xé nhỏ), thức ăn công nghiệp.
Mà chỉ chọn ăn: Cá, hột vịt lộn, xúc xích, bánh tráng ớt Tây Ninh :D

Bố em bảo: "nhà ăn gì cho nó ăn nấy, nó không ăn để cho nó đói rồi nó cũng phải ăn".

Kết quả: chó càng ngày càng ốm, bụng teo, còi hơn lúc đem về.

Lúc nào mình ăn cái gì nó cũng ngó, chạy theo, nhưng rồi bỏ xuống cũng không ăn.

===============
Kết luận, không phải chó em biếng ăn, mà nó chỉ ăn những món nó thích hay sao ấy. Em thấy cho nó ăn như nhà em hiện tại thì tội cho nó quá, mà mua đồ ăn riêng cho nó thì nhà ko đủ đk, trông nó ngày càng ốm. Nên nhờ các bác, anh, chị nào có kinh nghiệm, chia sẻ em về vấn đề này. Em cảm ơn.
Chào bạn,bạn đã thử cho chó ăn bằng phương pháp cổ điển chưa,tức là để đói ngấu mới cho ăn.Chó cũng giống như người vậy,phải làm việc mới được ăn và mới thấy được giá trị của thức ăn.Đến bữa bạn dâng thức ăn tới nơi rồi năn nỉ nó ăn là nuông chiều nó,sai lầm hoàn toàn.
Bạn thử cách này nhé,cho vận động tắm nắng,sau khi mệt cho nghỉ ngơi sau đó thả nó vào nước tắm.Nước sẽ giúp kích thích dạ dày,giúp chó háu ăn.Bạn cầm thức ăn và gọi nó lại.
Điều quan trọng là phải cho nó vận động ở nền đất mềm hoặc cỏ(1 ngày 1 tiếng).Thức ăn bạn băm nhỏ và trộn đều.Ngày ăn 2 bữa thôi.Không nên nuông chiều quá bạn nhé.THân chào!

thangbui

Bạn đừng cho chó ăn như thế, tốt nhất là nên cho bé nhà bạn ăn cơm với thịt nạc. Chó bị dị ứng với những thức ăn mặn quá, cay, chua, hạt tiêu. Bạn đừng cho bé ăn thịt mỡ, gan, đồ nguội như xúc xích, đồ tanh nữa nhé, các thức ăn này đều không tốt cho chó, bạn có thể mua thức ăn khô dành cho chó ở các cửa hàng petshop, và bạn đừng nghĩ là kệ nó nó đói thì nó ăn đâu nhé, bạn hãy tìm trong diễn đàn phần dinh dưỡng nhé, nhiều thứ bổ ích dành cho những người mới nuôi chó như chúng ta đấy :)
Chúc bạn nuôi bé thật tốt nhé :x

mimu210

Member
bạn nên cho bé ăn mắm tép trộn cơm ( nhưng chỉ ít mắm tôm thôi, nếu cho nhiều sẽ bị mặn đấy ) Hay là ăn cơm trộn với phổi lợn. Những thứ đó chó rất khoái. Có gì bạn cứ thử đi!