• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó HMÔNG nhà em

Status
Không mở trả lời sau này.
Chó nhà bạn hình như không có con nào đuôi cộc hả bạn. Hình bạn chụp cũng k được rõ lắm, có thể chớp lại mấy tấm khác không ?

liensapa

Member
đàn chó H'Mông nhà bạn mầu sắc rất đa dạng chỉ thiếu con mầu đen mầu mình rất kết bạn s­uu tầm thêm và chụp ảnh
kỹ hơn để AE dễ quan sát,đánh giá

APAOVANGAPAO

chào 2 bác. Đàn chó nhà em còn vài con nũa.Nhung o có tiền chụp ảnh lên em pót tạm thế để các bác xem.Trên em cú lên 1 ảnh là 10 ngìn đấy các bác ạ. ThÍch nói chuyện nhiều vói các bác nhung đánh chậm quá,lại còn ít tiền mong các bác thông cảm.

TaiVenh

Active Member
Chào bác A Pao,

Đàn chó nhà bạn khá ngầu, tôi đặc biệt thích con thứ 3 từ trên xuống.

Tuy nhiên, sau khi xem kỹ các ảnh thì hình như không có cá thể nào cộc đuôi cả? Như anh em chúng tôi biết thì có 2 giống chó Hmong khá nổi tiếng là Hmong cộc (cộc đuôi) và Hmong lông dài (xù mõm). Nếu bác thấy có chú Hmong nào cộc đuôi thì chụp ảnh lên chia sẻ cùng anh em nhé.

Cám ơn bác trước.

APAOVANGAPAO

chào bác Tai Vểnh. rất xúc động khi thấy bác đọc bài của em. Hình nhu bác đã lên quê em .em thấy tù ngày có ông Tây đi tìm chó côc thì loại này có giá. nguoi Mông chúng em lại o thích nhiều.cụ ké em kể ngày xua VUONG CHI SINH về Hà nọi chỉ mang theo con chó màu lủa đuôi dài thôi, còn cụ cho hết. mai em về giục mế bán đôi bò đi để mua cái máy đánh thu cho bác thôi.Bác đùng bồn nếu tai BEO o vểnh nhé.

Lipschitz

Member
chào bác Tai Vểnh. rất xúc động khi thấy bác đọc bài của em. Hình nhu bác đã lên quê em .em thấy tù ngày có ông Tây đi tìm chó côc thì loại này có giá. nguoi Mông chúng em lại o thích nhiều.cụ ké em kể ngày xua VUONG CHI SINH về Hà nọi chỉ mang theo con chó màu lủa đuôi dài thôi, còn cụ cho hết. mai em về giục mế bán đôi bò đi để mua cái máy đánh thu cho bác thôi.Bác đùng bồn nếu tai BEO o vểnh nhé.
so funny!
bác này chắc là người mèo rởm, nhưng văn rất là văn

Vladavia

Member
Đọc mấy bài thể loại này lại dễ liên tưởng đến những người đam mê giống chó khác, vì thấy sự đời lại không quan tâm cái giống chó mình thích như cái giống chó của người ta nên lên đây nấp núp chọc gậy bánh xe. Mỗi người một niềm đam mê thôi bạn gì Mèo rởm ạ, rởm dân tộc chứ đừng suy nghĩ và cách sống cũng rởm đời như thế chứ.

APAOVANGAPAO

2 ng­­uoi gọi mình là mèo rởm đúng quá thôi. pá mình MÔNG xịn mế mình lại là ng­­­­­ười KINH. NHưng ngư­ời HMÔNG O thích gọi là mèo.nhất lại là mèo rởm nhé.mình xem trên diễn đàn thấy V cũng có mấy bài về chó cũng hay,lại đang đeo 3 sao r­­­­­ưỡi thì phải. thấy cũng gọi 1 điều chó HMÔNG, 2 điều chó HMÔNG.Nh­ư­­ng sao với người thì câu trước câu sau lại gọi nhau là mèo rởm thế. Văn hoá lùn quá. nh­ư thế gọi là sủa bậy phải o các bạn. Mình đang nói chuyện với TV cơ mà. hay là câu chuyện có động đến . .nhà V. Mình thấy quy định diễn đàn là nơi GIAO LƯU,TRAO ĐỔI, HỌC HỎI .. của những ng ười yêu chó cơ mà. TRước phát ngôn của V cả ngày hôm qua cũng chả thấy BAN QUẢN TRỊ nói gì.

canhcup

2 ng­­uoi gọi mình là mèo rởm đúng quá thôi. pá mình MÔNG xịn mế mình lại là ng­­­­­ười KINH. NHưng ngư­ời HMÔNG O thích gọi là mèo.nhất lại là mèo rởm nhé.mình xem trên diễn đàn thấy V cũng có mấy bài về chó cũng hay,lại đang đeo 3 sao r­­­­­ưỡi thì phải. thấy cũng gọi 1 điều chó HMÔNG, 2 điều chó HMÔNG.Nh­ư­­ng sao với người thì câu trước câu sau lại gọi nhau là mèo rởm thế. Văn hoá lùn quá. nh­ư thế gọi là sủa bậy phải o các bạn. Mình đang nói chuyện với TV cơ mà. hay là câu chuyện có động đến . .nhà V. Mình thấy quy định diễn đàn là nơi GIAO LƯU,TRAO ĐỔI, HỌC HỎI .. của những ng ười yêu chó cơ mà. TRước phát ngôn của V cả ngày hôm qua cũng chả thấy BAN QUẢN TRỊ nói gì.
Mấy con chó này không biết giống gì nhưng nhìn cũng hay hay.
Cứ có tý máu người Mèo là người mèo rồi, nhất bác rồi đấy. Ở đây có ai là người Mèo đâu:)
Bác mới tham gia diễn đàn nên không biết đấy thôi Vla là ngườ đã nuôi mông vằn vện rồi Bắc Hà 3 mầu rất chi là nổi tiếng trên 4rum nên cũng tự coi như người Mèo.
Tớ học đòi tý theo lý của người Mèo thì " Thằng Vla phải gọi cái thằng Apao này bằng ông!":)):)):))

trang_sun

Member
Ôi giời lại 1 loạt nick lên pháo dàn, còn các anh chị nào newbie nhảy vào chinh chiến nốt đi cho nó vui.
Gớm có thế thôi đàn ông đàn ang ai lại thế.
Các bác cứ việc lập 1 loạt nick ra, nhiều vào, xong vào đây mà chửi nhau cho nó vui, cho nó thấy được rõ hơn bộ mặt 1 số người( trước cũng thấy rồi), nhá nhá?
HÔ HÔ HÔ....

APAOVANGAPAO

Sao bác TV lại xoá bài của V nhanh thế. Cứ để anh em xem tí và tự bình luận. Hôm trước đang nói dở câu chuyện với TV về đôi Cọp Beo mình định thông báo tình hình mấy anh em nhà Cọp Beo cùng với bà Mế của chúng cho cậu biết, nhưng thôi để lúc khác nhé. Mình cũng định nói về cái đệm chân của con chó HMÔNG. Nó cũng như chân của người HMÔNG mới sinh ra từ lúc biết đi đã chân trần trên những mỏm đá tai mèo nên chai chân cũng nhiều hơn thế thôi, chả có gì là đặc điểm đâu TV ạ. Mình cũng định kể hầu anh em Vietpet những câu chuyện về chó vùng cao. Về cách người vùng cao chọn chó, nuôi chó, dùng chó, chữa bệnh cho chó. Về hình ảnh những phường săn cho chó ngồi trong quẩy tấu chở đi săn như những buổi off dưới xuôi của các bạn nhưng kết quả thật là ấn tượng. Các bạn có biết mấy phiên chợ đầu xuân vừa rồi những con chó đẹp ở các chợ vùng cao bị đẩy lên với những giá chóng mặt không, mình cũng đã thấy bạn nào đó bên Lào Cai phản ánh điều này xảy ra tại Bắc Hà rồi nhưng sang Hà Giang thì qua Tết việc này mới xảy ra. Tại chợ Quản Bạ phiên vừa rồi mình thấy một đôi nam nữ quần áo hip hop đầu chít khăn tay máy ảnh số, tay máy quay lượn khắp chợ đến hàng chó bê một em mặt mũi cũng ngầu lên hỏi giá, định đến bảo đôi bạn là đừng mua con đấy nó bị hồ rồi nhưng nhìn cái mặt đầy bơ sữa đang xỉa năm tờ một trăm vào mặt bà bán chó và cái kiểu giơ hai tay đón tiền của bà ta mình dừng lại ! Thôi cũng để cho người ta có chỗ tiêu tiền, cũng để cho niềm vui của bà đi chăn... ngấm ngáp . Con chó kia cũng toại cái kiếp làm chó của nó mấy tháng vừa rồi. mình đảm bảo nó không sống được quá ba ngày nữa nếu đi qua Cổng Trời. Bác X ơi em gửi con Đen về với bác những tưởng đời nó đươc sang trang, chấm dứt những ngày lang thang trên cao nguyên toàn đá và bọ chó này nhưng không ngờ kết cục lại bi thảm thế. Thôi hôm nào em gửi Bạch Cẩu Hoàng Đầu con về cho bác nhé. Còn con mẹ em định bán đấu giá để hi vọng nó ở lại Việt Nam không rơi vào tay mấy anh tàu nữa có được không bác. Bác thông báo hộ cho anh em vào hộp thư của em để xem chi tiết nhé. Mế em không cho bán bò, thì em bán chó để tậu cái máy đánh thư cho bác TV vậy.

TaiVenh

Active Member
Sao bác TV lại xoá bài của V nhanh thế. Cứ để anh em xem tí và tự bình luận. Hôm trước đang nói dở câu chuyện với TV về đôi Cọp Beo mình định thông báo tình hình mấy anh em nhà Cọp Beo cùng với bà Mế của chúng cho cậu biết, nhưng thôi để lúc khác nhé. Mình cũng định nói về cái đệm chân của con chó HMÔNG. Nó cũng như chân của người HMÔNG mới sinh ra từ lúc biết đi đã chân trần trên những mỏm đá tai mèo nên chai chân cũng nhiều hơn thế thôi, chả có gì là đặc điểm đâu TV ạ. Mình cũng định kể hầu anh em Vietpet những câu chuyện về chó vùng cao. Về cách người vùng cao chọn chó, nuôi chó, dùng chó, chữa bệnh cho chó. Về hình ảnh những phường săn cho chó ngồi trong quẩy tấu chở đi săn như những buổi off dưới xuôi của các bạn nhưng kết quả thật là ấn tượng. Các bạn có biết mấy phiên chợ đầu xuân vừa rồi những con chó đẹp ở các chợ vùng cao bị đẩy lên với những giá chóng mặt không, mình cũng đã thấy bạn nào đó bên Lào Cai phản ánh điều này xảy ra tại Bắc Hà rồi nhưng sang Hà Giang thì qua Tết việc này mới xảy ra. Tại chợ Quản Bạ phiên vừa rồi mình thấy một đôi nam nữ quần áo hip hop đầu chít khăn tay máy ảnh số, tay máy quay lượn khắp chợ đến hàng chó bê một em mặt mũi cũng ngầu lên hỏi giá, định đến bảo đôi bạn là đừng mua con đấy nó bị hồ rồi nhưng nhìn cái mặt đầy bơ sữa đang xỉa năm tờ một trăm vào mặt bà bán chó và cái kiểu giơ hai tay đón tiền của bà ta mình dừng lại ! Thôi cũng để cho người ta có chỗ tiêu tiền, cũng để cho niềm vui của bà đi chăn... ngấm ngáp . Con chó kia cũng toại cái kiếp làm chó của nó mấy tháng vừa rồi. mình đảm bảo nó không sống được quá ba ngày nữa nếu đi qua Cổng Trời. Bác X ơi em gửi con Đen về với bác những tưởng đời nó đươc sang trang, chấm dứt những ngày lang thang trên cao nguyên toàn đá và bọ chó này nhưng không ngờ kết cục lại bi thảm thế. Thôi hôm nào em gửi Bạch Cẩu Hoàng Đầu con về cho bác nhé. Còn con mẹ em định bán đấu giá để hi vọng nó ở lại Việt Nam không rơi vào tay mấy anh tàu nữa có được không bác. Bác thông báo hộ cho anh em vào hộp thư của em để xem chi tiết nhé. Mế em không cho bán bò, thì em bán chó để tậu cái máy đánh thư cho bác TV vậy.
Bó tay với bác này. 2-3 post đầu còn đánh sai chính tả lung tung, giờ tiến bộ nhanh, gõ nuột thế :-bd.

Nói thật với bác là tôi cũng chán cảnh "anh hùng núp" thế này lắm rồi. Bác có bức xúc gì, với ai thì xin mời hãy lộ diện, trao đổi một cách quang minh, chính trực trên diễn đàn.

Còn nếu bác vẫn thích chơi trò ú tim thế này thì đây sẽ là bài cuối cùng tôi trao đổi trực tiếp với bác. Còn rất nhiều chủ đề có ích hơn để tôi tham gia bác nhé.

Thân chào,

Songbac

.....................
Có 2 người nói 1 người là Mèo rởm, không biết như vậy có gọi là xúc phạm thành viên khác không nhỉ, các bác BQT cho ý kiến để lần sau mình học tập phong cách nói của bạn V và bạn L chứ :) (Lỗi này chắc phải phạt tới 20 điểm ấy nhỉ ;) )

Xin cám ơn!

TaiVenh

Active Member
Có 2 người nói 1 người là Mèo rởm, không biết như vậy có gọi là xúc phạm thành viên khác không nhỉ, các bác BQT cho ý kiến để lần sau mình học tập phong cách nói của bạn V và bạn L chứ :) (Lỗi này chắc phải phạt tới 20 điểm ấy nhỉ ;) )

Xin cám ơn!
Quả đúng như tôi trù liệu, lập tức đã có ngay chú Songbac vào đây góp ý chân thành với BQT :-bd.

Đợt đi vừa rồi tôi có được tiếp xúc nhiều với các bác dân tộc Hmong, quả thực tính cách thật thà, chân chất của họ làm tôi và anh em trong đoàn rất quí mến. Không bao giờ có chuyện người Hmong chơi mấy cái trò "ném đá giấu tay" hay "chọc gậy bánh xe" như thế này cả.

Việc đâu rồi sẽ có đó thôi.

liensapa

Member
zul chiv chir uô trâu zul pôngz flu, cha lê tsi đrus n­ul thăngv ntâu lak pôngz hnuz nhôngs thêu: Mình làm cho mình mất thể diện. Thôi không nói với nó nũa, mất thời gian.

Lần sau phải đem theo tập, viết để học A.Liên mớ ngôn ngữ H'mông này mới được :).

TaiVenh

Active Member
Thôi xin phép các bác em dừng topic này ở đây.

Mời các bác dành thời gian cho các topic khác, sẽ hữu ích hơn ạ.

Status
Không mở trả lời sau này.