• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó hú vào sáng sớm

gialoui

Chó nhà mình cứ sáng sớm khoảng 5h là nó hú cho tới 6h mới ngưng, làm cách nào để huấn luyện nó hết hú bây giờ. Hàng xóm mình nói chó hú xui lắm :(

Bình thường thôi bạn ơi

Chó vốn là động vật hoang dã, được con người thuần hóa làm vật nuôi nên dù ít dù nhiều nó vẫn còn một vài % nào đó gen cổ xưa (mình không biết gen quy định tiếng hú là gen gì nha), đa phần gen cổ xưa này ẩn nhưng cũng có những con gen này trội ra kiểu hình (hiện tượng lại tổ). Đến như con người còn có những người đốt xương cụt cuối cùng còn phát triển thành đuôi cơ mà. Vậy nên chó hú cũng là điều dễ hiểu, nói chó nhà mà hú là đen đủi hay bị ma nhập gì gì đó là không đúng đâu, bạn đừng mang chó cưng của mình đem bán mà tội nó. Nếu con chó nhà bạn có thói quen hú từ 5 giờ sáng đến 6 giờ sáng thì tốt nhất cũng vào thời điểm này bạn nên dậy sớm dắt nó đi dạo hoặc cho nó chạy thể dục, kiên nhẫn một thời gian để làm giảm thói quen hú của nó đi thôi. Hoặc nếu nó vẫn hú thì có một biện pháp cưỡng chế để nó không hú là rọ mõm nó lại =)). Chúc bạn thành công.

gialoui

Chó vốn là động vật hoang dã, được con người thuần hóa làm vật nuôi nên dù ít dù nhiều nó vẫn còn một vài % nào đó gen cổ xưa (mình không biết gen quy định tiếng hú là gen gì nha), đa phần gen cổ xưa này ẩn nhưng cũng có những con gen này trội ra kiểu hình (hiện tượng lại tổ). Đến như con người còn có những người đốt xương cụt cuối cùng còn phát triển thành đuôi cơ mà. Vậy nên chó hú cũng là điều dễ hiểu, nói chó nhà mà hú là đen đủi hay bị ma nhập gì gì đó là không đúng đâu, bạn đừng mang chó cưng của mình đem bán mà tội nó. Nếu con chó nhà bạn có thói quen hú từ 5 giờ sáng đến 6 giờ sáng thì tốt nhất cũng vào thời điểm này bạn nên dậy sớm dắt nó đi dạo hoặc cho nó chạy thể dục, kiên nhẫn một thời gian để làm giảm thói quen hú của nó đi thôi. Hoặc nếu nó vẫn hú thì có một biện pháp cưỡng chế để nó không hú là rọ mõm nó lại =)). Chúc bạn thành công.
Khớp mõm nó lại thì lúc mở ra ko bik nó có cắn mình ko, con nhà mình hung hăng, hay cạp đồ lắm :( Ak mak ko bik mua xương về cho nó gặm thì lâu ngày nó có bỏ tật cắn phá đồ ko??

Sợ chó cắn thì không nên nuôi chó :D, mình nói thật áh. Khớp mõm chó chỉ là biện pháp cưỡng bức thôi, mình nghĩ buổi sáng bạn nên dẫn nó đi dạo hoặc cho nó làm một việc gì đấy để bận cái mõm nó thì nó sẽ không hú nữa, lâu dần thành quen áh. Còn riêng việc cạp đồ,nếu nó còn nhỏ thì thói quen sẽ giảm dần và mất hẳn khi chó đã trưởng thành. Nếu nó đã lớn mà vẫn cạp đồ (thói quen xấu) thì bạn phải tìm cách trị nó, ví dụ thế này, xích cu cậu lại, chọn một món đồ nào nó hay cạp nhất xức dầu gió hoặc nước ớt tiêu cay xè vào, tung cho cu cậu vờn (nhớ là xung quanh không có món đồ nào khác nha), cu cậu sẽ xực và ... :((. Nó sẽ chưa chừa được ngay đâu nhưng rồi một hai lần nó sẽ hiểu là không nên đụng vào đồ vật của chủ.
Việc nuôi dưỡng và huấn luyện chó cũng dễ mà cũng khó, quan trọng là bạn nhiều mưu mẹo và hiểu được đặc tính tốt, xấu của chó nhà bạn thôi, khuyến khích những gì nó làm tốt, lạnh nhạt những khi nó làm bạn phật ý và đôi khi cũng phải thể hiện bản lãnh, cứng rắn để nó hiểu rằng : ta là chủ còn mày là đầy tớ. Cố gắng lên bạn nhé, chúc bạn thành công

Thông thường chó hú sớm hoặc sũa sớm là do mắc vệ sinh, bạn thử mở của cho nó ra ngaoì đi vệ sinh thử coi!

không phải vậy đâu bạn ak. vì mình đảm bảo với bạn chó nhà bạn ấy hú theo một phản xạ tự nhiên vì ngày nào nó cũng lặp đy lặp lại đúng thời gian đấy và nó nghe thấy nó sẽ làm theo. VD bạn thử đặt cái đồng hồ có báo thức ngày nào cũng vậy thì chắc chắn khi cái chuông kêu con chó sẽ hú ầm lên. bạn thử đến các doanh trại quân đội ấy. sáng có kẻng báo thức người hô chó hú ngang nhau luôn. mình đã từng đy lính lên biết vì chó nhà dân bên cạnh nó cũng hú như chó sói ấy. còn bạn muốn chó hết hú chỉ có cách đến đúng giờ nó hay hú nếu đang nhốt bạn thả nếu thả bạn xích vào và đang xích thì bạn đùa nghịch với nó hoặc mang nó đi chỗ khác là nó sẽ k làm theo thói quen ấy nữa. mình đảm bảo sẽ dc.

Hainam245

Cho hỏi là chó nhà mình cứ đêm nó hú ... Ban ngày k có việc gì làm nó cũng hú thì phải ntn