• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó GSD đực của phamhuyduc

:Dđây là chú GSD đầu tiên cháu nuôi,góp vui với vp vài tấm ảnh cháu mới chụp bằng điện thoạiDog Eye
GSD đực:Willi
trại:pDF

Xem xong mấy bức ảnh vẹo hết cả cổ... Đức chụp hình dáng em nó để anh em nhận xét nhé... vẹo cổ xem và hình mờ thì nhận xét sao nổi.

behina

Béo lại ném đá hội nghị rồi, nhưng mà cũng mỏi thật he he

Thủydx

Member
Xem xong mấy bức ảnh vẹo hết cả cổ... Đức chụp hình dáng em nó để anh em nhận xét nhé... vẹo cổ xem và hình mờ thì nhận xét sao nổi.
Chú Willi này bắt bên trại PDF chỗ bác TrungAC, mời anh em sang bên mục giới thiệu trại chó giống PDF, tha hồ ngắm ảnh đẹp.
Em này dáng dấp rất hay, chúc mừng bạn.

hihi tại em mới post ảnh lần đầu lên chưa quen,cám ơn mọi người ghé thăm em nó nha

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Mình nhìn ảnh không được chính xác lắm, nhưng Đức thử kiểm tra lại hai chân trước của nó xem có phải hơi bị hạ bàn hay không nhé? Nếu nó có hiện tượng bị hạ bàn thì cần phải can thiệp ngay kẻo để lâu sẽ rất khó khắc phục. Có gì thông báo lại để anh em cùng trao đổi kinh nghiệm.

Mình nhìn ảnh không được chính xác lắm, nhưng Đức thử kiểm tra lại hai chân trước của nó xem có phải hơi bị hạ bàn hay không nhé? Nếu nó có hiện tượng bị hạ bàn thì cần phải can thiệp ngay kẻo để lâu sẽ rất khó khắc phục. Có gì thông báo lại để anh em cùng trao đổi kinh nghiệm.[/QUO

anh ơi,vì lần đầu nuôi berger lên kinh nhiệm của em vẫn ít quá,em cũng hỏi mấy anh có kinh nhiệm trên diễn đàn rồi,con Willi của em về khoản hoạt động thì ko phải, vì em rất siêng dẫn nó đi dạo,mà nghuyên nhân chíng là nhà em rất nhỏ,em phải nuôi nó trên tầng 3,và gạch sân là nền đá hoa,lên rất trơn,em nghĩ xhính vì lý do này mà nó bị hạ bàn,vậy anh có cách gì hay chỉ em với,em đang định mua mấy tấm nhựa về để lát lại nền cho nó,theo anh như vậy có ổn ko,mong anh chỉ giúp em chút kinh nhiệm,rất mong tin anh sớm,cám ơn anh nhiềuDog Eye

Mình nhìn ảnh không được chính xác lắm, nhưng Đức thử kiểm tra lại hai chân trước của nó xem có phải hơi bị hạ bàn hay không nhé? Nếu nó có hiện tượng bị hạ bàn thì cần phải can thiệp ngay kẻo để lâu sẽ rất khó khắc phục. Có gì thông báo lại để anh em cùng trao đổi kinh nghiệm.
cháu xin lỗi,ko biết đây có phải chú Hoa ko ạh,cháu rất cám ơn chú vì đã sớm chỉ cho cháu,ko biết bây giờ sửa có còn kịp ko nữa,vài hôm tới cháu lại xin phép lên trại chú chơi nhé,nhân tiện cháu muốn nhờ chú tư vấn giúp cháu vài vấn đề,cháu cám ơn chúDog Eye

nqd123

Member
Mr Đức à, theo mình thì mặc dù hơi bị vẹo cổ một tý nhưng nhận xét của Bác Hoa mình thấy rất chân tình. So với khi đ/c đưa nó về từ trại của Bác Trung AC thì bạn làm nó xấu đi đấy (thông cảm vì có sao nói vậy). Theo mình thì phương án đ/c đưa ra là tương đối hợp lý, mình chỉ thêm là quây nó lại một khoảnh như cái chuồng vậy, như thế vừa đỡ tốn tấm nhựa, vừa tránh vài tháng nữa rất có thể nó sẽ cắn cái ống điều hòa và cắn cả vào dây điện của máy (rất nguy hiểm) vì tuổi chó thay răng nó sẽ thế mà. Vài lời góp ý nho nhỏ, mong đ/c sẽ chăm nó trưởng thành, lên một con chó đẹp, đỡ uổng cái nguồn gốc của nó (nếu mình không nhầm thì nó cũng có nguồn gốc rất tốt, được ra đời từ trại của Bác Trung AC - một người rất kỹ trong chọn nguồn gốc, nhân giống chó thuần chủng tại VN giúp cho anh em có điều kiện có những con chó đẹp.).
Chúc Willi hay ăn, chóng lớn, đẹp!

Bạn à anh Hoa nhìn chuẩn đấy mình nhì củng thấy đúng như vậy nhung yên tâm là hơn 3 tháng chua sao còn chua tốt miển la chế độ dinh duỏng hợp lý va không đuọc cho ăn no mà nên chia ra làm nhiều bua va tich cuc tap luyên.bổ xung canxi phù hợp.cần tu vân thêm b.s thú y.chuc bạn thành công.

luycky

Bạn à anh Hoa nhìn chuẩn đấy mình nhì củng thấy đúng như vậy nhung yên tâm là hơn 3 tháng chua sao còn chua tốt miển la chế độ dinh duỏng hợp lý va không đuọc cho ăn no mà nên chia ra làm nhiều bua va tich cuc tap luyên.bổ xung canxi phù hợp.cần tu vân thêm b.s thú y.chuc bạn thành công.
chào Anh sinh Hà Đông !:kiss:độ này tham gia diễn đàn chăm chỉ ghê. đã tìm được con gsd nào ung ý chưa?

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Đức à! Có rất nhiều lý do dẫn đến tình trạng chó con bị hạ bàn (nhất là chó con ở độ tuổi từ 2 đến 6 tháng), ví dụ như thiếu can xi; thiếu được vận động; cho ăn quá no (quá tải); nền lát quá trơn không có ma sát nên chó đi không được thật chân...vv và vv. Riêng về chế độ vận động, không chỉ đơn thuần là việc dắt đi bộ dạo chơi như vậy đã đủ cho nó đâu, phải cho nó vận động ở chế độ chạy nhảy tự do và tốc độ cao một chút (ví dụ như ném một quả Ten-nít cho nó chạy theo nhặt quả bóng đem về) khi đó nó sẽ được chạy hết khả năng vốn có của nó. Nhiều con chó ít được vận động không những bị hạ bàn mà hai tai cũng rất khó dựng (Ví dụ như con Parish hiện nay mình đang nuôi, lúc nhỏ ít được vận động nên một bên tai của nó lúc dựng, lúc đổ; đó là do lỗi của người nuôi). Còn do thiếu can xi thì có thể bổ xung can xi cho nó theo nhiều cách, cho ăn xương để bổ xung can xi, uống hoặc tiêm can xi (việc này bạn phải tham vấn ý kiến của Bác sĩ thú y). Còn nền lát bị trơn do thiếu ma sát, bạn có thể rắc lên đó 1 lớp cát mỏng, hoặc mùn cưa, khi chó đi giải nó sẽ hút nhanh nên đỡ bị trơn. Nếu do ăn quá tải thì phải điều chỉnh lại khẩu phần và chế độ ăn. Cho chó con ăn, ta nên chia ra làm nhiều bữa ăn nhỏ, không nên cho ăn dồn lượng thức ăn quá nhiều vào một hoặc hai bữa, như vậy chó sẽ dễ bị võng lưng, hoặc bị hạ bàn do phải gánh một lượng thức ăn quá tải so với bộ xương còn quá non nớt của nó. Đôi lời trao đổi cùng bạn, xem chỗ nào hợp lí hoặc chưa hợp lí trong quá trình chăm sóc "cún cưng" thì mình điều chỉnh lại cho phù hợp. "Để có được một chú chó phát triển hoàn hảo, thì chất lượng giống quyết định 50% và khâu chăm sóc nuôi dưỡng quyết định 50% còn lại". Hiện nay bạn đã có 50% rồi, còn 50% nữa bạn hãy cố gắng lên nhé! Chúc thành công!!!

vuong_cau

Member
Các bác cứ load ảnh về máy rồi xoay ảnh trên window picture and fax viewer là ổn mà, đâu cần vẹo cổ hihihihi. Đức cứ ra hiệu thuốc hỏi mua mấy vỉ canxi về cho nó uống là ổn. Đừng như mình hồi mới nuôi ko biết, nghe lời người ta đi mua về 2000vnd một viên can xi hề hề hề, đến giờ ( 2 năm rồi) mà vẫn bực mình ( vì mình dốt ).

cám ơn bạn đã quan tâm đến Willi,hiện tại em nó đang thay lông,trông ko được ngon lành lắm,đợi qua đợt thay lông này nhất định mình sẽ up ảnh em nó lên,nhờ sự giúp đỡ và tư vấn của mọi người lên giờ chân em nó đã khỏi hẳn rồi,xin cảm ơn tất cả mọi người,em sẽ up ảnh nó trong thời gian sóm nhất

hôm nay dắt em nó đi chơi,nhân tiện nhờ "fan hâm mộ" của Willi chụp hộ vài kiểu ảnh luôn,và hôm nay là ngày em nó được tròn 5 năm tháng tuổi,anh em xem nhé...

khanhtungbk

Member
Bạn chăm tốt đấy . Cho em nó vận động thật tốt vào . Mình thấy chân nó đã khá lên rất nhiều rồi