• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó gầm gừ dọa chủ

mochan

Các bác làm ơn giúp e với. E đang nuôi 1 e chó Phú Quốc đc 4 tháng tuổi rồi ( e nuôi từ khi e ý gần 2 tháng tuổi).
Bt e và cả nhà rất yêu thương vs chiều nó, mà nó cũng tỏ ra rất biết cứ mắc lỗi gì là chỉ cần quát 1 tiếng thôi là cụp cụp tai vs đuôi đi vào trg góc.
Nhưng gần đây càng lớn nó càng bướng mắng thì vẫn cụp tại nhưng mặc kệ ko nghe, đánh thì nó lăn quay ra ăn vạ rồi cãi lại, thậm chí còn lao lại kiểu dọa dọa.
Mặc dù e cho ăn rất đầy đủ nhg nó lúc nào cũng cứ như chết đói @@ Mấy hôm vừa rồi nó lục thùng rác làm tung tóe ra, lúc mẹ e ra định hót dọn nó còn sủa và ngoạm dọa mẹ e. Cả e lại gần thùng rác nó cũng gầm gừ dọa, đánh thì nó lại sủa lại dọa.
E ko biết e làm gì ko đúng nữa mà lại có kiểu cho dọa chủ kiểu này? Mà nó cũng mới có 4 tháng tuổi. Nhà e cũng từng nuôi chó rồi ko có con nào dám ngoạm dọa chủ như thế.
Xin các bác cho e lời khuyên với. E sợ cứ thế này lớn hơn tí nữa có khi nó cắn chủ thật cũng nên.

chayzi

Member
Trước mình có bé ta xù, 3 tháng thì pải, lúc nó làm sai, đánh nó nó quay lại gừ :-?? mấy ngày sau mình cho next luôn :|Nói vậy chứ mong bạn tìm cách giao dục lại ko sau bực mình r hối ko kịp

DoaiphamBk

tình huống này của bạn ko xử ko được
bạn để lâu sẽ rất nguy hiểm
theo mình bạn nên làm thế này
nó đang trong giai đoạn phát triển nên nó chưa biết vị trí của nó trong gia đình, nếu bạn chiều nó trong những tình huống như trên tức là bạn mặc nhiên nó có quyền nhièu hơn bạn. việc đầu tiên bạn làm là khi cho ăn bạn bắt nằm rồi mới để bát cơm xuống, sau khi để xuống rồi vẫn bắt nằm. khi nào nó ngoan nghe lời thì mới cho ăn.
tiếp sau nếu nó gầm gừ ko nghe lời và táp lại thì bạn dùng hai tay tóm gáy nhấc lên và quát to. hư. nếu nó vẫn ko nghe thì dùng dép táng cho mấy phát khi nào nó kêu ăng ẳng và cúp đuôi tuân phục thì thôi. nhưng khi đó bắt buộc ko đượcchiều theo ý nó, phải phạt ngay. chỉ cần 2 lần thôi sẽ ngoan ngay.

mochan

nhưng thỉnh thoảng nó mới gầm gừ như thế nên mình ko biết phải dạy vào thời điểm nào nữa :( Mình mà cầm bát cơm cái là nó chồm chồm lên rồi ko thể bắt nó nằm đc đâu. Bạn có cách nào để bắt nó nằm xuống ko?

hoangthaiha

Member
Nó mà gầm gừ thì cầm dép phang luôn cho mấy phát - đánh cho nó sợ chạy thì mới được.

langtu_yenthanh

Active Member
Trường hợp này mình gặp rồi, đang nuôi 1 e béc ở nhà. Ông già về quê họ hàng cho 1 đôi chó lài tầm 3 tháng. Bọn này khá dữ, ra cho ăn cơm mình lại gần là nó gầm gừ. Đá cho phát là có hiện tượng cắn lại, mà cả 2 con có xu hướng bật, đứng gầm gừ dọa chủ. Đành phải cầm gậy táng cho 1 trận, chui vào gầm vẫn đánh. Sau cứ nhìn thấy mình lên là vừa chạy vừa đái. :D. Đánh cho 1 lần như thế là lần sau sợ hẳn và k có hiện tượng sủa hay gầm gừ nữa, bảo nghe răm rắp. Bọn chó lài nó dữ nhưng cũng khá là khôn. Sau nuôi lớn cho ông chú ở quê nuôi trông nhà.

cách làm của bạn angtu_yenthanh theo mình là không tốt lắm.bạn nên xích nó lại,ban cho nó đi đâu cung nắm dây xích nó chạy len trước bạn thì bạn giật dây xích nạt to và nắm ngắn xích ngắn lại bắt nó đi 1 bên bạn.lúc cho ăn bạn cầm bát cơm đứng trước nó cách vừa dây xích nó để nó không chạm tới bạn và nạt nó ngồi và giơ bát cơm nó lên cao thì nó sẽ hướng theo bát cơm và ngồi xuống.lúc nó ngồi rồi thì khen nó ngoan và với cho no ăn.cứ như vậy là ok.chúc bạn thành công

langtu_yenthanh

Active Member
cách làm của bạn angtu_yenthanh theo mình là không tốt lắm.bạn nên xích nó lại,ban cho nó đi đâu cung nắm dây xích nó chạy len trước bạn thì bạn giật dây xích nạt to và nắm ngắn xích ngắn lại bắt nó đi 1 bên bạn.lúc cho ăn bạn cầm bát cơm đứng trước nó cách vừa dây xích nó để nó không chạm tới bạn và nạt nó ngồi và giơ bát cơm nó lên cao thì nó sẽ hướng theo bát cơm và ngồi xuống.lúc nó ngồi rồi thì khen nó ngoan và với cho no ăn.cứ như vậy là ok.chúc bạn thành công
Hihi. Mình đã dùng cách nhẹ nhàng rồi nhưng nó k nghe, 2 con đấy nó còn bảo vệ nhau, cùng gầm gừ và dơ chân là nó phi ra cắn chứ k sợ. K tóm được cổ mà xích ý bạn à. Sờ vào người là nó cắn, chó 3 tháng nên nó khá cứng đầu. Bạn nào bảo dùng chân đạp hay dơ tay đánh nó là nó cắn lại ngay. Vài lần mới phải dùng biện pháp mạnh, chứ bình thường chó con nuôi từ nhỏ nó rất thuần, kể cả người lạ vào mà có chủ dẫn đi k bao giờ nó sủa chứ đừng nói là gầm gừ chủ. Đánh phủ đầu 1 lần nó sợ là lần sau k dám nữa, chứ cứ để nó như thế sau khó dạy lắm mà cắn mình lúc nào cũng khó mà biết được.

nopromiss

Member
Chuẩn luôn! Cứ bướng là cho ăn cái dép cái gậy vào mồm đối với chó to ( không nó ngoạm nuốt trọn bàn tay, bàn chân mình luôn nếu vả hoặc đá ) Dòng chó nhỏ thì vả 1 phát thẳng vào mõm sock lại tinh thần cho nó, nó không kịp đớp luôn. Còn 1 lời khuyên với bạn, dòng Phú Quốc bạn nuôi tấn công rất nhanh nên dùng cái gậy dài, trước cậu bạn có gửi mình con Pitbull mấy ngày để đi chơi, mình để trên tầng 4 không có chủ, nó dữ quá, mình định cầm gậy lên dạy cho nó 1 bài học, ai ngờ thấy nó nhanh quá mình chạy suýt chết, chỉ kịp đóng cửa chạy xuống lấy dùi cui điện lên phang, :D nó đớp mình vụt cứng đơ người rồi bỏ vào chuồng. >:D<

mochan

cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Mấy hôm nay e cũng đang dành nhiều thời gian để dạy dỗ lại nó. Giờ nó mới 4 tháng vẫn còn dạy được chứ sau nó lớn mà vẫn thế này thì e sợ lắm

hoanglynk0122

Trường hợp này mình gặp rồi, đang nuôi 1 e béc ở nhà. Ông già về quê họ hàng cho 1 đôi chó lài tầm 3 tháng. Bọn này khá dữ, ra cho ăn cơm mình lại gần là nó gầm gừ. Đá cho phát là có hiện tượng cắn lại, mà cả 2 con có xu hướng bật, đứng gầm gừ dọa chủ. Đành phải cầm gậy táng cho 1 trận, chui vào gầm vẫn đánh. Sau cứ nhìn thấy mình lên là vừa chạy vừa đái. :D. Đánh cho 1 lần như thế là lần sau sợ hẳn và k có hiện tượng sủa hay gầm gừ nữa, bảo nghe răm rắp. Bọn chó lài nó dữ nhưng cũng khá là khôn. Sau nuôi lớn cho ông chú ở quê nuôi trông nhà.
Mih ủng hộ cách đậy dỗ với biện pháp mạnh của bạn khi giặp những đồng chí bướng. Tuy nhiên mih phản đối dùng gậy, thay vào đó là roi mềm (ống nước, thắt lưng da cũ ...) vừa đau cho chó thấm đòn nhớ lâu, vừa không làm hại cơ và xương của chó do việc bạn dùng gậy đánh.

Mình cũng mới có 1 cún được 2 tháng rưỡi. Khi ăn mà sờ vào người là nó gừ gừ, mấy lần đã trấn áp tư tưởng bằng cách quát và đập xuống đất thì nó sợ chạy đi, cho ăn lại sờ thì ko gừ nữa, nhưng vài hôm ko làm thế thì lại gừ.
Mà nó ăn hùng hục lắm, toàn ngoạm 1 miếng to quá khổ rồi như là nuốt chửng, làm sao cho nó từ tốn nhỉ.

akjta

Mih ủng hộ cách đậy dỗ với biện pháp mạnh của bạn khi giặp những đồng chí bướng. Tuy nhiên mih phản đối dùng gậy, thay vào đó là roi mềm (ống nước, thắt lưng da cũ ...) vừa đau cho chó thấm đòn nhớ lâu, vừa không làm hại cơ và xương của chó do việc bạn dùng gậy đánh.
Mình cũng mới có 1 cún được 2 tháng rưỡi. Khi ăn mà sờ vào người là nó gừ gừ, mấy lần đã trấn áp tư tưởng bằng cách quát và đập xuống đất thì nó sợ chạy đi, cho ăn lại sờ thì ko gừ nữa, nhưng vài hôm ko làm thế thì lại gừ.
Mà nó ăn hùng hục lắm, toàn ngoạm 1 miếng to quá khổ rồi như là nuốt chửng, làm sao cho nó từ tốn nhỉ.
Các bác làm ơn giúp e với. E đang nuôi 1 e chó Phú Quốc đc 4 tháng tuổi rồi ( e nuôi từ khi e ý gần 2 tháng tuổi).
Bt e và cả nhà rất yêu thương vs chiều nó, mà nó cũng tỏ ra rất biết cứ mắc lỗi gì là chỉ cần quát 1 tiếng thôi là cụp cụp tai vs đuôi đi vào trg góc.
Nhưng gần đây càng lớn nó càng bướng mắng thì vẫn cụp tại nhưng mặc kệ ko nghe, đánh thì nó lăn quay ra ăn vạ rồi cãi lại, thậm chí còn lao lại kiểu dọa dọa.
Mặc dù e cho ăn rất đầy đủ nhg nó lúc nào cũng cứ như chết đói @@ Mấy hôm vừa rồi nó lục thùng rác làm tung tóe ra, lúc mẹ e ra định hót dọn nó còn sủa và ngoạm dọa mẹ e. Cả e lại gần thùng rác nó cũng gầm gừ dọa, đánh thì nó lại sủa lại dọa.
E ko biết e làm gì ko đúng nữa mà lại có kiểu cho dọa chủ kiểu này? Mà nó cũng mới có 4 tháng tuổi. Nhà e cũng từng nuôi chó rồi ko có con nào dám ngoạm dọa chủ như thế.
Xin các bác cho e lời khuyên với. E sợ cứ thế này lớn hơn tí nữa có khi nó cắn chủ thật cũng nên.
bài này cũng lâu r`,giờ k biết nó thế nào
Giai đoạn chó 2 --> 4 tháng là giai đoạn chó bạn đang tìm hiểu, ngứa răng, thay lông
Đặc biệt trong giai đoạn này mà cún của bạn có dấu hiệu bướng thì k nên chiều
Khi chó grrr lại chủ, bạn cứ tìm vật gì đó như ba ton, đá xanh, dao phay mà phang, phang cho tới tấp vào, trối trết thì thoy. ( câu này mình giỡn nha, kím gì đó mềm mềm mà đánh nó )
Đến khi chó của bạn kêu ăng ẳng trốn trong 1 góc kẹt nào đó thì bạn zụ zụ nó là xong ngay