• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó coocker

pink89

các bạn ơi mình mới nuôi chó coocker nen muốn biết thêm về jiong chó này.Giống chó này có mấy loại hả các bạn. sao mình thấy có em thì lông xoăn có em thi lông thẳng tưng vậy. hay la do mình cắt tỉa

biron

Member
cocker như có 2 loại thì phải, 1 là cocker tây ban nha, 2 là cocker mĩ, tính tình thì như trẻ con ấy,thích nô đùa,nếu bạn nuôi thì phải tìm hiểu kỹ giống này rồi hãy nuôi nhé,nhiều người thích em nó sau 1 thời gian mang về nuôi không chịu đc phải bán thống bán tháo đi tội em nó lắm,lý do chính là em nó tai to,ăn quết bẩn và chân trùm lông ở 4 chân, bẩn khi thấy người nhảy chồm lên người, rất khó chịu,có người còn gọi bọn này là chó lau nhà :) hì nhưng nếu yêu e nó thì nuôi chăm chút cũng tình cảm lắm :p

pink89

cảm ơn bạn nhieu nha. quả thật mình đang rất hoảng với em cua mình hic hic.. không khac gi nuôi trẻ con thật ban ah. Nhưng mình không bit giống chó nay có nhớ chủ không hả bạn. vì đây là em cún đầu tiên mình nuôi. ^^

Vocalist

Member
cảm ơn bạn nhieu nha. quả thật mình đang rất hoảng với em cua mình hic hic.. không khac gi nuôi trẻ con thật ban ah. Nhưng mình không bit giống chó nay có nhớ chủ không hả bạn. vì đây là em cún đầu tiên mình nuôi. ^^
cocker là giống chó rất thân thiện, nên bạn sẽ có cảm giác ai cũng là chủ của nó hic.. Nhưng mình nuôi 1 thời gian thấy nếu bạn chịu khó cho bé ăn và đi dạo, thì ít nhiều bạn cũng được coi là chủ của bé đấy. Bé vẫn mừng với người lạ nhưng với bạn thì sẽ nghe lời và quấn hơn hẳn!

pink89

ui bạn ơi nếu em ý ma mừng cả ngươi lạ thì coi như là hỏng rùi. làm sao mà trông nhà dc hả bạn. àh hay mình cho em ý ở nhà đến khi lớn lớn mới cho ra dc không hả bạn. bạn đang nuôi chó gì thế:)

giống chó này quý chủ lắm bạn ạ.mình cũng chăm 1 pé.mẹ mình bảo lúc mình không có nhà nó bùn thiu thế mà vừa về 1 cái là nó mừng quýnh lên, nhảy chồm lên người.giống chó này lại muốn gần chủ nữa như là lúc nào cũng muốn nhìn thấy chủ vậy.nuôi cocker mình tin là có những lúc rất vui nhưng cung có nhức lúc thấy nản với lũ bướng bỉnh này....chúc bạn và cún khỏe

ui bạn ơi nếu em ý ma mừng cả ngươi lạ thì coi như là hỏng rùi. làm sao mà trông nhà dc hả bạn. àh hay mình cho em ý ở nhà đến khi lớn lớn mới cho ra dc không hả bạn. bạn đang nuôi chó gì thế:)
không biết cún của các bạn thế nào chứ em cocker nhà mình đanh đá lắm, ai lạ mặt mà léng phéng gần nhà là nó đuổi cho chạy việt giã luôn:D

pink89

[W]ind [S]ea;512276 nói:
không biết cún của các bạn thế nào chứ em cocker nhà mình đanh đá lắm, ai lạ mặt mà léng phéng gần nhà là nó đuổi cho chạy việt giã luôn:D
ui vậy hả. em nhà mình thì ai cũng theo. tớ rất lo nhưng thỉnh thoảng tự nhủ chắc em ý bé nên thế thui em tớ dc 3 tháng. em bạn được mấy tháng hihi

pink89

[W]ind [S]ea;512273 nói:
giống chó này quý chủ lắm bạn ạ.mình cũng chăm 1 pé.mẹ mình bảo lúc mình không có nhà nó bùn thiu thế mà vừa về 1 cái là nó mừng quýnh lên, nhảy chồm lên người.giống chó này lại muốn gần chủ nữa như là lúc nào cũng muốn nhìn thấy chủ vậy.nuôi cocker mình tin là có những lúc rất vui nhưng cung có nhức lúc thấy nản với lũ bướng bỉnh này....chúc bạn và cún khỏe
mình cũng đang chết giở việc phuc vụ vệ sinh em ý đây. nhưng nhìn cái mặt thì trả nỡ ra tay cho ăn đòn. nhìn đáng yêu khủng khíp hihihi

em nhà mình thuộc loại máu mặt trong xóm rồi bạn ạ:D.cô nàng khoảng hơn 3t (mình không bít chính xác vì bé nhà mình đã qua tay mấy người rồi mà người ta đâu có để ý đâu. :-??khổ thế đó)

bi.ryan

Member
mình mới đi du lịch nước ngoài gần 2 tháng về mà vừa bước chân đến cửa nhà thì nó đã đứng đợi sẵn, đít ngoáy tít, lưỡi thè lè...vừa mở cửa ra thì nó nhảy chồm lên người, vẻ mặt hớn hở, sung sướng...đi đường dài mệt mỏi, về đến nhà gặp cảnh đó thì bao muộn phiền tan biến hết bạn à ^^ ...cocker thực sự là 1 giống chó nuôi trong nhà rất tốt, tình cảm, thân thiện...phải mỗi cái tội cocker hôi hơn các giống khác (chó nhà mình chăm sóc thì chưa bao giờ ngửi thấy mùi hôi ), mùa này đang mùa thay lông, lông rụng nhiều...chịu khó chải là sạch thôi...nói chung ngoài các vấn đề về lông lá thì cocker là 1 giống chó hoàn hảo (theo suy nghĩ bản thân)
Thân.

mình cũng đang chết giở việc phuc vụ vệ sinh em ý đây. nhưng nhìn cái mặt thì trả nỡ ra tay cho ăn đòn. nhìn đáng yêu khủng khíp hihihi
em nhà mình cũng thế, mỗi lần dọa đánh nó là nó nằm lăn ra lun, chưa đánh đã ăn vạ rồi, mà bé nhà mọi người có chịu ăn và dễ ăn không

bi.ryan

Member
[W]ind [S]ea;512333 nói:
em nhà mình cũng thế, mỗi lần dọa đánh nó là nó nằm lăn ra lun, chưa đánh đã ăn vạ rồi, mà bé nhà mọi người có chịu ăn và dễ ăn không
ăn như heo =.=.............................................................................

Vocalist

Member
Cocker ăn uống dễ, ngoan ngoãn, nhưng cũng nghịch lắm, nên mình nghĩ ít nhiều bạn cũng phải nghiêm khắc với em nó, không thì dễ sinh hư lắm, nghiêm khắc cũng là 1 cách để bạn khẳng định vị trí của mình với bé nữa đấy. Mà Cocker thường hôi hơn dòng chó khác phần lớn là do mùi ở tai gây ra, bạn chịu khó vệ sinh tai cho bé sạch sẽ nhé, lấy khăn ẩm lau cho bé, cẩn thận lúc tắm, đừng để nước chảy vào dễ gây thối tai!

Cocker ăn uống dễ, ngoan ngoãn, nhưng cũng nghịch lắm, nên mình nghĩ ít nhiều bạn cũng phải nghiêm khắc với em nó, không thì dễ sinh hư lắm, nghiêm khắc cũng là 1 cách để bạn khẳng định vị trí của mình với bé nữa đấy. Mà Cocker thường hôi hơn dòng chó khác phần lớn là do mùi ở tai gây ra, bạn chịu khó vệ sinh tai cho bé sạch sẽ nhé, lấy khăn ẩm lau cho bé, cẩn thận lúc tắm, đừng để nước chảy vào dễ gây thối tai!
bé ở ava là của vocalist đó hả...bây giờ mới được thấy...trông đáng yêu ghê...>:D<

Vocalist

Member
[W]ind [S]ea;513813 nói:
bé ở ava là của vocalist đó hả...bây giờ mới được thấy...trông đáng yêu ghê...>:D<
Ừh, avar là pé Tin nhà mình. Cảm ơn bạn nhé. Cún nhà windsea cũng đẹp lắm >:D<

p0rsche_handsome

mình cũng nuôi 1 bé... đàn ông mà nhõng nhẽo lắm. đôi khi có những hành động như 1 đứa trẻ vậy.ăn thì chảnh chọe.. nhiều cơm ít thịt thì kiểu gì cũng còn thừa cơm,nhiều thịt thì hết sạch bách.chưa đầy 3 tháng đã bjk đi vs đúng chỗ.đây là e cooker thứ 2 mình nuôi. em đầu do chưa có kn nên bị hôi thật. còn porscher nhà mình bh thì lúc nào cũng thơm phức,rất thích đc sấy, chải lông và ngoáy tai ^^ đáng iu lắm

phamhuy

Member
con nhà mình thì sáng ra toàn ị ra chuồng ông bà già kêu wa bác nào có phương pháp nào thì chỉ giùm chó nhà mình là cái 1,5 tuổi rùi

npthao

Bé nhà mình ăn xong cho ra vườn thì đi ị, nhưng hễ cứ thả ra san là thể nào chiều về cũng một bãi rồi, đi tè thì vô tội vạ luôn, các bác nuôi cocker cho em ý kiến với.

nikita24480

Member
@npthao: bé nhà em đc bao nhiêu tháng rồi? Nếu bé còn bé thì đi tiểu nhiều hơn bé lớn đấy. Việc luyện tập phải có thời gian và nên tiến hành khi bé còn nhỏ. Lúc bắt bé về là em bắt đầu luyện luôn. Bé còn nhỏ thì cho ăn ngày 4 lần, lớn lên 1 chút thì 3 lần, khi trưởng thành rồi thì chỉ cần 2 lần. Nước thì để cho uống nhiều hơn khi còn bé. Lớn 1 chút thì chỉ cho uống khi ăn. Cho ăn uống đúng giờ để tiện theo dõi việc bé đi vệ sinh. Cho bé ăn xong thì khoảng 5-10' là cho bé đi vệ sinh vào chỗ mà mình muốn. Nên là cùng 1 chỗ để bé đỡ lầm lẫn. Dẫn bé ra chỗ vệ sinh rồi đợi bé đi xong mới dẫn vào. Nhưng đợi khoảng 5-10' ko thấy bé đi thì nên cho bé vào. Rồi theo dõi bé tiếp đến khi bé có triệu chứng muốn vs. Có bé ăn uống 1 lúc xong mới vệ sinh nhưng có bé đi luôn. Ghi lại thời gian để theo dõi giữa các lần để canh giờ cho bé đi.
Để ý luôn để bé trong tầm quan sát của mình để nếu thấy bé có biểu hiện chuẩn bị vs( thường là đi loanh quanh, hít đất) thì bế bé ngay ra nơi vs của bé. Nếu chẳng may bé đi ra nhà thì lau bằng giấy báo rồi để tờ giấy báo đó vào nơi vệ sinh của bé để bé nhận biết mùi mà đi vào lần sau. Chỗ bé vệ sinh nhớ lau hết sức cẩn thận để ko còn tí mùi nào. Nếu ko khi bé ngửi thấy mùi sẽ lại đi tiếp vào chỗ ấy. Vì bé tưởng đấy là chỗ đi vs. Nếu bắt đc bé khi bé bắt đầu vs thì nói : không hoặc no hoặc ê rồi bế bé ngay ra nơi bé cần vs rồi đợi bé thực hiện nốt việc đó. Chú ý là bé ko hiểu tiếng người. Chó ko phải trẻ con nên ko thể giải thích đc. Kể cả chủ cơ quát lạc cả giọng khi bé đã gây án xong thì bé sẽ ko hiểu tẹo nào đâu. Ko nen dí mũi bé vào nơi bé đi bậy. Vì bé sẽ ko hiểu ý mình muốn gì. Phải bắt đúng quả tang khi bé đang gây án hoặc sau khi gây án từ 3-5 giây.

Bé thường đi vệ sinh sau khi ăn xong, sau khi ngủ dậy buổi sáng, sau khi ngủ dậy sau bữa ngủ ngắn giữa ngày. Vậy nên cho bé đi vs ngay sau khi ăn 1 lúc, sau khi ngủ dậy buổi sáng, sau các bữa ngủ ngắn ban ngày, trước khi đi ngủ ban đêm.

Khi không thể quan sát bé đc, khi em ra ngoài thì nên giốt bé vào cũi. Cũi nên chỉ nhỏ hoặc to hơn 1 chút so với cơ thể bé. Thường thì các bé thường đi trong cũi khi bị ở quá lâu hoặc chuồng rộng quá. Chuồng nhỏ chỉ đủ cho bé nằm hoặc duỗi thì bé sẽ không vệ sinh đâu.

@phạm huy: em xem lại xem thời gian giốt bé xem có dài quá không? Hoặc chuồng có rộng quá không? Ngày em cho bé đi mấy lần? Có đủ ko?