• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó con mới về bị chó củ cắn , giúp mình nha

withyou123

Mình mới xin 1 con chó great dance còn nhỏ lắm , nhưng bị 1 con chó củ của mình là chó cỏ hung hăn lắm , nó hay cắn gà cắn mèo người ta quài à .Các bạn giúp mình với làm sao chó mình hiền lành với chó mới khi đem về .Chó con đem về chỉ mới bự bằng gấp 1.5 lon cola thui nhưng chân nó dài mà ba mẹ nó thì to cao .Giúp mình với nhe .

yoko1910

Member
Nhóc được mấy tháng tuổi rồi bạn, có thể nó đang trong thời kì mọc răng nên ngứa răng muốn cắn phá + em nó thuộc dạng hiếu động thích hoạt động chạy nhảy nên thế.
Nếu bạn muốn chó hiền lành thì nên xã hội hoá em nó ngay từ lúc còn bé, thường thì great dane rất hiền lành và thân thiện nhưng đôi khi có những cá thể khá là hung dữ và không thân thiện tẹo nào. Đồng thời bạn nên tập cho em nó thói quen nghe lệnh chủ ngay từ bé để sau này dễ kiểm soát, great dane là dòng chó khổng lồ nếu không biết cách dạy bảo thì sau này khá là khổ đấy :D .

withyou123

Chó greatdance mình còn nhỏ nhưng con chó cỏ của nhà mình hung dử quá.Làm sao để 2 con trở nên thân thiện , chó greatdance nhà mình nhỏ lắm chỉ bằng 1.5 loncola thôi

withyou123

Giúp tớ với làm sao chó củ hoà đồng với chó mới , chó củ gặp chó mới làm như mún cắn vậy đó

Onami

Member
Mình không có nhiều kinh nghiệm, nhưng theo mình bạn đến xin chủ cũ của con Great Dane đệm nằm, bát ăn,..... mang về, rồi lấy đồ của con này cho con kia dùng. Trên những đồ dùng đó có mùi của nhau, chúng nó sẽ quen mùi dần dần, và trở nên thân thiện hơn. Trong thời gian chúng chưa quen nhau, bạn nên cách ly 2 con, rồi cho làm quen dần.

Trong Diễn đàn này cũng có nhiều Topic, nhiều bài hướng dẫn cách làm cho chó mới quen chủ, và quen chó cũ. Bạn tìm đọc lại sẽ có ích.

yoko1910

Member
Mình nhớ đã đọc ở đâu đó rằng chó có tính ghen tỵ, trong trường hợp này chú chó cũ đang ở một mình hưởng trọn sự yêu thương chăm sóc của chủ bây giờ bất chợt có thêm một con nữa vào chia sẻ tình cảm đó, ắt chó cũ sẽ ghen và tấn công con chó ( chắc GD của bạn vẫn bé nên " lão kia" mới dám nhăm nhe).
Và trong khi 2 con chó hoàn toàn xa lạ sống cùng một nhà ắt sẽ phải ngầm phân thứ bậc hoặc phân thứ bậc = vũ lực.
Trước bạn mình cũng gặp tình trạng như bạn, sau một thời gian tụi nó tự khác sẽ hoà thuận và chấp nhận nhau, bạn không nên quá lo về việc này.
Trichjsh lời bạn Onami: " Trong diễn đàn có nhiều bài hướng dẫn ghép đàn, làm quen với chó mới"

DuongKon

Cho mình link nhưng bài đó đi mình tình quài không thấy .
Chó củ của mình nó thấy con chó mới thì nó chạy lại định cắn ,mình đả xích con chó củ lại và để con chó mới đi lòng vòng nhưng nó vẩn làm hành động gừ gừ chạy tới .
Chị mình đả cho con chó củ hưởi hơi con chó mới nhưng dc 5p ,thì nó lại xong cắn nhưng mà hên là hụt.tại vì con chó củ của nhà mình hay cắn gà lắm .
Mình muốn con chó củ của mình hoà đồng với con chó mới .Còn chó củ mình nghỉ nó ghen tị nên mình vuốt ve nó trước mặt chó mới củng ko dc .

Cho mình xin mấy cái link của bài đó đi để mình tham khảo .

Tu tim di ban , day ra ma.........................

Bạn kiếm link dùm mình đi sao mình tìm quài không thấy ,thấy toàn mua bán gì đâu ko à

Hung.tinhyeu

Active Member
Cho mình link nhưng bài đó đi mình tình quài không thấy .
Chó củ của mình nó thấy con chó mới thì nó chạy lại định cắn ,mình đả xích con chó củ lại và để con chó mới đi lòng vòng nhưng nó vẩn làm hành động gừ gừ chạy tới .
Chị mình đả cho con chó củ hưởi hơi con chó mới nhưng dc 5p ,thì nó lại xong cắn nhưng mà hên là hụt.tại vì con chó củ của nhà mình hay cắn gà lắm .
Mình muốn con chó củ của mình hoà đồng với con chó mới .Còn chó củ mình nghỉ nó ghen tị nên mình vuốt ve nó trước mặt chó mới củng ko dc .

Cho mình xin mấy cái link của bài đó đi để mình tham khảo .

Tu tim di ban , day ra ma.........................

Bạn kiếm link dùm mình đi sao mình tìm quài không thấy ,thấy toàn mua bán gì đâu ko à
Cách thân hoà, làm quen.

Sẽ thật tuyệt cho chúng ta và cho cả chú chó, nếu trong nhà có hai chú chó hay nhiều hơn thế. Chó có thẻ sống vui vẻ cùng nhau bởi chúng có nguồn gốc là sống bầy đàn. Nếu bạn chắc chắn rằng bạn muốn có hai chú chó trong nhà, nó sẽ tốt hơn nếu bạn không mua cả hai con cùng một lúc. Cả trong việc nuôi dậy cũng như mối quan hệ giữa các chú chó cũng sẽ phải kéo dài một thời gian. Trong khoảng cách thời gian quan trọng này, bạn sẽ tốn rất nhiều thời gian với chú chó. Nếu trong nhà bạn có hai chú chó con, bạn sẽ phải chia sẻ sự quan tâm của bạn. Ngoài ra cũng có thể xẩy ra, hai chú chó sẽ tập trung, quan tâm đến nhau hơn là đến con người. Tốt nhất bạn hãy mua chú chó thứ hai khi chú chó thứ nhất " Sắp " trưởng thành. Hai chú chó đã trưởng thành bạn có thể đón chúng về cùng một lúc, nếu chúng đã có thời gian làm quen nhau trước. Nếu không phải vậy thì bạn phải cho chúng ;làm quen với nhau. Tốt nhất bạn hãy để chúng xuống đất, cách nhau một khoảng vừa đủ để cho chúng tự làm quen với nhau. Như thế bạn cũng có thể tránh được một vấn đề, là một trong hai con sẽ thiết lập ranh giới riêng của nó. Trên mặt đất, một khoảng cách vừa đủ, ví dụ như trong vườn một người quen nơi mà hai con chó hoàn toàn xa lạ, thì về nguyên tắc cơ bản cả hai con đều bỉnh đẳng với nhau. Sau đó bạn hãy đưa cả hai chú chó về nhà. Những chú chó này sau đó có thể tự thiết lập trật tự với nhau.Và trong bất cứ trường hợp nào, bạn cũng đừng tham gia vào cuộc tranh cãi này. Đó là bản năng tự nhiên. Một chú chó có vị trí cao nhất sẽ nhanh chóng chỉ ra thứ hạng của nó, bằng cách chạy vòng quanh vị trí của nó. Bằng cách này nó chỉ còn phải thiết lập một cách đối sử thống trị, điều đó có thể sẽ mang lại nhiều điều không thoải mái cho chính bản thân nó. Khi vị trí thứ hạng đã được thiết lập, thì những con chó còn lại là phần lớn tuân theo một cách tuyệt đối.

Hãy mua một con cún con để bổ sung cho chú chó đã già.

Điều này thường có tác động tích cực đến chú chó đã già. Với những ảnh hưởng của chú chó con, chú chó này sẽ có cảm giác như nó được trải qua mùa xuân thứ hai. Hơn nữa chú chó lớn này với sự dậy dỗ cẩn thận của bạn, sẽ giúp ích rất nhiều trong việc nuôi dậy cún con. Chú cún con sẽ bắt chước cách cư xử của người bạn già này rất nhiều. Nhưng bạn cũng đừng quên là phải quan tâm đến cả hai chú chó phải bằng nhau. Trong nửa năm đầu, bạn hãy đi dạo cùng với hai chú chó ít nhất mỗi ngày mọt lần. Bạn cũng nên nhớ rằng chú chó già cần nhiều thời gian để nghỉ ngơi. Thực sự sẽ không dể dàng cho nó khi ở cạnh một chú chó con luôn hiếu động. Một chú chó con phải nghủ rất nhiều và đôi khi cũng cần có người phanh lại.

Onami

Member
Nhà mình cũng nuôi 4 chú Phú Quốc, lấy về từ 3 đàn khác nhau. Mới nuôi hơn 1 tháng.

Chúng hay đánh nhau, đặc biệt là lúc ăn. Vì mình cố tình để chúng ăn gần nhau.
Mình để mặc chúng đánh nhau, chỉ can thiệp khi thấy nguy cơ chó có thể bị chấn thương nặng.

Con chó trong 1 đàn, cũng như con người trong 1 tập thể, không thể tránh được những cuộc huyết chiến để khẳng định chỗ đứng. Chỗ đứng trong đàn, và chỗ đứng trong xã hội.
Con chó nào yếu hơn, con người nào lép vế hơn, thì phải học cách qui thuận. Nếu không đủ mạnh, mà không chịu qui thuận, sẽ bị tách rời khỏi đàn, tách rời khỏi tập thể, và kết cục là diệt vong.

Mình biết là bạn chủ Topic xót chó khi thấy chúng cắn nhau. Nhưng hãy để chúng cắn nhau. Chấp nhận điều đó là 1 việc khó khăn, nhưng nên chấp nhận. Đừng làm trái quy luật tự nhiên.

tth03

Cho mình hỏi nuôi 2 con chó trở lên ( đực + cái) thì liệu chúng có đi vệ sinh cùng 1 chỗ không các bạn.

Onami

Member
Cách đây mấy phút, 2 con chó to khỏe nhất đàn và non nhất đàn nhà mình lại cắn nhau trong bữa ăn.

Con ít tuổi nhất đàn, nhưng lại bướng và cục tính nhất. Nhìn đôi mắt nhỏ đục ngầu và cái trán dô của nó cũng đã đủ thấy bướng. Còn con to khỏe nhất đàn thì từ 2 tuần nay đã quen với việc nó đến bát nào, thì chú chó đang ăn ở bát đó phải bỏ chạy nhường cho nó ăn.

Hai con này đánh nhau nhiều lần rồi, lần nào mình kéo cổ là chúng cũng buông nhau ra. Nhưng hôm nay có lẽ là cực điểm. Mình cố kéo con chó non hơn ra, nhưng đôi răng nanh của nó đã cắn ngập bả vai con chó lớn. Mãi mới kéo 2 con ra nổi, tí nữa bị con chó lớn nó táp vào tay. Kéo được con chó con ra, thì mình thấy khóe mắt nó đầy nước mắt, đầy uất hận. Chắc là bị áp bức quá nhiều lần rồi, hôm nay nó bật lại.
Không biết sau tối nay thì con nào sẽ giành vị trí đầu đàn. Chắc là còn phải thêm vài trận nữa.

Sợ thật. Bản thân mình ra đời bị bắt nạt nhiều lần, nhưng cũng chưa lần nào quyết đấu sống chết với nhau như con chó con này.

Nhưng đành thôi. Một thời gian nữa, chắc ngôi thứ trong đàn sẽ được xác lập.

lehongduc

Member
Mình mới xin 1 con chó great dance còn nhỏ lắm , nhưng bị 1 con chó củ của mình là chó cỏ hung hăn lắm , nó hay cắn gà cắn mèo người ta quài à .Các bạn giúp mình với làm sao chó mình hiền lành với chó mới khi đem về .Chó con đem về chỉ mới bự bằng gấp 1.5 lon cola thui nhưng chân nó dài mà ba mẹ nó thì to cao .Giúp mình với nhe .

cho con chó con của bạn lạy con chó cũ 7 cái. cầm chân nó lên mà lạy con chó cũ. mỗi cái lạy thỳ nói e lạy a. cái này của dân gian xưa hay làm. thấy hiệu qura phết

Linhgt2

mình nghe các cụ bảo là mua chó mới về là phải bế nó lại gần chó cũ ý, rồi cho nó lạy sống con chó cũ đúng 3 cái. hehe. Để cho "ma cũ không bắt nạt ma mới" nữa. Chưa thử bao giờ, không biết có "hiệu nghiệm" không?:)):))

chó còn cắn nhau một phần là do chó chưa coi chủ như đầu đàn.

trong đàn chó. khi có chiến sự, lập tức con đầu đàn can dự ngay để giữ uy của nó.

Nếu có 2 người cùng tập bài ghép đàn thì hiệu quả rất tốt. xích 2 con lại, mỗi người dắt 1 con. 1 con đứng yên giữ căng xích cho đứng sát chân chủ (con nào hay khai chiến thì đứng yên ), dắt con còn lại đi vòng tròn quanh. con trong vòng mà động thủ, phạt giật cương, phá tấn bằng cách hất tung chân tấn con chó (chân sau) , lập tức chó thụ động, mất tấn chó sẽ hoang mang.thao tác nhanh để cho giật mình.

cứ vậy. cần thì đổi lại. con nào khai chiến lập tức giật dây bắt im tại chỗ, quát thật răn đe . sau vài lần tập. mỗi lần mươi phút, chó sẽ đỡ. một tuần liên lúc . mỗi ngày 2 hiệp

Sau mỗi buổi tập như thế, xích riêng, hoặc nhốt riêng không cho tiếp xúc với nhau trực tiếp.

điều đầu tiên khi bạn mang chó về rất đơn giản nhưng k biết là bạn k biết hay k làm. khi mang chó mới vào nhà mà nhà bạn đã có chó rồi. bạn phải gọi nó lại cầm 2 chân trước con chó mới mang về bắt nó lạy lại con chó kia 3 lần và nói em lạy anh lạy chị. đó là các cụ dzay nhưng mà mình công nhận là hiệu quả lắm. chỉ cần làm vậy không đến 30 p con chó cũ nó tự đến làm quen với con chó mới. còn nếu k lạy mình đảm bảo nó sẽ cắn còn lâu mới hết. còn nếu làm theo thế con chó cũ nó rất quý con chó con nhà bạn đấy. bạn thử làm theo xem.

hổ mẹ

bạn ơi con chó nó rất thính, mùi con chó lạ làm nó cắn . mình cũng đang trong tình trạng như bạn . bạn hãy thử xịt nước hoa 1 loại vào cả con mới và con cũ khi ấy thính giác của chúng bị cân bằng các mùi với nhau chúng sẽ dễ quen nhau mà ko cắn . nhưng cũng có thể làm chúng tè bậy khi bạn xịt nươcs hoa nhé