• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó con hay rượt chủ !

nguyenphuong87

chó con gần 2 tháng tuổi hay rượt chủ chạy khắp nhà , gầm gừ như muốn lao vô cắn . E hơi sợ chó (vì trước giờ chưa nuôi bao giờ) nễn ai có cách gì chỉ e với , bình thường nó chỉ ngủ thui lâu lâu điên lên nó mới rượt

Nuiđa

Member
chó con gần 2 tháng tuổi hay rượt chủ chạy khắp nhà , gầm gừ như muốn lao vô cắn . E hơi sợ chó (vì trước giờ chưa nuôi bao giờ) nễn ai có cách gì chỉ e với , bình thường nó chỉ ngủ thui lâu lâu điên lên nó mới rượt
Đó là chuyện bình thường thôi bạn ạ. Không có gì đấu, vì chó con nó cũng thích chạy nhảy và quấn quýt như trẻ nhỏ mà...Mình quý và chơi đùa chăm sóc nó hằng ngày thì nó sẽ như thế thôi. Nghe bạn nói như thế thì chủ quan mà nói là chú chó nhỏ của bạn rất nhanh nhẹn và thân thiện đấy bạn ạ. Hãy cố gắng chăm sóc tốt nhé!

andyaus155

Active Member
Chó rượt theo chủ là nó đang ham vui, muốn gây sự chú ý cho bạn để bạn quan tâm và chơi với nó.
Theo như thói quen thường thấy của người nuôi chó là nếu chó nhảy lên người, hay cắn gấu quần hoặc chạy vòng quanh chặn đầu gầm gừ đòi giỡn, người chủ sẽ quát nó hoặc đẩy nó ra. Những người chủ làm như vậy nghĩ rằng họ làm thế thì con chó biết mình ko thích sẽ ko làm thế, tuy nhiên chó ko phải người, nó ko hiểu tiếng người. Mặc dù bạn quát nó nhưng mức độ quát ko đủ làm nó sợ, lúc đó nó sẽ nghĩ "tuyệt quá! Vậy là mình đã thành công khi gây sự chú ý với chủ, lần sau mình tiếp tục"
Cách tốt nhất để nó ko nhảy lên người, ko chạy vòng quanh rồi chận đầu gầm gừ, ko cắn gấu quần là...bạn cứ coi như ko thấy nó, bỏ đi chỗ khác, ko thèm nhìn, ko thèm nói câu nào. Làm như vậy con chó sẽ nghĩ "cách này ko được rồi, lần sau ko làm nữa"
Làm như thế vài lần là chó sẽ ko làm những việc như trên nữa.
Thân

truong an vinh

cún con thích giỡn như vậy đó bạn không việc gì phải sợ đâu! hì nhà tôi có 2 con cũng phá dữ lắm bạn ah

phamhuyhoang

Active Member
^_^ nếu bạn sợ thì ...cầm một cây gậy ...quật cho nó mấy đòn là lần sau nó chừa ngay mà ^_^ gậy bé bé bằng cổ tay là ok thôi^_^ đùa bạn cho vui vậy thôi bạn khi nó như vậy bạn rảnh thì cầm quả tenis lăn trước mặt nó để nó ham vật hơn sau này sẽ dễ thành công hơn trong khoa mục dạy cắp vật ^_^

^_^ nếu bạn sợ thì ...cầm một cây gậy ...quật cho nó mấy đòn là lần sau nó chừa ngay mà ^_^ gậy bé bé bằng cổ tay là ok thôi^_^ đùa bạn cho vui vậy thôi bạn khi nó như vậy bạn rảnh thì cầm quả tenis lăn trước mặt nó để nó ham vật hơn sau này sẽ dễ thành công hơn trong khoa mục dạy cắp vật ^_^
Anh phamhuyhoang nói rất chính xác,lúc trước em GSD của mình mới mua về nó cũng hay chạy theo gặm chân mình la hoài không nghe,mình lấy giấy báo cuốn lại đánh nó ko gây đau mà tạo ra tiếng kêu làm nó sợ hơn,mình cho nó chơi với trái banh tenis sau này mình thảy trái banh tenis là nó đi gắp về cho mình.

Anh Hoàng nói chính xác thật đấy.Con ZinZin nhà em lúc nào gặp em cũng cắn gấu chân em,chồm chồm lên liến mặt và cắn tóc em.Em cũng đùa lại với nó,quỳ xuống gừ gừ,nó lại càng đùa hơn.Em lấy con gấu bông nhỏ nhỏ mà nó vẫn hay chơi ném ra xa,nó chạy ra ngoạm lấy rồi chạy về bên em,nhưng không trả cho em mà nằm cạnh em nhai nhai.Hi.Thế nên em mới có thể ra khỏi phòng,chứ nếu không đùa với nó chắc hết đêm

BUBBA

Super *********
Chó hay rượt chủ vì nó nghĩ thứ hạng bầy đàn của bạn tương đương nó. Bạn chưa phải là con đầu đàn của nó, nên nó có quyền rượt bạn, nếu có điều kiện, nó có thể vật ngữa bạn ra, phi cả 4 chân lên bụng bạn, liếm mặt như sói con hay đùa nhau trên thảo nguyên vậy.

Tôi chưa thấy con sói nào dám rượt con đầu đàn để đùa giỡn cả. Có chăn là sói đầu đàn ban quyền được giỡn trong một thời gian nhất định, cho một số thành viên trong đàn nhất định.

Để chó nhà hành xử như thế là một lỗi nghiêm trọng của người nuôi chó.

Vậy, bạn hãy làm như con sói đầu đàn, khẳng định với chú nó rằng bạn là sói đầu đàn, có quyền ban bố ân huệ, cún của bạn không có quyền yêu cầu đặc ân.

Sói sẽ dùng răng nanh cho đồng loại hiểu luật và thứ hạng bầy đàn. Bạn sẽ dùng gì thì tôi không biết?

terranist

Member
Tôi chưa thấy con sói nào dám rượt con đầu đàn để đùa giỡn cả. Có chăn là sói đầu đàn ban quyền được giỡn trong một thời gian nhất định, cho một số thành viên trong đàn nhất định.

Để chó nhà hành xử như thế là một lỗi nghiêm trọng của người nuôi chó.

Vậy, bạn hãy làm như con sói đầu đàn, khẳng định với chú nó rằng bạn là sói đầu đàn, có quyền ban bố ân huệ, cún của bạn không có quyền yêu cầu đặc ân.

Sói sẽ dùng răng nanh cho đồng loại hiểu luật và thứ hạng bầy đàn. Bạn sẽ dùng gì thì tôi không biết?
Bác nói cứ như là bác đã nhìn thấy sói, quan sát sói nhiều lắm rồi ý nhỉ? thật là ngưỡng mộ bác đấy :-bd

nokia_n95

Member
Bác nói cứ như là bác đã nhìn thấy sói, quan sát sói nhiều lắm rồi ý nhỉ? thật là ngưỡng mộ bác đấy :-bd
Thế bác chưa bao giờ xem kênh VTV2 hoặc Discovery à? Em xem trên VTV2 về đàn sói hoang, xem đi xem lại 3-4 lần vẫn thấy thích. Đâu cứ là nhìn tận mắt mới biết.

tuyetoanh

Chó nhà b này làm mih hâm mộ quá. Chó nhà mình cứ ăn no rồi kiếm chỗ mát mẻ ngủ thôi. Chừng nào chọc nó dữ lắm nó mới chịu giỡn, mà giỡn thì toàn nhắm dzô tay, chân mà cắn ko à. (Xém bị nó tạp dzô mặt, hên mà lấy tay che kịp ^^) Mỗi lần giỡn xong thương tích đầy mình. Hihi. ^^