• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó con bị rụt rè và cách chắm sóc

_Bella_

Chào mọi người,

Mình vừa mua một em chó Spitz loại nhỏ (ko phải poméranian, loại lớn hơn poméranian một tí). Em ấy hiện tại 4 ngày nữa được 8 tuần. Mình mới đón bé về, nhưng mà tình hình là nó hơi bị nhát, cứ hay kiếm góc kẹt mà chui vô. Mình cũng dỗ ngon ngot, ko la mắng gì cả. Từ từ em ấy cũng quen quen mình nhưng mà vẫn còn rụt rẻ lắm. Lúc cho ăn, mình phải lấy từ viên croquette (loại thức ăn cho chó dạng hạt, mình ko biết vn kiu là gì) đút bằng tay cho nó ăn thì nó mơi ăn, chứ để vào tô thì nó ko dám đụng tới, mà có đụng đụng cũng chỉ ngửi ngửi rồi bỏ chay trốn vô kẹt. Mình ko biết tình trạng này là do mới nó chưa quen hay bản tính nó như vậy rồi (mình thì nghĩ cả 2 kết hợp với nhau luôn). Có bạn nào biết cách khắc phục ko chỉ mình với chứ để sau này bạn bè, người quen, khách đến chơi nó sợ run quá nó lại cắn người ta thì chết :(( vì trước đó mình có nhận nuôi một em khoảng 7 tuổi, cũng hay sợ như thế này mà táp người ta rồi. Thế nên mình trả lại luôn. Còn bé này mình iu lắm nên ko trả được, vì vậy mình muốn xin kinh nghiệm để khắc phục tình trạng này.

Với lại chó của mình khi mua, chủ của nó dăn là ko được cho nó xuống đất, dẫn ra đường mà chỉ được nuôi trong nhà, cho đến 1 tháng sau, tiêm vaccin thêm một mũi nữa thì một tuần sau mới có thể dẫn ra nếu không nó sẽ bệnh chết. Không biết có đúng ko ? Chó đã vaccin hết một lần ở thời điểm này rồi.

Về vấn đề tắm cho bé, chó khoảng tuổi này có nên tắm nhiều không, tại vì chó con nó có mùi hôi lắm mặc dù vừa tắm xong. :( nên mình muốn khoảng 2 3 ngày tắm một lần. Ở đây điều kiện khí hậu hơi lạnh ,ko biết có được ko ?

Về ăn uống, mình định cho chó uống thêm sữa, nhưng ko biết chó uống sữa được không mọi người ? Cái này mình lên google tra thì người bảo được người bảo ko, ngày xưa chó mình nuôi ở vn vẫn cho uống bình thường tại vì nó là chó ta, nên minh nghĩ nó dễ thích nghi, còn đây là loại chó cảnh nên mình ko có kinh nghiệm.

Bạn nào biết thì cho mình xin ít thông tin nhé. Cảm ơn cả nhà.

Pesuk3m

Member
Ko sao đâu bạn ạ! Bé nó còn quá nhỏ màk đã xa mẹ nên thế thôi, khoảng 1, 2 tháng nữa là bt lại thôi! Cún nhà mình lúc nhỏ cũng thế mà, mà bé có khóc la mỗi đêm ko v bạn? Mà bạn ơi, bạn mua bé bao nhiu tiền v!? tl gấp giúp mình nhé.... :)

Pesuk3m

Member
Còn về chuyện tắm thì nhất quyết ko đc tắm cho bé nhá! Cún con ( đặc biệt là chó kiểng ) thì rất nguy hiểm, mình báo trc' đấy. Khoảng 2, 3 tháng nữa hãy bắt đầu tắm, tin mình đi nguy hiểm lắm!
Còn về chuyện ăn uống thì theo mình uống sữa thì ok, 1 ngày uống khoảng 2 lần: 1 lần uống khoảng 250ml thôi nhé, hoặc ít hơn cũng đc.....:p
Nhớ giữ ấm cho bé đó! Trời lạnh tội em nó, bạn cho em ấy vào 1 cái thùng nhỏ và bỏ thật nhiều vải hoặc len vào nhé, để ở nơi tránh gió lùa! Sáng tầm 7h đến 8h ẵm bé nó ra chỗ có nắng để phơi.....cún con phơi nắng sáng tốt lắm. Chúc bạn thành công.....có j thì cứ hỏi mình nhé! Thân. :)

_Bella_

Hic, mình để thông báo mail về khi có người trả lời, nhưng mà ko thấy báo về nên mình tưởng chẳng ai trả lời. Hôm nay có thắc mắc, vào lại mới biết :(( .

Mình ko có biết nên lên mạng, thấy bọn tây ở đây nó chia sẻ với nhau là 2 tháng tuổi tắm được rồi, mình cũng tắm theo. Mà nó có mùi nhiều quá nên vừa về là hôm sau 2 ngày tắm một lần, tắm bằng nước ấm, xong rồi cho lại chỗ lò sưởi ngồi, lấy máy sấy hơ lông nhẹ cho nó mau khô. Nhưng có đều là nó bị dị ứng hoài mà ko biết nguyên nhân, ý mình là nó gãi nhiều, đã mang đến thú y, mua chai thuốc xịt cho nó, mà vẫn ngứa. Hôm nay mình vào đây để xin tư vấn về việc đi vệ sinh của chó. Vấn đề vệ sinh: Em cún của mình mới đầu đi vệ sinh lung tung, rồi mình đọc tham khảo trên mạng, thấy dạy cách đi vệ sinh trên giấy. Mình thử huấn luyện cho bé theo cách mọi người chỉ. Mỗi lần nó đi ra ngoài mình đều mắng nó, dí mũi nó vô trong cái đống sp của nó rồi đánh vào mông, xong rồi nọ chạy qua chô khác đi nữa chứ ko đi trên giấy. Khoảng được vài ngày bị ăn đập nhiều quá, nó bây giờ đi vệ sinh lung tung cả lên, mình có để giấy báo sẵn, giờ đôi khi nó đi trên giấy, đôi khi lại đi ra ngoài mà đi tùm lum chỗ, đụng đâu đi đó, giờ còn đi cả lên chỗ nó ngủ với chơi nữa chứ. Người ta bảo chó rất giữ sạch sẽ chỗ ngủ của nó mà con chó của mình nó chơi luôn ngay chỗ của nó. :((. Bên cạnh huấn luyện đi trên báo, những ngày mình có ở nhà thường xuyên thì mỗi khi nó ăn xong mình cho nó ra ngoài sân để đi. Nó cũng biết đi ngoài sân nhưng mà nhà thì luôn đóng cửa, nó ko có kiu kiu hay cào cào mình để mình biết mà mở cửa cho nó đi gì cả, mình toàn phải ngồi canh me từ sáng tới tối xem lúc nào nó muốn đi vệ sinh. Cơ mà con chó của mình giờ giấc đi vệ sinh lung tung lắm, mình ko biết được giờ nào, buổi nào nó đi cả. Đặc biết thêm một vấn nạn nghiệm trọng nữa là con chó của mình chuyên gia đi vệ sinh lúc 3 đến 5 giờ sáng :(((. Mà lúc đó thì mình đag ngủ, đâu có canh nó được mà mở cửa, để giấy báo thì lúc đi lúc ko, đa số là toàn đi ra ngoài, đặc biệt là đi lên cái tấm thảm lót sàn của mình :(( đau khổ quá. Trước khi ngủ tầm 11h mình có cho nó ra ngoài sân đi vệ sinh, ngồi đợi mãi nó có khi đi khi ko.

Lúc trước mỗi ngày mình cho chó ăn 3 buổi, nhưng khoảng 1 tuần nay mình cho nó ăn 2 buổi, sáng 8h và chiều 6h. Vì con chó nhà mình nó ăn rất nhơi, nó ko tập trung ăn mà cứ ăn được vài miếng bỏ đi chơi, xong rồi quay lại ăn tiếp, rồi đi chơi :(( mình ko biết liều lượng của chó con ăn thế nào và mấy buổi là đúng, nước có nên luôn để săn cho chó uông ko hay chỉ cho nó uống trong buổi ăn xong rồi cất đi luôn ? Vì mình thấy nó uống nhiều nước xong là lại đi lung tung và đi rất nhiều lần :( .

Nếu cho nó ăn mỗi ngày mà 4 5 lần thì mình ko làm được vì sắp tới mình phải đi làm thêm hè, chiều mới về nhà được. :( Nên mình cũng có ý định tập chó quen ăn 2 buổi trong ngày để mỗi lần ăn nó tập trung mà ăn cho no.

Mỗi lần nó đi vệ sinh bậy, mình đánh và la nó rất nhiều, nó sợ nhưng nó vẫn đi. Trong lúc la nó mình hay nói từ "đi bây", riết rồi giờ mình đang ngồi mà nói từ đó là nó cụp tại cụp đuôi lại chạy trốn ngay :((, nó sợ vậy, nhưng sao nó vẫn đi bây hic hic

Chó của mình mua 500 euro bạn ạ, đó gọi là lâu lâu mới hên vớt được một e có giá đó chứ bình thường giá ở đây khoảng 650 eu trở lên thôi:-ss

Hic, mình để thông báo mail về khi có người trả lời, nhưng mà ko thấy báo về nên mình tưởng chẳng ai trả lời. Hôm nay có thắc mắc, vào lại mới biết :(( .

Mình ko có biết nên lên mạng, thấy bọn tây ở đây nó chia sẻ với nhau là 2 tháng tuổi tắm được rồi, mình cũng tắm theo. Mà nó có mùi nhiều quá nên vừa về là hôm sau 2 ngày tắm một lần, tắm bằng nước ấm, xong rồi cho lại chỗ lò sưởi ngồi, lấy máy sấy hơ lông nhẹ cho nó mau khô. Nhưng có đều là nó bị dị ứng hoài mà ko biết nguyên nhân, ý mình là nó gãi nhiều, đã mang đến thú y, mua chai thuốc xịt cho nó, mà vẫn ngứa. Hôm nay mình vào đây để xin tư vấn về việc đi vệ sinh của chó. Vấn đề vệ sinh: Em cún của mình mới đầu đi vệ sinh lung tung, rồi mình đọc tham khảo trên mạng, thấy dạy cách đi vệ sinh trên giấy. Mình thử huấn luyện cho bé theo cách mọi người chỉ. Mỗi lần nó đi ra ngoài mình đều mắng nó, dí mũi nó vô trong cái đống sp của nó rồi đánh vào mông, xong rồi nọ chạy qua chô khác đi nữa chứ ko đi trên giấy. Khoảng được vài ngày bị ăn đập nhiều quá, nó bây giờ đi vệ sinh lung tung cả lên, mình có để giấy báo sẵn, giờ đôi khi nó đi trên giấy, đôi khi lại đi ra ngoài mà đi tùm lum chỗ, đụng đâu đi đó, giờ còn đi cả lên chỗ nó ngủ với chơi nữa chứ. Người ta bảo chó rất giữ sạch sẽ chỗ ngủ của nó mà con chó của mình nó chơi luôn ngay chỗ của nó. :((. Bên cạnh huấn luyện đi trên báo, những ngày mình có ở nhà thường xuyên thì mỗi khi nó ăn xong mình cho nó ra ngoài sân để đi. Nó cũng biết đi ngoài sân nhưng mà nhà thì luôn đóng cửa, nó ko có kiu kiu hay cào cào mình để mình biết mà mở cửa cho nó đi gì cả, mình toàn phải ngồi canh me từ sáng tới tối xem lúc nào nó muốn đi vệ sinh. Cơ mà con chó của mình giờ giấc đi vệ sinh lung tung lắm, mình ko biết được giờ nào, buổi nào nó đi cả. Đặc biết thêm một vấn nạn nghiệm trọng nữa là con chó của mình chuyên gia đi vệ sinh lúc 3 đến 5 giờ sáng :(((. Mà lúc đó thì mình đag ngủ, đâu có canh nó được mà mở cửa, để giấy báo thì lúc đi lúc ko, đa số là toàn đi ra ngoài, đặc biệt là đi lên cái tấm thảm lót sàn của mình :(( đau khổ quá. Trước khi ngủ tầm 11h mình có cho nó ra ngoài sân đi vệ sinh, ngồi đợi mãi nó có khi đi khi ko.

Lúc trước mỗi ngày mình cho chó ăn 3 buổi, nhưng khoảng 1 tuần nay mình cho nó ăn 2 buổi, sáng 8h và chiều 6h. Vì con chó nhà mình nó ăn rất nhơi, nó ko tập trung ăn mà cứ ăn được vài miếng bỏ đi chơi, xong rồi quay lại ăn tiếp, rồi đi chơi :(( mình ko biết liều lượng của chó con ăn thế nào và mấy buổi là đúng, nước có nên luôn để săn cho chó uông ko hay chỉ cho nó uống trong buổi ăn xong rồi cất đi luôn ? Vì mình thấy nó uống nhiều nước xong là lại đi lung tung và đi rất nhiều lần :( .

Nếu cho nó ăn mỗi ngày mà 4 5 lần thì mình ko làm được vì sắp tới mình phải đi làm thêm hè, chiều mới về nhà được. :( Nên mình cũng có ý định tập chó quen ăn 2 buổi trong ngày để mỗi lần ăn nó tập trung mà ăn cho no.

Mỗi lần nó đi vệ sinh bậy, mình đánh và la nó rất nhiều, nó sợ nhưng nó vẫn đi. Trong lúc la nó mình hay nói từ "đi bây", riết rồi giờ mình đang ngồi mà nói từ đó là nó cụp tại cụp đuôi lại chạy trốn ngay :((, nó sợ vậy, nhưng sao nó vẫn đi bây hic hic

Chó của mình mua 500 euro bạn ạ, đó gọi là lâu lâu mới hên vớt được một e có giá đó chứ bình thường giá ở đây khoảng 650 eu trở lên thôi:-ss
=)) ối zồi ôi chó nhà bạn siêu khủng bố r =)):) chó của bạn hai tháng tuổi thì tắm đc r. mà tắm ít tkui nhé bên đấy khí hậu hơi lạnh thì tắm ít tkui. chỉ gọi là có tắm tkui :"> tắm xong phải lấy khăn bông hút nc ,lau khô r mới sấy ( sấy thật khô vào . thấy lông cún khô r thì vẫn sấy tiếp . bật chế độ sấy nóng ý )
r mới cko ra lò sưởi ấm;)bới vì cái khăn bông chỉ hút nc tạm thời lâu xog để lâu nó có thể vẫn ướt ng` bé .còn việc bé gãi ngứa . có thể là do sữa tắm không phù hợp vs da bé . cái này bạn nên cko bé đi khám hoặc đi hỏi bác sĩ thú ý để
nắm chắc phần này của bé . :-* còn phần vệ sinh thì bạn nên cko bé ra ngoài lúc 7h30 -8h cứ tập dần cko qen còn buổi trưa ra lúc 10h - 11h , buổi chiều ra lúc 4h-5h là vừa . buổi tối thì tùy bạn đặt giờ nếu bé mún đi thì cko ra còn k thì tkui . thỉnh thoảng phải cko đi chơi , đi offline cko bé đỡ nhát mà bé qá thì ôm trên
tay củng đc nếu bé mà bùn vệ sinh qá mà bạn không cko ra đc thì kệ bé cko kêu . ;)đợi đến đúng h r cko ra nếu bé ị bậy ra nhà ý thì lấy 1 xập báo khá dầy . cuộn tròn lại r tét vào đít bé r hét to *KHÔNG* cứ dần dần như thế bé mới biết như thế là không đc . bạn đừng thương bé qá hãy cứ dạy bé như thế bởi vì cuộn giấy đấnh không đau lắm mà vì bạn hét to mắng bé thế là bé sợ . + thêm phần này nữa . mua cko bé cái vòng cổ vs dây dắt đó cứ mỗi lần bé đi ị thì lại cột vô chỗ cần ị cứ như thế có mùi đó bé sẽ tự mò sang đó ị :-*bạn ơi
nhớ úp ảnh cún lên cko m.n chiem ngưỡng nhé:-h