• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó con 2thág tuổi

zenky_91

chẳg là cách đây 1 thág e có bế 1 e cún về nhà. nuôi 1 thág trời rồi, dậy e nó đi vs đúg chỗ mà vẫn cứ tùm lum trog nhà >.<, lúc nhốt thì cứ sủa um tùm cả ság lẫn đêm thàh ra e lại fải thả, đến lúc thả thì nó cứ tưg tửg :| nhảy loạn sới trog nhà, xog e ra vuốt ve thì nó cắn tứ lug tug vào ngón tay ngón chân e. các bác có cách nào giúp e dậy e nó ngoan chỉ bảo e vs :((

Bimm bim

Member
Chó con nó cũng như em bé, mình phải học cách kiên nhẫn, phải dạy từ nhỏ rồi dần dần nó sẽ nhận biết được bạn ạ!

Về việc dạy cách đi vệ sinh đúng chỗ, đối với chó con 2 tháng thì sẽ hơi khó khăn một chút nhưng không phải là không làm được. Bạn dạy bé đi nặng đầu tiên rồi dần dần đi tiểu nó cũng sẽ theo ra chỗ đấy đi luôn. Bạn để ý mọi ngày bé nhà bạn thường đi nặng khi nào (ăn xong đi luôn hay ăn sau 30' mới đi..v...v....) thì đến lúc đấy bạn bắt nó ra chỗ bạn muốn nó đi, chịu khó ngồi chờ nó, chó con không nhịn được thì nó sẽ giải quyết luôn, xong bạn cho nó ra và xoa đầu khen ngoan. Chỉ cần 2-3 lần đi nặng đúng chỗ là nó sẽ quen mùi chỗ đấy. Còn những lúc đi tiểu, nếu vẫn nhỡ đi ra nhà thì bạn lấy khăn vò với nước lau nhà, lau sạch chỗ đấy đi. Mẹo : Khi cún muốn đi vệ sinh, nó sẽ cúi đầu xuống ngửi dưới đất và quay quay vòng tròn , khi đó bạn sẽ bế nó ra chỗ nó muốn đi và làm như trên

Thứ 2 về việc bạn nhốt chuồng, chắc chắn trong vài ngày hoặc 1 tuần đầu (như con nhà mình ngày trước là 2tuần T__T) nó sẽ kêu gào đòi ra vì nó biết khi bị nhốt sẽ ở một mình, không có ai chơi cùng, không được chạy nhảy nên nó rất sợ.... Vì vậy bạn nên mua cho nó 1 vài món đồ chơi chút chít, hoặc con gấu bông rồi để vào trong chuồng để cho nó chơi, nếu còn kêu thì bạn cuộn sẵn tờ báo lại, lôi nó ra ngoài quật vào mông nó rồi nói HƯ ( chú ý giọng nói phải thật nghiêm ) rồi cho nó vào chuồng lại..... Nếu còn kêu thì làm tiếp 1 2 lần nó sẽ biết nếu kêu là bị ăn đòn, nó sẽ ngoan ngoãn nằm im trong chuồng

Cuối cùng, cún nhỏ từ 2-5 tháng trong thời kì thay răng nên nó hay cắn đồ vật linh tinh, cắn quần áo giày dép, tay chân của chủ.... Vì vậy bạn nên chuẩn bị vài món đồ chơi như ở trên mình đã nói, luôn để sẵn xung quanh để nó có thể gặm.... Nếu còn cắn tay chân bạn thì lấy báo vụt vào mõm nó rồi quát HƯ ( vụt bằng báo không đau, nó gây ra tiếng kêu nên cún sẽ sợ )... lặp lại vài lần đến khi nó hiểu là không được cắn lung tung nữa.

Chúc bạn thành công :)

jimmie

txx bimbim, mình tìm mãi cách sửa cho jimmie nhà minh mà ko được, se áp dụng cách này từ ngay hôm nay hehe

hoangha1712

Cho mình hỏi ké với. Cưn của mình cũng tình trạng này, khổ nỗi nghịch quá. K chịu bị xích. Toàn cắn xích làm mình sợ hỏng răng. Chỗ ở của bé đã trải thảm thảm rồi nhưng toàn thích nằm đắt. Mình sợ bị viêm phổi lắm :(

ghost063

Member
mới nuôi bạn chịu khó chút :D hồi mình mới nuôi cũng mệt lắm, mà hên là tập có 2 tuần là biết đi vs đúng chỗ.
buổi tối nếu bạn chịu khó dc thì dỗ cho nó ngủ rồi để lại vào chuồng, còn nhỏ thì cũng dễ ngủ thôi, nữa đêm nó sẽ dậy ko thấy bạn sẽ kêu tiếp, bạn chịu khó ra dỗ tiếp :D. cún của mình thì đêm đầu tiên cho ở nhà wc 1 mình, kêu la mặc kệ, mấy tôi sau thì mới dỗ nó ngủ. mới nuôi và là cún nhỏ thì minh nghĩ bạn cần tập nó "ăn, nói, gói, mở" như mấy cụ nói :D ăn= không giành giật+ không ăn bậy, nói= cách giao tiếp (chó nhỏ nuôi 1 mình, cách ly thường bị cái này) gói = cách tôn trọng, cách xin xỏ (đòi ăn, đòi chơi), mở= cách chơi đùa :D mình mới nuôi cũng chỉ có 3 tháng ++ thôi và mấy cái trên là mấy cái mình thấy cần phải tập để có 1 chú chó ngoan :D