• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Cocker biếng ăn

dohathu87

Member
Em nuôi một con chó Cocker nhưng nó biếng ăn lắm, giờ ăn nào em cũng phải ngồi đút cho nó từng thìa một, từ lúc mua nó về cho đến bây giờ là 3 tháng rồi mà vẫn phải đút ăn như vậy, mấy hôm nay thậm chí đút nó cũng không ăn, đút vào ra nhè ra, em bực mình lắm, cả nhà có cách nào chỉ cho em cho nó ăn bình thường và ăn khỏe mạnh được không? Suốt ngày phải đút cơm cho nó em mệt mỏi lăm, hôm nay em đã phát điên lên rồi

dragon82

Member
việc bạn đang làm rất ko đúng nếu ko muốn nói là quá chiều chó, cứ làm như vậy dần dần nó sẽ mất bản năng tự ăn.
Việc chó ko ăn có 3 nguyên nhân:
1. Quá no: ko muốn ăn
2. Thức ăn ko hợp khẩu vị: cần thử món khác (cơm thịt, hạt khô, cơm + canh...)
3. Chó ốm: chán ăn

Hiện tại bạn đang cho nó ăn những gì, ngày ăn mấy bữa? Nếu nó chán ăn, có thể dùng men tiêu hóa Bio Acimin trộn với cơm ăn
Nó chán ăn thì cho ăn thưa ra, ngày 2 bữa sáng tối, cho lượng ít thôi, như vậy sẽ mau đói và tự nguyện ăn tốt hơn

dohathu87

Member
Cảm ơn bạn nhé, dạo này mình nản không muốn đút nữa thì nó cũng ăn hết, chỉ mỗi tội là không ăn hết một lúc mà ăn lai rai mãi nửa ngày mới hết được

bi.ryan

Member
Cocker thì nó là vậy đó bạn...trước em nhà mình cũng vậy, mình tức cho đói rã họng 2 hôm..giờ thì ngoan rồi :D

Kún¥êu

Member
Nhà chị gái mình cũng mới nuôi 1 bé cocker được gần 2 tháng rồi, trộm vía cu cậu ăn tốt lắm, tất cả mọi thứ như cơm trộn thịt bò, gà, rau củ, hạt Royal đều ăn rất tốt. Ngày 3 bữa mỗi bữa là hết 1 bát con cơm trộn. Không biết cún nhà bạn có chế độ ăn và thức ăn ra sao mà lại lười ăn như vậy . Bạn nên để ý hơn tới dinh dưỡng & sức khỏe của cún nhà bạn. Để nó lười ăn sẽ dẫn tới nhiều bệnh lắm .

Vocalist

Member
Bạn nên cho cún ăn theo bữa, để bát cơm trước mặt tầm 30 phút, kể cả còn ăn hay không, bạn cũng cất đi luôn. Ngày 3 bữa đều đặn, đừng đút gì cho cún cả, bắt nó phải ăn thôi, đói là ăn hết ý mà. Thử cho em ấy ăn cơm trộn gan, phổi cho dễ nuốt + ít nước canh rau. Cún nhà mình từ cocker đến sheltie đều cho ăn như vậy, lúc đầu thì còn chảnh, ăn khểnh vài miếng, giờ biết thân biết phận đưa bát cơm cho là ăn vội ăn vàng ngay :))

HuyDN

Member
Bạn đã thử cách đơn giản khi cho chó ăn chưa: để nó đói ngấu rồi cho ăn.Cún nhà bạn được chiều chuộng quá mức.Ngoài tự nhiên chó phải ăn theo thứ tự bầy đàn và tự kiếm ăn.Bạn làm thế tước đi quyền làm "chó" của nó rồi.Hãy cho nó vận động vui chơi để tiêu hao năng lượng dẫn đến đói ngấu(đừng lạm dụng phương pháp nhịn đói nhé).Hãy nghiền nhỏ thức ăn trộn đêu,cho ăn 2 bữa liều lượng vừa phải.Chúc bạn thành công.Thân chào! HUY ĐÀ NẴNG

nikita24480

Member
Bạn nên cho cún ăn theo bữa, để bát cơm trước mặt tầm 30 phút, kể cả còn ăn hay không, bạn cũng cất đi luôn. Ngày 3 bữa đều đặn, đừng đút gì cho cún cả, bắt nó phải ăn thôi, đói là ăn hết ý mà. Thử cho em ấy ăn cơm trộn gan, phổi cho dễ nuốt + ít nước canh rau. Cún nhà mình từ cocker đến sheltie đều cho ăn như vậy, lúc đầu thì còn chảnh, ăn khểnh vài miếng, giờ biết thân biết phận đưa bát cơm cho là ăn vội ăn vàng ngay :))
Bạn Vocalist nói rất chuẩn. Ngoài ra nên cho chó vận động để kích thích việc thèm ăn của bé như bạn HuyDN nói ý. Chó bản năng là phải thèm thức ăn. Đừng làm hỏng nó.

Itk36

Ae giúp mìh vs, mih mới mua 1cocker cái ság hôm wa đã đẻ 2lứa rôì, mà nó ko chịu ăn, mìh sợ nó đói nên cho uốg sữa tươg, ae co cách gì giúp mìh vs hjx