• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó chuyển vùng- làm sao để an toàn ?

Karol

Member
Số là mình nhờ người chuyển hộ 1 em chó khỏang 8 tháng từ HP vào HCM. 2 lần trước mua chó từ HN chuyển vào đều chết cả nên rất lo lắng. Bác greenvet hay ai đó có kinh nghiệm hướng dẫn giúp mình. Chó từ TQ nhập về HP phải giữ bao lâu mới chuyển vào HCM? Mình ko muốn thấy cảnh em nó chết nữa. Tội lắm. Mong mọi người giúp đỡ.

Tuấntú CV

Vietpet sponsor
liên lạc gấp

liên lạc với minh theo số DT 01678723489 minh sẽ chỉ dẫn để khỏi chết cún con ,

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
liên lạc với minh theo số DT 01678723489 minh sẽ chỉ dẫn để khỏi chết cún con ,
May rồi, bạn liên lạc với Trần kim Trang đi, phải có những người có kinh nghiệm chuyển vùng cho chó giúp. Còn can bản về phòng trừ dịch bệnh, chăm sóc chó vậncc huyển thì bạn chịu khó xem các bài viết trong box thú y nhé. Chúc thành công.

Karol

Member
Rất cảm ơn bác sỹ. Đợt này mà thành công e ko quên trà nước với mọi người.^^

Karol

Member
sau khi dc sự hướng dẫn của trankimtrang thì thấy mọi việc khá là khó khăn. Tuy mình rất an tâm về uy tín của người gửi là anh Lion ở HP nhưng cứ nhớ lại 2 chú trước nhập về bị chết lại thấy lo lo. Bạn nào có kinh nghiệm nhập chó từ TQ thì giúp mình nhé. Cám ơn mọi người.

Tuấntú CV

Vietpet sponsor
chó chuyể vùng

không khó khăn đâu ban à.mà đây là quy đinh tất yếu để có được 1con cún con khoẻ mạnh phù hợp với nơi ở mới .nếu bạn bỏ qua thì bạn lại hối hận nhìn cún yêu thương của mình ra đi vĩnh viễn.chúc bạn mua sở hữu con cún con như ý.trantuantu

Karol

Member
Rất cám ơn bạn. Mình đã nhờ anh Lion xem và chích ngừa nó rồi mới gửi vào. Em nó khỏang 8 tháng. Còn phải xem mặt thế nào nữa.

Karol

Member
Mọi người cho hỏi sau khi chích ngừa ở HP thì có thể chuyển vào SG ngay ko? Hay phải đợi bao lâu?

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Mọi người cho hỏi sau khi chích ngừa ở HP thì có thể chuyển vào SG ngay ko? Hay phải đợi bao lâu?
Hello Karol,

Chủng ngừa là việc rất quan trọng. Khi chung ngừa xong bạn phải đợi một thời gian để chó thích nghi và cơ thể tạo được miễn dịch bảo vệ cơ thể thì mới nên đem đến nơi ở mới.

Mình có trao đổi với anh LION ở Hai Phòng về bệnh của chó nhập từ Trung Quốc. Ở Tp HCM mình cũng đã khám và điều trị cho nhiều chó nhập về từ Trung Quốc đem từ miền bắc Vietnam vào Saigon. Cũng có nhiều trường hợp rất thành công.

Chúc bạn sớm có chú chó khoẻ mạnh.

Thân

Karol

Member
Thế hóa ra theo bác Vetsaigon có nghĩa là chó nhập từ TQ về miền Nam VN phần lớn đều bệnh à?>"<

Tuấntú CV

Vietpet sponsor
tra về bệnh

Karol nghi thế là sai rồi không phải tất cả chó nhập từ TQ về chuyển vào HCM đều là chó bênh....Mà do chuyển vùng gấp lên chó không kịp thích nghi thi sẽ chết( cũng như ban thôi .Nếu không có TG chờ đợi mà muôn có chó ngay thì !!!!!!!!!!!!!!!!!!! còn nếu áp dụng đúng tiêu chuẩn của thuốc Vãcin thì rất OK tỷ lệ tử vong là rất nhỏ .chúc bạn mau sở hữu chú chó yêu thích

joliebi

Member
Số là mình nhờ người chuyển hộ 1 em chó khỏang 8 tháng từ HP vào HCM. 2 lần trước mua chó từ HN chuyển vào đều chết cả nên rất lo lắng. Bác greenvet hay ai đó có kinh nghiệm hướng dẫn giúp mình. Chó từ TQ nhập về HP phải giữ bao lâu mới chuyển vào HCM? Mình ko muốn thấy cảnh em nó chết nữa. Tội lắm. Mong mọi người giúp đỡ.
Nếu chó nhập từ TQ thi tỉ lệ sống ko cao.2 lan truoc bạn mua chó ở HN chuyển vao TPHCM đều chết là do chó ở HN đều nhập từ TQ về.Tất nhiên vẫn có con sống được nhưng tỉ lệ ko cao.Bởi vì bên TQ nhưng dân buôn chó đều tiêm thuốc giữ nước,co chỗ tiêm cả thuốc phiện nữa để chó khỏe đến lúc người ta bán được.thế nên mua chó nhập từ TQ về được 1 tuần bắt đầu đổ bệnh, ốm 1 tuần rồi ra đi,con nào khỏe thì chỉ chịu được 3 tuần.Thế nên nếu muốn mua chó bạn nên mua những con được sinh ra ở việt nam.Thứ nhất đã thich nghi khí hậu, thu 2 chó sạch bệnh và rõ nguồn gốc.Khi mua nên hỏi kỹ va xem giấy tờ của các chó bố mẹ.

chỉ cần chích care trước khi chuyển đi thì dù có đi đâu cũng k sao đâu bạn.............

joliebi1209

chó nhập từ TQ bị care là nhẹ.1 số còn bị Parvovirus,nặng hơn care nhiều và khó chữa phải tiêm thuốc liều cực mạnh.nhung co truong hợp bị sốc thuốc khi tiêm.