• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó chihuahua khụt khịt , sổ mũi...giúp em với ạh :((

nina47

Chó chihuahua nhà em gần 3 tháng tuổi, lúc mua bên bán có chích một mũi carê cho bé, dạo gần đây bé hay khụt khịt mũi, dạng như mình bị vật gì gây ngứa ở mũi nên khịt ra vậy đó, em có hỏi bác sỹ thì bs nói do chó chihuahua đường hô hấp của nó hẹp và cong nên nó hay vậy, k sao hết.

Nhưng dạo gần đây k biết có phải do thời tiết k mà bé sụt sịt mũi, khịt mũi, hắt hơi bắn ra vài tia dịch mũi (dạng như xịt phun nhưng dịch mũi trong , lỏng chứ k có đặc), khi ngủ thì ở mũi của bé phập phồng những bong bóng dịch, cũng trong và lỏng chứ k đặc đâu ạh,, thi thoảng có ho khạc như mắc xương vậy, nhưng k nhiều,gương mũi của bé khô nhưng bé vẫn ăn uống tốt, giỡn dữ lắm.

Em có chở bé đi bs thì bs nói là phổi có nước, dạng như bị viêm phổi, em chỉ nói bs cho uống thuốc thôi vì em đc biết tiêm nhiều quá sẽ ảnh hưởng tới sự phát triển của chó và một phần bé nhà em cũng bị dị ứng với thuốc tiêm nữa, bs cho uống thuốc và xông mũi, đc bữa đầu thì hết nhưng sang mấy bữa sau thì k thuyên giảm, nên em cũng k mang bé đi nữa, và muốn chữa cho bé ở nhà, vì thực tình em k thể đặt niềm tin vào bs thú y nào đc nữa (đợt trc' em cũng nuôi một em, em ấy bị rối loạn tiêu hoá, mang đi bs chcíh thì về nó hoảng sợ )

Em đọc thông tin thì thấy có bạn mua thuốc nhỏ mũi dành cho em bé và sirô ho về nhỏ và cho nó uống, sau 7--10ngày thì hết 90%, vậy em có ứng dụng đc k ạh, nếu không thì có biện pháp nào chữa trị nữa không?Còn về vấn đề gương mũi khô thì có sao không ạh?
em xin chân thành cảm ơn

ttnhi2801

Boi nhà mình cũg bị như vậy, đi khám BS thì bảo là ko sao chỉ cần giữ ấm cho em nó là đc rùi, nên mình cho em nó uống Gentatilo-D đx 2 ngày rùi! Nhưng em nó vẫn còn hay hắt xì lắm!

Gentatilo là thuốc không chuyên về bệnh này, mà nó chỉ là trị tổng hợp các bệnh, cái gì cũng dùng gentalylo được hết nhưng hiệu quả không cao bác ah. Cho chó uống penixiline (Pheneximetinpenixiline), Sunfadimezin (Sulfadimezinum – ND).Đồng thời cho uống thêm sữa nóng là ok. Mà bác có cho chó ngồi điều hòa không đấy ? Nếu ngồi điều hòa nhiều cũng là một trong những nguyên nhân gây ra bệnh viêm phổi ở chó đấy. Bác lưu ý vấn đề này nhé

ttnhi2801

Gentatilo là thuốc không chuyên về bệnh này, mà nó chỉ là trị tổng hợp các bệnh, cái gì cũng dùng gentalylo được hết nhưng hiệu quả không cao bác ah. Cho chó uống penixiline (Pheneximetinpenixiline), Sunfadimezin (Sulfadimezinum – ND).Đồng thời cho uống thêm sữa nóng là ok. Mà bác có cho chó ngồi điều hòa không đấy ? Nếu ngồi điều hòa nhiều cũng là một trong những nguyên nhân gây ra bệnh viêm phổi ở chó đấy. Bác lưu ý vấn đề này nhé
Chó nhà em mới chỉ 2 tháng hơn thui ah! Đi bác sỹ thì bảo em nó bị viêm phổi mà sao cả tuần nay vẫn chưa hết bệnh! Hôm nay em nó còn bị nghẹt mũi ko thở đc nữa cơ. Đầu thì lúc nào cũng ngước lên mắt thì cứ lim dim. Em lo quá! Bác có cách nào thì giúp em với.

ttnhi2801

Chihuahua nhà em uống đc sữa gì thế ah? Bác tư vấn tận tình giúp em lun nhá. Đội ơn bác nhìu nhìu