• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó "cắn trộm"

kukumalu753

chó nhà mình đã 2 năm tuổi, nó là loại chó lai Beg, bây giờ đã 40kg rồi, mình thường xích nó, những khi có người lạ vào nhà nó không bao giờ sủa, khi người ta về nó mới kêu nhặng xị lên, còn lúc mình thả ra nó chơi loanh quanh trong nhà nhưng có người lạ vào mà mình không để ý là nó cắn người ta luôn, chẳng sủa gì cả, khổ nỗi nó cắn nhiều người như thế trong 2 năm qua rồi. Mọi người bảo chó "cắn trộm" chỉ có mang đi thịt thôi, nhưng mình nuôi nó 2năm rồi mình thương nó lằm, làm thế nào để sửa tật "cắn trộm" này của chó bây giờ, có bạn nào biết cách chỉ giúp cho mình với.

kukumalu753

thật là không bạn nào có giải pháp cho trường hợp của tớ à...tớ rất tin vào diễn đàn của Vietpet có thể sẽ có cách giúp con cún nhà tớ không bị "hành quyết", nó sẽ sửa được tật xấu, tớ chỉ có 1tuần để thay đối tình hình thôi, bạn nào có cách nào làm ơn chỉ giùm..

DavidHHH

Member
Tôi cũng ko có nhiều kinh nghiệm về việc này nhưng cũng muốn bạn đưa ra rõ hơn về cách chú chó nhà bạn cắn người:
- Nó cắn người ta lúc người ta đi vào ko có chủ nhà hay là có chủ nhà vẫn cắn
- Cắn lúc đi ra, tay khách có cầm gì ko?
- Người bị cắn đã gây sự với chú chó lần nào chưa?
.......
bạn nêu rõ để mọi người còn giúp đỡ

kukumalu753

Dạ, là như thế này, nó đang ở ngoài không bị xích (dù có chủ hay không có chủ), khi có người lạ vào, đầu tiên nó cũng ngửi ngửi hít hít, sau đó nó đợp người ta luôn (thường là cắn vào cổ chân). Có trường hợp thì sau khi ngửi xong nó bỏ đi chỗ khác rồi vòng lại cắn, có trường hợp khi nó đang ngửi người lạ lên tiếng nói hay gọi chủ nhà là nó cắn luôn, có trường hợp khách vào nhà chán chê rồi đến lúc đi về nó lao ra cắn, có khi nó đang nằm trong nhà thấy có người đi vào là ra cắn luôn. Nó đã cắn 7 người tất cả rồi, đều ngoạm vào cổ chân, trước trong và sau khi cắn nó đều không sủa gì cả. Khi bị nhốt trong cũi hay bị xích mà có người lạ vào nhà nó đều sủa rất to và rất hăng nữa. Chó nhà tớ đã tiên phòng đầy đủ rồi, nó rất khoẻ và bình thường, chủ quát thì rất nghe lời, nó biết nằm, ngồi, biết nhặt đồ cho chủ nữa (mình huấn luyện mà)...chỉ khổ là không để mắt tới là nó cắn người ta, mong các bạn xin chỉ giùm.

PHUOCNGUYEN

thứ Nhất Không Biết Chó Lai Gsd Nhà Bạn Là Chó Cái Hay đực, Cho Nên Cần Phải Kiếm 1 E đực Hay Cái để Cho Nó Giải Bầu Tâm Sự 2 Năm Nay.
Cái Thứ 2 Là Bạn Nên Thường Xuyên Chơi Với Nó Và Dẫn Nó Ra Ngoài Off Line Với Chó Khác ( Nói Chung Nó Cần 1 Con Chó Khác để Vui đùa) Con Chó Cũng Như Con Người Cũng Bị Stress áp Lực Rất Nhiều. Và Khi Có Người Lạ Tới Gần Nó Mà Nó Hửi Người Ta Lần đầu Hay Chưa Hửi Thì Bạn Nên Tán Vào Mỏ Nó 1 Cái để Sau Này Nó Biết Mà Không Lại Ngần Người Lạ.

Chó Cắn Trộm Thường Có 3 Cách Cắn Trộm, Mà Bạn Nêu Ra Mới Có 2 Cách Cắn Trộm Của Nó.
Thứ Nhất Là Hửi Rồi Sau đó Là Cắn
Thứ 2 Là Hửi Rồi đi Khi Người Lạ Không để ý Thì Nó Quạy Lại Cắn
Thứ 3 Là Khi Nó Nhìn Liếc Qua Người Lạ 1 Lần Rồi Quay đi, Lần Quay Lại Lần Thứ 2 Là Nó Sẽ Cắn.

Cho Nên Bạn Cần để ý Hành động Như Trên Mà Táng Vào Miệng Nó để Sau Này Quen Mà Không Dám, Và Khi Thả Rông Trong Khuôn Viên Nhà Nên Kiếm 1 Con đực Hay Cái Khác để Nó Làm Bầu Bạn Và Dẫn Nó đi Chơi Nhiều Hơn. Vì Nó Cần Tình Cảm. Hy Vọng Bạn Làm được Bye Bye

kukumalu753

cảm ơn bạn phuocnguyenong, nhưng mình không kịp táng vào miệng nó để dạy nó ko được cắn người lung tung nữa vì ngay chiều hôm đó bà béo ở quán thịt chó đã mang nó đi rồi, mình rất buồn nên lâu rồi mình mới lại vào Vietpet. Người đông á mình sao cứ ăn thịt chó vậy, ước gì cả thế giới ko ăn thịt chó

T

thinhban

Guest
cảm ơn bạn phuocnguyenong, nhưng mình không kịp táng vào miệng nó để dạy nó ko được cắn người lung tung nữa vì ngay chiều hôm đó bà béo ở quán thịt chó đã mang nó đi rồi, mình rất buồn nên lâu rồi mình mới lại vào Vietpet. Người đông á mình sao cứ ăn thịt chó vậy, ước gì cả thế giới ko ăn thịt chó
muốn ước cũng khó lắm việt nam mình là 1 nước điển hình trong việc .......thịt chó hehe :D

k790i

Member
vậy là xong đời một con chó , dù nó có cắn trộm nhưng mà có cắn chủ đâu mà làm thịt nó , tội nghiệp thế .

ricknam

bạn gì đó ơi..
chán bạn wá,có con chó ko mà bạn ko bảo vệ được.Mình ko biết bạn có thực sự thương chó ko nữa?
Nếu là mình,đừng hòng nhé...xin lỗi nếu đã xúc phạm bạn nhưng đó là ý kiến của mình.

bạn nói bạn thương con chó vì đã nuôi 2 năm,chỉ vì tật cắn trộm ( cái tật này chủ cũng phải chịu 1 phần trách nhiệm vì nuôi mà không dạy)mà cho mang đi thịt..chứng tỏ trong gia đình ,bạn không có tiếng nói để đứng ra bảo vệ cho chú chó tội nghiệp này,thôi cũng mong cho nó được hoá kiếp vì cũng chẳng có duyên nợ vì với gia đình bạn..nuôi chó thì nhà nào cũng nuôi được,nhưng thật sự thương yêu và bảo vệ cho chúng thì mỗi nhà 1 kiểu,mỗi người mỗi tấm lòng không ai giống ai cả,chỉ tội cho chú cún nào xấu số...

catsamac

Member
Đơn giản thế này nha! Nhưng phải thật quyết tâm và xác định được ăn cả ngã về không. bạn thử xem nha

- Chuẩn bị một cây roi da hoặc thắt lưng hoặc dây điện chập lại nếu có roi điện càng tốt. Sau đó để vào một chỗ trong tầm tay

- Rình nó phi ra cắn người ta là lấy "bụp" cho nó đến mức không đi được nữa thì thôi!

Vài lần chắc nó chột tới già! Hổ còn dậy được nữa là chó! Nhưng có lẽ bạn nên tham khảo ý của các chuyên gia huấn luyện trước nha không chết chó lại đổi tại mình! :beer

nhưng như vậy thấy poor mấy bé quá bạn ạ!!!!Nếu người tốt nó không cắn thì còn được.Chứ đến khi trộm vào nhà là đứng im để trộm ung dung vào hả bạn?

CookySaigon

Member
hi...

mình thấy ý của cat sa mac ko dến nỗi poor lắm dâu,nếu dung túng cho kẻ xấu làm diều ác...coi chừng bị mang tiếng tòng phạm nha...:whew:..khi dó phiền phức ở quanh ta...chứ ko thấy vui gì ráo...thôi thì ta dành:khi tháo chân thì rọ mõm...và ngược lại thôi vậy ha...bất cập...bất cập..ứ..ừ.
:silly:

hongboxit

thật bó tay.chó hay cắn trộm người là do lỗi ở bạn. Thứ nhất : ko dạy chó đến nơi đến chốn. Thứ 2 : khi đã thấy chó cắn người đến lần thứ 2 mà bạn cũng ko có biện pháp giải quyết. Lẽ ra bạn nên rọ mõm vào và chú ý đến nó. Đằng này bạn để nó cắn người đến 7 lần. Bó tay.

Duong_Anh

Member
Chó hay cắn người thì phải xích, ai vào khu vực của nó (bán kính dài bằng cái xích) thì ráng chịu. Còn bạn thả nó trong sân thì phải khóa cổng, có người gọi thì cũng phải xích, xích rồi hẵng để người ta vào. Thôi, cũng đành thịt vậy, nhưng em nó bị thịt là do chủ nuôi thôi.

kaka234

Member
trời ! bạn cho con chó nhà bạn ra hàng thịt chó rồi ư ? huhuhu . sao khổ thân nó thế . gửi trường huấn luyện là xong . nuôi chó ác nhất là thịt chó hoặc bán chó đi thịt đo . huhuhu

kaka234

Member
Tớ mà là cậu ! Tớ chẳng để cho bất cứ 1 ai thịt nó đâu . 2 năm liền nuôi nấng nó . Ghét ăn thịt chó nhất hu hu hu

huylh

Member
Trường hợp chó cắn người như thế này mình cũng đang gặp phải, xin các chuyên gia với nhiều kinh nghiệm chỉ bảo giúp.