• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó có nhìn thấy ma hay không ?

Status
Không mở trả lời sau này.

nguyenmaiphuquy

Active Member
Chuyện ma là có thật,các nhà Khoa học dù không khẳng định nhưng cũng không dám phủ nhận hoàn toàn.Cũng như chuyện người hành tinh,trước giờ nhiều ý kiến cho rằng chỉ là viễn tưởng,giờ Khoa học Nga đã khẳng định chắc như đinh đóng cột là có,và cố gắng trong 10 năm nữa sẽ giao tiếp được với họ.Chuyện ma cũng vậy thôi.Thậm chí còn rõ ràng hơn chuyện người hành tinh.Vậy mà vẫn có 1 số người cố chấp phủ nhận.Trường hợp như bác Neo là không bình thường,em nghĩ người Âm cũng như người sống,họ cần hay thiếu thốn điều gì,cái gì đó nên mới vào nhà như vậy.Anh nên dâng hoa quả,bánh kẹo,áo giấy gạo tiền,rượu trầu cau,muối hạt nổ,làm mâm cơm mặn lạt có đủ để cúng vái xin người ta cho gia đình sức khoẻ,yên vui.Họ được điều họ muốn thì cũng đáp ứng điều anh khẩn cầu thôi.Bài viết em hơi lạc đề mong MOD đừng xoá.

Chuyện ma là có thật,các nhà Khoa học dù không khẳng định nhưng cũng không dám phủ nhận hoàn toàn.Cũng như chuyện người hành tinh,trước giờ nhiều ý kiến cho rằng chỉ là viễn tưởng,giờ Khoa học Nga đã khẳng định chắc như đinh đóng cột là có,và cố gắng trong 10 năm nữa sẽ giao tiếp được với họ.Chuyện ma cũng vậy thôi.Thậm chí còn rõ ràng hơn chuyện người hành tinh.Vậy mà vẫn có 1 số người cố chấp phủ nhận.Trường hợp như bác Neo là không bình thường,em nghĩ người Âm cũng như người sống,họ cần hay thiếu thốn điều gì,cái gì đó nên mới vào nhà như vậy.Anh nên dâng hoa quả,bánh kẹo,áo giấy gạo tiền,rượu trầu cau,muối hạt nổ,làm mâm cơm mặn lạt có đủ để cúng vái xin người ta cho gia đình sức khoẻ,yên vui.Họ được điều họ muốn thì cũng đáp ứng điều anh khẩn cầu thôi.Bài viết em hơi lạc đề mong MOD đừng xoá.
Em thấy bạn nguyenmaiphuquy nói có lý đó bác Neo ạ. Chúng ta và người cõi âm vẫn sống cùng 1 thế giới,chỉ khác là không nhìn thấy nhau thôi,vậy thì cúng họ một bữa cơm bình thường(trước khi cả nhà ăn chẳng hạn) cũng đâu có gì khó khăn. Cái này không có nghĩa là mình sợ mới cúng mà cũng như là quí trọng nhau mời nhau bữa cơm vậy. Có thể những người này vẫn quanh quất đâu đó trên khu trang trại nhà bác trước cả khi bác đến ở,coi như ở cùng nhau mời nhau bữa cơm thôi. Người ta cũng vui mà gia đình mình cũng yên ổn. Machida cũng không bị quấy rối nữa!

Đọc bài này của anh Neo,tôi tin rằng sẽ có nhiều bạn (nhất là các bạn nữ) cũng thấy "lành lạnh" sống lưng :D!
Bản thân tôi là người không đến nỗi yếu bóng vía mà nghe anh kể vậy cũng thấy .....
Nhà tôi gần chục năm nay ở riêng độc lập (trước kia ở nhà thuê chung cư),lúc nào cũng nuôi một con chó (GSD) vừa làm "thú cưng" vừa cho có cảm giác "bình an" hơn.Thỉnh thoảng ban đêm cũng nghe chó sủa một cách bất thường nhưng chưa bao giờ tôi nghĩ như trong trường hợp của anh.Cũng có thể nó nhìn hoặc nghe thấy gì bất thường,những cái bất thường ấy có thể là một cái gì đó hữu hình hoặc vô hình mà chỉ có nó mới thấy được.Có thể là một con chồn con sóc,có thể một con chim bay qua,và cũng có thể là một .....người ngoài hành tinh hay một con ...ma nào đó mà chúng ta có thể không biết được.Nhưng điều mà chúng ta biết chắc chắn,đó là chúng ta có một vệ sĩ trung thành.Giống chó có những giác quan đặc biệt,tôi đọc được ở đâu đó chúng cảm nhận được cả chuyện động đất sắp xảy ra.Vì vậy cho dù là ma hay không là ma,chắc chắn nó phải là một cái gì đó bất thường mới khiến cho nó có cảm giác bất an và dẫn đến hiện tượng như vậy.Tôi tin chắc con chó nhà anh không có vấn đề gì về thần kinh hay tâm lý gì cả,mà chắc chắn nó thấy được điều gì đó.Do vậy nếu hiện tượng này xảy ra nữa tôi nghĩ rằng anh không phải tìm cách huấn luyện vì đó là bản năng của loài chó,anh chỉ cần nên để ý xem có gì bất thường có thể đến hay không và nếu có thể tìm cách giải quyết.

trangphuong

Active Member
Bạn cho mình hỏi liệu có cách cúnh như nào để chó nhà mình đẹp và khôn hơn không?
@ Neo.
Mình thì nghĩ là có một tiếng động <siêu âm > nào đó khiến chó khó chựu và sủa thôi, hoặc một luồng khí sấu bốc lên từ hướng đó làm chó suy nhược thần kinh, khó chựu khi luồng khí sấu ấy bốc lên và chó sẽ phản ứng lại. Hoặc một cái bóng của cậy to, hoặc bóng của ai đó dưới ánh sáng của đèn mờ mờ khiến chó bị kích thích và cắn sủa...một con chuột chũi dưới hang cũng gậy ức chế cho chó kiến nó sủa và cắn, một con chim lợn, chim cú đậu trên cậy to cái mùi hôi của chim cú + cái bóng của nó dưới ánh sáng cũng gậy kích thích cho chó nhà bạn.
Tôi nghĩ bạn lên quan sát những hiện tượng đó dưới ánh mắt kho học.
Thế thôi.

Bạn cho mình hỏi liệu có cách cúnh như nào để chó nhà mình đẹp và khôn hơn không?
@ Neo.
Mình thì nghĩ là có một tiếng động <siêu âm > nào đó khiến chó khó chựu và sủa thôi, hoặc một luồng khí sấu bốc lên từ hướng đó làm chó suy nhược thần kinh, khó chựu khi luồng khí sấu ấy bốc lên và chó sẽ phản ứng lại. Hoặc một cái bóng của cậy to, hoặc bóng của ai đó dưới ánh sáng của đèn mờ mờ khiến chó bị kích thích và cắn sủa...một con chuột chũi dưới hang cũng gậy ức chế cho chó kiến nó sủa và cắn, một con chim lợn, chim cú đậu trên cậy to cái mùi hôi của chim cú + cái bóng của nó dưới ánh sáng cũng gậy kích thích cho chó nhà bạn.
Tôi nghĩ bạn lên quan sát những hiện tượng đó dưới ánh mắt kho học.
Thế thôi.
Vấn đề là Machida của bác Neo chỉ cắn sủa ở cùng một nơi đó hướng đó (bên phía phải nhà) mà mấy lần rồi,nếu là một động vật gây khó chịu thì chắc không phải rồi,chuột chũi thì chó có đánh hơi được cũng sẽ bới đất tìm chứ không giận dữ cắn sủa và có vẻ sợ hãi như vậy. Chỉ có giả thuyết luồng khí độc hay gì đó là nên xem lại.

vanglai213

Active Member
chó nhầm lẫn thì sao

Chuyện là vầy, tui thả chó ra bãi cỏ nhà tui suốt ngày, riêng con Machida (bây giờ 1 tuổi) thì tui thả riêng 1 mình vì tính tình nó quá mạnh bạo, tui sợ nó giởn mạnh hay cắn lộn . Lâu lâu vào khoảng nhá nhem tồi, tầm khoảng 6, 7 giờ tối tui thấy nó sủa rồi co người thủ thế gầm gừ giống như đang đối diện với 1 ai đó . Lúc nó khoảng 6 tháng tui thấy 1 lần nó sủa đi giật lùi, vừa đi vừa thủ thế gầm gừ, được 1 hồi thì nó cắm đầu bỏ chạy như rất sợ hãi 1 điều gì .

Mỗi lần nghe chó sủa là tui trong nhà nhìn ra, nhất là với tiếng sủa khác lạ như đang đối diện với nguy hiểm của nó, nhưng nhìn ra thì hoàn toàn không thấy gì hết . khoảng 4 tháng sau thì tui lại thấy hiện tượng đó nữa, lần này nó không bỏ chạy nhưng gầm gừ rất dữ, tui liền chạy ra sân lấy dây tính dắt nó đi 1 vòng coi sao, nhưng nó nhứt định không chịu đi, cứ chồm về phía đó sủa và gừ như sẳn sàng chiến đấu . Tui cố dắt nó về phía đó nhưng nó nhứt định không chịu đi .

Lần thứ 3 là cách đây khoảng 1 tháng, lần này cũng như mấy lần trước, nhưng lần này tui dắt nó đi về phía đó thì nó đi theo, thỉnh thoảng nó chồm lên cắn vô không khí giống như cắn ai vậy . Tui dắt nó rời khỏi chổ đó thì nó trở lại bình thường .

Tui nuôi chó lâu rồi chưa bao giờ thấy hiện tượng như vậy, riêng con Machida này thì thần kinh tốt vô cùng, không biết sợ bất cứ cái gì . Tui suy nghĩ hoài nhưng không biết tại sao, có thể nó nhìn thấy ma, hay thần kinh của nó có vấn đề ? Mong các bạn cho ý kiến giúp dùm .

Chỉ có con này như vậy thôi, mấy con khác thì không thấy bất cứ hiện tượng nào như vậy, dù tui cũng thả ra chổ đó vào giờ đó .
EM nghe anh tả em chỉ nói thêm trường hợp này thôi nhé không biết anh đã nghĩ đến chưa.Anh đã nghĩ chó của anh gặp rắn chưa...biết đâu lại là con rắn chẳng hạn anh bảo con chó anh thần kinh khá vững,Nhưng em nghĩ chó 6 tháng tuổi thì chưa thể nói nó có thần kinh vững trong nhiều trường hợp,có con chó TK vững khi tiếp xúc với con rắn có thể nó sẽ chạy quanh con rắn và sủa rất dữ em đã từng gặp có con chó thấy rắn sủa 1 chàng rất dữ rồi đột ngột bỏ đi rất sợ hai.(nguyên nhân là do chú chó đó chưa đủ trưởng thành khi nhận biết là trước mắt của nó là 1 thứ nó cần phải tránh theo gen di truyền con chó nào cũng vậy) lên khả nó tránh sợ hại là rất lớn.Lần sau anh thử nó với 1 con rắn xem nó phản ứng thế nào nhé.Cái trường hợp 2 anh bảo anh dắt nó đi đến đó nó nhảy lên cắn vào không khi và sủa nhưng có anh nó không hoảng sợ và chạy..em nêu 1 trường hợp nữa nhé ,anh đã nghĩ đến côn trùng chưa.như muỗi và các con khác khi thấy ánh sáng tại điểm đó hoặc đến chu kì sinh sản tui côn trùng nó tu thành đám giao phối lên con chó thấy rất nhiều nó hứng thú hoặc là giật mình khi thấy đám đó là nó sủa loạn lên khi có chủ đi kèm..Ngày xưa còn nhỏ buổi tối mùa thu nào đồng trống gặt sau mùa vụ bon em thường ra đồng chơi ở đó trống trải rất khi thấy người muỗi nó đâu rất đông trên đầu người dù lúc đó anh chạy đâu chăng nữa nó cũng đuổi theo anh thành đàn lớn ,nhìn như lốc xoáy to trên đầu mình ấy^^
Đây là chút hiều biết nhỏ của em thôi nha...anh xem chứ em nghĩ khó có thể là ma

=)) Đến các nhà khoa học còn dù không khẳng định nhưng cũng không dám phủ nhận hoàn toàn. Vậy mà nguyenmaiphuquy dám khẳng định chứng tỏ bác này vượt xa các nhà khoa học rồi :)) Tôi hỏi bác nhé, thế người âm ăn được hoa quả, mặc được áo giấy, tiêu được mấy cái tờ tiền dởm tụi Hàng Mã làm ra rồi người ta đem ra đốt thành tro đấy à =)) bác vào Google sớt cái từ Vương Luân xem tay đại bịp nghìn năm có 1 này đã tiêm nhiễm những gì vào đầu bác nhé, sau đó còn chưa tin thì vào các chùa lớn, thỉnh giáo các đại sư trụ trì xem họ trả lời sao về cái vụ vàng mã :)).

Tôi không khẳng định hay phủ nhận chuyện âm dương. Cái đó cũng nằm ngoài sự quan tâm của tôi, nước sông không phạm nước giếng. Hàng năm tôi thắp hương, cúng giỗ chỉ nhằm tưởng nhớ tổ tiên, tự mình cảm thấy được gần hơn, đỡ nhớ những người thân đã mất. Nhưng tôi cực lực phản đối ba cái trò mê tín dị đoan đốt vàng mã cúng bái cầu xin này nọ.

Bác nào tin vào chuyện ma quỷ thần thánh. Nếu cho rằng nhà các bác đang bị ma ám, quỷ phá, các bác nên nghĩ lại xem chẳng nhẽ ông bà tổ tiên các bác lại kém "thiêng", hay địa vị, năng lực của tổ tiên nhà các bác ở "dưới đó" lại kém cỏi đến mức không bảo vệ được con cháu, để cho mấy con ma vớ vẩn nó nhũng nhiễu quấy phá con cháu mình trên dương thế à? (tất nhiên là ma vớ vẩn, quỷ làng nhàng thì nó mới cần ba cái lễ lạt chẳng có mấy giá trị của các bác) Những tưởng chỉ có ở dương gian mới có chuyện vòi hối lộ, đòi bảo kê, hoá ra dưới địa phủ nạn này cũng hoành hành dữ ghê, ma âm phủ đói khổ mà phép tắc cõi âm cũng loạn hết rồi, nên ma quỷ mới phải mò lên vòi người sống vài ba bát cơm, mấy tờ giấy đốt thành tro ^:)^

http://www.quangduc.com/coban-2/295dotvangma.html

Vốn không định tham gia chủ đề này cũng như không muốn phạm gì đến niềm tin của mỗi người, quyền của mỗi cá nhân. Nhưng vì nguyenmaiphuquy cho rằng quan điểm của những người như bác Neo ( cũng là quan điểm của tôi) là cố chấp, là không bình thường nên mới viết đôi lời. Mong các bác khác thông cảm bỏ quá nếu em có điều gì không phải

vanglai213

Active Member
mình cũng nhận định như bạn đó chỉ là tâm linh thôi..con chó nó hoảng nhiều nguyên nhân khách quan lắm

nguyenmaiphuquy

Active Member
Mình đọc xong TOPIC thì chỉ góp ý như vậy,vì theo mình nên làm như vậy.Còn người nghe không đồng ý quan điểm của mình thì cũng chẳng sao cả.Mình có mất gì đâu.Danh sách những người không tin vào thế giới âm lại được cộng thêm 1 người nữa rồi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chó có thể nhìn thấy ma?

Đó cũng là câu hỏi của nhiều chủ chó ngoại quốc. Họ cho rằng chó và một số loài vật khác có thể nhìn thấy và cảm nhận được dạng năng lượng vô hình bí hiểm mà con người không thể thấy được. Loài chó nhậy cảm nhất do vậy chúng có những lúc sủa như báo hiệu có người lạ, vật lạ mà chủ chẳng thấy được gì.

Có gì lầm lẫn với chó chăng hay có ma thật ?

Đoạn trích nguyên văn Anh ngữ dưới đây để mọi người tham khảo:

Yes, dogs along with every other animal can sense and see the energy produced by spirits. Dogs are the most sensitive amongst animals. That is why most dog owners may become confused whenever their dog may begin barking for no apparent reason or react to something that seems not to be there.

Neapolitan

Active Member
EM nghe anh tả em chỉ nói thêm trường hợp này thôi nhé không biết anh đã nghĩ đến chưa.Anh đã nghĩ chó của anh gặp rắn chưa...biết đâu lại là con rắn chẳng hạn anh bảo con chó anh thần kinh khá vững,Nhưng em nghĩ chó 6 tháng tuổi thì chưa thể nói nó có thần kinh vững trong nhiều trường hợp,có con chó TK vững khi tiếp xúc với con rắn có thể nó sẽ chạy quanh con rắn và sủa rất dữ em đã từng gặp có con chó thấy rắn sủa 1 chàng rất dữ rồi đột ngột bỏ đi rất sợ hai.(nguyên nhân là do chú chó đó chưa đủ trưởng thành khi nhận biết là trước mắt của nó là 1 thứ nó cần phải tránh theo gen di truyền con chó nào cũng vậy) lên khả nó tránh sợ hại là rất lớn.Lần sau anh thử nó với 1 con rắn xem nó phản ứng thế nào nhé.Cái trường hợp 2 anh bảo anh dắt nó đi đến đó nó nhảy lên cắn vào không khi và sủa nhưng có anh nó không hoảng sợ và chạy..em nêu 1 trường hợp nữa nhé ,anh đã nghĩ đến côn trùng chưa.như muỗi và các con khác khi thấy ánh sáng tại điểm đó hoặc đến chu kì sinh sản tui côn trùng nó tu thành đám giao phối lên con chó thấy rất nhiều nó hứng thú hoặc là giật mình khi thấy đám đó là nó sủa loạn lên khi có chủ đi kèm..Ngày xưa còn nhỏ buổi tối mùa thu nào đồng trống gặt sau mùa vụ bon em thường ra đồng chơi ở đó trống trải rất khi thấy người muỗi nó đâu rất đông trên đầu người dù lúc đó anh chạy đâu chăng nữa nó cũng đuổi theo anh thành đàn lớn ,nhìn như lốc xoáy to trên đầu mình ấy^^
Đây là chút hiều biết nhỏ của em thôi nha...anh xem chứ em nghĩ khó có thể là ma
Trả lời của bạn làm tui suy nghĩ lại khá nhiều điều đã thiếu sót không nghĩ tới . Rắn ở khu nhà tui khá nhiều, nhưng toàn là rắn đất rất lành, chó gặp hoài, nhiều khi tui thấy rắn bò qua trước mặt con chó nhưng nó tỉnh bơ, không đuổi bắt (thấy cũng lạ, vì tất cả con vật gì xuất hiện trong sân của tui chó đều rượt tới cùng, mấy hôm trước nó vừa vật chết 1 con chồn hôi, nhưng rắn thì nó mặc kệ) .

Còn côn trùng thì bạn nói tui mới nhớ, ngay hướng nó sủa vào mùa hè côn trùng tụ tập từng đàn trên không trung khá nhiều, nhưng tui thả nó ra cùng 1 chổ hằng ngày mà, sao mấy hôm khác nó không sủa ? và vào tháng trước là cuối thu, trời lạnh lắm, làm gì cò côn trùng bay ? vẫn chưa lý giải được .

Tui nghĩ không phải chỉ riêng chó của tui gặp trường hợp này, mà rất nhiều người từng gặp qua, hy vọng qua thread này chúng ta sẽ tìm hiểu được 1 điều gì đó để giải thích và khắc phục . Có lẽ ngày mai tui sẽ post đề tài này ở forum tụi Tây coi tụi nó trả lời sao .

Em tin là có một thế giới của người âm cũng song song tồn tại với thế giới của chúng ta , có thể không nhìn thấy nhau , có thể chúng ta không nhìn thấy họ . Bằng chứng qua những việc gọi hồn , tìm hài cốt , vân vân .

Và việc chó mèo có thể cảm nhận được trước tai họa , và những thứ chúng ta không thấy được , như vong hồn . Em tin chắc chắn .

Con mèo em vẫn cho ngủ cùng vào buổi tối , có một hôm trước em thấy ở trong phòng mình rất bất an , luôn thấy như có điều gì sắp xảy ra , lồng ngực hơi tức , thỉnh thoảng thấy lạnh sống lưng . Em gọi con mèo vào phòng để nó ngủ chung , ban đầu nó vẫn trèo lên giường nằm nhưng khi em cũng nằm xuống cạnh nó và không cử động , trong phòng tắt hết mọi thứ gây ra âm thanh thì nó bật dậy nhìn vào cửa nhà tắm , nó rón rén đến cửa và bắt đầu gầm gừ , tư thế vừa phòng thủ vừa tấn công nhưng nó không nhìn xuống đất hay góc nào , mà nhìn lên chừng 1 mét rưỡi so với sàn nhà tắm , trong đó không có tiếng động gì . Em rất sợ , khi rón rén nhìn sau lưng nó cách xa một đoạn vào chỗ nó gầm gừ , em khôgn thấy có gì cả nhưng nó vẫn tiếp tục như thế . Cảm giác rất sợ , chân run đi không vững, đến khi nó bắt đâù không gầm gừ nữa mà gào lên thì em chạy ra và cả đêm không dám quay lại phòng nữa .

em là đứa yếu bóng vía , công nhận thế , nhưng khi có mèo ở bên cạnh vào ban đêm thì rất yên tâm là có gì thì mình chạy kịp :") .

Bác nào nói việc gọi hồn là không đáng tin thì hãy đi gặp những người đã từng đi gọi hồn rồi nhé . Không khai tên tuổi trước khi vào đâu , mà vẫn gặp đúng người thậm chí thêm nhiều người đã khuất mà mình không chủ ý định gặp . Họ nói đúng âm điệu và những chuyện trong nhà như đúng là người đã khuất ấy thật . Dù họ là người xa lạ , ở cách mình cả trăm cây số .

Chết dở , sợ quá .

Kể thêm về việc gọi hồn , có một nhà thân thiết với nhà em , ở khu Giáp bát , xuống Bắc Ninh đến nhà một thầy tiếng là rất thiêng . Cầu gọi ông , bà ngoại của nhà ấy , thì gặp ông ngoại , ông bảo bà hôm nay không đến , nhưng có bác này , bác này , ở cạnh nhà ( vong nhà hàng xóm ! ) ông rủ đi cùng . Các cụ dặn dò , mắng mỏ con cháu từng đứa xem có tội lỗi gì , bàn thờ sắp xếp không đúng thứ tự , đứa này sắp gặp việc kiện cáo , con bé kia bé tuổi mà hư hỏng . Rồi mọi việc đúng hết ! Sang nhắn nhà hàng xóm , họ cũng bảo đúng luôn !

Mà em quên không nói , cái thầy đấy chỉ gọi vong , rồi vong nhập vào người nhà đi cùng mình , chứ không phải nhập vào thầy đâu !
Khi hỏi lại người bị nhập , họ bảo rằng họ không nhớ gì và thấy rất mệt !

Chuhyeenj nhà em đi gọi thì còn ghê nữa , nhưng thôi kể chuyện ng khác thôi .

Thế thì giải thích ra răng hè ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Neapolitan luôn khởi đầu những topic thú vị!

Liệu có "ma" hay không thì chưa rõ? Nhưng thực tế là khả năng diệu kỳ của loài chó và động vật cảm nhận các hiện tượng tự nhiên mà con người không có được. Chẳng hạn như : khi thấy chó và một số động vật hoảng hốt bất thường thì có động đất sắp xảy ra ở Nhật bản. Sóng thần tsunami ở bờ biển làm chết hàng vạn người, nhưng rất lạ rằng: động vật như voi, chó...đã "chạy trước" khi xảy ra sóng thần, không thấy xác chết nào của chúng trong đám xác người.

Nhiều nhà khoa học đang nghiên cứu hành vi của động vật để giúp con người dự báo thảm hoạ thiên nhiên.

Thảm hoạ sóng thần ở biển Ấn độ Dương- Con người quá nhỏ bé và yếu ớt để chống chọi.​

Còn chuyện tâm linh hay giác quan" thứ sáu" , tình cảm đặc biệt với chủ của chó, bạn có thể tham khảo bài viết: Chó đòi chịu tang chủ!

Bác xem lại xem => trong khoảng một vài tháng trước khi nó có hiện tượng đó thì có thêm ngôi mộ mới nào trong khu nghĩa trang gần nhà bác không?

Nếu có thì không hoàn toàn là chuyện ma! Nếu không thì nghĩ tiếp xem sao!

Trả lời của bạn làm tui suy nghĩ lại khá nhiều điều đã thiếu sót không nghĩ tới . Rắn ở khu nhà tui khá nhiều, nhưng toàn là rắn đất rất lành, chó gặp hoài, nhiều khi tui thấy rắn bò qua trước mặt con chó nhưng nó tỉnh bơ, không đuổi bắt (thấy cũng lạ, vì tất cả con vật gì xuất hiện trong sân của tui chó đều rượt tới cùng, mấy hôm trước nó vừa vật chết 1 con chồn hôi, nhưng rắn thì nó mặc kệ) .

Còn côn trùng thì bạn nói tui mới nhớ, ngay hướng nó sủa vào mùa hè côn trùng tụ tập từng đàn trên không trung khá nhiều, nhưng tui thả nó ra cùng 1 chổ hằng ngày mà, sao mấy hôm khác nó không sủa ? và vào tháng trước là cuối thu, trời lạnh lắm, làm gì cò côn trùng bay ? vẫn chưa lý giải được .

Tui nghĩ không phải chỉ riêng chó của tui gặp trường hợp này, mà rất nhiều người từng gặp qua, hy vọng qua thread này chúng ta sẽ tìm hiểu được 1 điều gì đó để giải thích và khắc phục . Có lẽ ngày mai tui sẽ post đề tài này ở forum tụi Tây coi tụi nó trả lời sao .

Neapolitan

Active Member
Bác xem lại xem => trong khoảng một vài tháng trước khi nó có hiện tượng đó thì có thêm ngôi mộ mới nào trong khu nghĩa trang gần nhà bác không?

Nếu có thì không hoàn toàn là chuyện ma! Nếu không thì nghĩ tiếp xem sao!
Không có ngôi mộ nào mới hết .

Ngoài lề 1 chút, bên này tụi Tây nó coi mấy ngôi mộ bên cạnh nhà là những người hàng xóm im lặng nhất .:))

mon1910

Member
Cũng có thể có ma thật đó bạn Tiêu Mao Ngọc à. Hồi trước mình không tin có ma như bạn đâu nhưng một lần mình coi thầy cúng gọi hồn ở đám giỗ bà mình, có chuyện hồn ma nhập và người thật. Khi chưa coi việc này, mình nghĩ đó là trò lừa đảo hoặc thôi miên nào đó nhưng khi coi rồi thì đúng là không có thể thôi miên được bạn à. Có thể là có nhiều hiện tượng tự nhiên mà khoa học không giải thích được đâu. Chứ không thì chủ nghĩa duy vật biện chứng đã thắng chủ nghĩa duy tâm rồi.

chicken

Member
Em chưa gặp mà bao giờ nhưng em vẫn tin là có, có thì nhà nước mình mới thành lập bộ điều tra tâm linh, đại học phật giáo. Như em đọc quyển những điều bí ẩn chưa có lời giải thik thì lúc chết đi người ta vẫn tồn tại dưới một dạng tần số rất thấp chứ ko hoàn toàn biến mất, có thể con chó của anh có giác quan nhậy hơn các con khác nên nó có thể bắt được tần số của 1 ai đó chẳng hạn, giống như người ta phải căn, phải mạng mà đi làm thấy bói. Em đã từng xem gọi hồn cụ ngoại em, và khi nghe những lời mà hồn nói thì em cũng ko giám tin đấy ko phải cụ mình nữa vì có 1 số việc mà mọi người giấu kín ko cho ai biết bà thầy bói cũng nói ra được. Hoặc cũng có thể con chó của anh bị bức xúc về tâm lý vì anh hay thả chung các con khác nô đùa nhau còn nó bị nhốt 1 mình, con bullterrier của em hồi xưa cũng thế, hồi em nuôi 1 mình nó thì bất cứ cái gì gây tiếng động hay bất chợt vụt qua trước mặt nó nó đều cắn và sủa rất dữ dội, em có thể chắc chắn 1 điều là nó ko hề yếu thần kinh, vì em dắt nó ra đường xe máy phóng vụt qua trước mặt nó chỉ cách tầm 2cm nó ko có phản ứng gì, và 1 lần vô tình có xe đập vào mặt nó, nó lồng lên đuổi theo đòi cắn người ta. Nhưng sau khi em nuôi thêm 1 con Great Dane cái thì ko thấy nó cắn sủa lung tung bừa bãi nữa

vanglai213

Active Member
bác thử lại xem biết đâu hôm đó có con rắn độc thì sao nhỉ,chó nó cũng biết con nào độc con nào không độc chứ nó phát hiện ,con rắn tấn công nó nhiều lúc nó hoảng ngay ^^..thời tiết lạnh đến độ nào hả bác,có thể do nhiều yếu tố lắm.Bác ra xoát lại xem chứ nhà bác ở vùng nông trại thì thiếu gì con vật hoang

chicken

Member
trời lạnh thì ko có rắn đâu anh ạ, từ 15-20 độ là rắn đi ngủ đông hết rồi, đến em nuôi trăn với rắn có sưởi mà chúng nó còn bỏ ăn nữa là

Status
Không mở trả lời sau này.