• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó có cần uống nước không?

titi2

Mọi người cho mình hỏi, không cho chó uống nước có sao không? Chó nhà mình uống nước nhiều mà đái cũng nhiều. Ban đêm nhốt trong nhà là nó đái đầy nhà hết. Mình định sẽ hạn chế cho uống nước nhưng không biết có ảnh hưởng gì không. Rất mong mọi người am hiểu tư vấn giùm.

Xin cám ơn!!!

chó hay mèo cũng như con người ! cần phải uống nước chứ ! không thể hạn chế lượng nước của chúng !

Rose1402

Vietpet sponsor
Mọi người cho mình hỏi, không cho chó uống nước có sao không? Chó nhà mình uống nước nhiều mà đái cũng nhiều. Ban đêm nhốt trong nhà là nó đái đầy nhà hết. Mình định sẽ hạn chế cho uống nước nhưng không biết có ảnh hưởng gì không. Rất mong mọi người am hiểu tư vấn giùm.

Xin cám ơn!!!
Chó có thể nhịn đói cả tuần mà vẫn sống được bằng nước, nhưng không thể nhịn khát được. Bạn có thể cho chó uống ít nước đi nhưng vẫn phải cung cấp đủ lượng nước cần thiết mỗi ngày thì chó nhà bạn mới phát triển tốt được.

Thu Huong

Member
Đúng rồi chó có thể nhịn ăn mấy ngày nhưng không nhịn uống nước được, lúc nào cũng phải có nước cho nó suốt ngày. Bạn cần tập cho chó nhà bạn đi vệ sinh đúng nơi đúng chỗ sẽ hạn chế việc đi vệ sinh trong nhà, hoặc có thể nhốt vô chuồng thì chó có xu hướng không đi vệ sinh nơi ngủ, nó sẽ nhịn tới sáng khi bạn dắt nó đi tới đúng chỗ quen thuộc, nhưng cũng đừng bắt em nó nhịn lâu quá nhé.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Thức ăn cho chó có thể quên, nhưng nước uống đặc biệt mùa nóng bức luôn sẵn sàng và để chúng uống theo nhu cầu.

Chó không có tuyến mồ hôi trên da, chỉ tự điều hoà thân nhiệt bằng chảy dãi phần lưỡi, miệng. Lượng nước mất sẽ rất lớn khi dãi chảy dòng dòng lúc trời nóng quá hoặc vận động nhiều. Để chó khát nước sẽ nhanh chóng rối loạn cân bằng điện giải, hư thận và truỵ tim mạch.

Tốt nhất không nên cho chó đi dạo ngoài trời khi quá nóng bức. Thân nhiệt chó cao hơn người tới 2'C ( gần 39'C ) chịu nóng kém hơn chúng ta.

tunghusky

Member
hix bé husky nhà em toàn đạp đổ bát nước mà em ko biết dậy thế nào bác nào biết dậy em với