• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó biếng ăn. Làm thế nào để khắc phục?

Pet Mart

Vietpet sponsor
Nhà mình có 2 em cún Alaskan (Cái 5 tháng) với Samoyed (Đực 2 năm)

Samoyed thì không có gì phải bàn, ăn rất khỏe, bao nhiêu cũng hết, gì cũng chiến. Nhưng riêng em Alaskan thì rất lười ăn cơm, chỉ thích ăn thịt nạc miếng với gặm xương, nhai đc vài miếng cơm là bỏ. Mình đã cẩn thận thử xay cơm với thức ăn nhuyễn ra rồi trộn nước thịt vào cơm thì nó có ăn nhiều hơn được 1 chút, nhưng vẫn biếng ăn, nên người gầy nhom. Thời gian khá dài mà em nó vẫn cứ ăn chảnh như thế nên mình không yên tâm cho sinh nở sau này.

Ảnh 2 em nhà mình​

Mình muốn hỏi là có thuốc gì kích thích em cún ăn khỏe hơn hoặc làm thế nào để em ý bớt biếng ăn. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo. Chân thành cảm ơn

vanglai213

Active Member
Nhà mình có 2 em cún Alaskan (Cái 5 tháng) với Samoyed (Đực 2 năm)

Samoyed thì không có gì phải bàn, ăn rất khỏe, bao nhiêu cũng hết, gì cũng chiến. Nhưng riêng em Alaskan thì rất lười ăn cơm, chỉ thích ăn thịt nạc miếng với gặm xương, nhai đc vài miếng cơm là bỏ. Mình đã cẩn thận thử xay cơm với thức ăn nhuyễn ra rồi trộn nước thịt vào cơm thì nó có ăn nhiều hơn được 1 chút, nhưng vẫn biếng ăn, nên người gầy nhom. Thời gian khá dài mà em nó vẫn cứ ăn chảnh như thế nên mình không yên tâm cho sinh nở sau này.

Ảnh 2 em nhà mình​

Mình muốn hỏi là có thuốc gì kích thích em cún ăn khỏe hơn hoặc làm thế nào để em ý bớt biếng ăn. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo. Chân thành cảm ơn
Không có thuốc nào đâu bạn à, có thuốc thì dùng B1 kích thích nó ăn nhưng chỉ dùng cho chó con thôi , chó to như bạn thì lên cho chó vận động nhiều, nó tiêu hao năng lượng không lười biếng chúng sẽ chịu khó phàm ăn hơn bạn à.Giống chó nhà bạn lại toàn giống chó to lên bạn hãy đừng thấy nó chán ăn mà thương nó nhé, nó làm lũng bạn đấy nếu nó thích nhịn thì cho nó nhịn 1 ngày đi đến hôm sau mới cho nó ăn.Mà cách ăn sau này của chúng cũng khắc khe hơn. 1 tuần bạn có thể bỏ đói nó 1 ngày, hôm sau chúng lại anh mạnh và không bỏ bữa nữa đâu .Đừng luông nó quá bạn nhé

Pet Mart

Vietpet sponsor
Cảm ơn bạn, nhìn nó bỏ ăn là mình không yên tâm, thấy mặt nó tội tội là phải chạy ra ngoài mua cho nó cổ gà, thịt nạc ngay. Mình có thể đói, chứ không thể để cún đói được. hic

vanglai213

Active Member
Cảm ơn bạn, nhìn nó bỏ ăn là mình không yên tâm, thấy mặt nó tội tội là phải chạy ra ngoài mua cho nó cổ gà, thịt nạc ngay. Mình có thể đói, chứ không thể để cún đói được. hic
Bạn nói thế là sai rồi,yêu cho voi cho vọt tình yêu thương quá mức sẽ làm hư chó.Bỏ đói như vậy ko có nghĩa là ác với chúng hay ngược đãi động vật đâu bạn à.Hãy suy nghĩ nhé , mủi lòng chỉ làm hại nó thôi :D

ngocsamnb

Member
con rott của em cũng thế chỉ ăn thịt không bỏ lại cơm , em băm hết cổ ra chộn với cơm thấy nó không nằm im chỉ ra ngửi một cái rồi quay đầu nhưng em gọi lại vuốt ve động viên đánh vật một lúc thì nó mới chén hết nhưng em thấy có vẻ không thích ăn cơm tí nào . 9 tháng rồi mà được có 40kg . híc buồn thúi ruột bác ạ .

bạn thử cho nó ăn ít bữa thôi ngày cho ăn 2 bữa hoặc là 1 bữa trưa thôi cho ăn ít thôi thử vài ngày nó dói rồi đến lúc cho ăn không biét bàng nao cho đủ ấy chứ
chó nhà minh luoi ăn sau đó cho ăn ít luôn dc mấy hôm nhìn thấy thức ăn chả nhẩy quẩn lên =))đòi ăn

bachlong82

Bên vietdog có 1 bác nuôi em husky cái 8 tháng hơn bỏ xa lơ 1 lần mà em nó nhìn đói thiếu 1 ngày là nửa tháng đấy các bác ạ. Chỉ u nước thôi . Bác thử cho em nó đi dạo chơi đùa xem thế nào nhé nếu k muốn ăn cho nhìn 1 2 ngày k bi sao đâu .Nếu em nó nhìn thì cho em nó u nước đường gluco lấy sức nhé

Bạn nói thế là sai rồi,yêu cho voi cho vọt tình yêu thương quá mức sẽ làm hư chó.Bỏ đói như vậy ko có nghĩa là ác với chúng hay ngược đãi động vật đâu bạn à.Hãy suy nghĩ nhé , mủi lòng chỉ làm hại nó thôi :D
CHuẩn chuẩn, voted mạnh voted mạnh :D ;D

NamSơn88

Member
Lu vẫn biếng ăn à :( trả hiểu sao con bully nhà tôi cũng thế có khi tại tôi cho ăn ngon quen rồi nên nó trả thích ăn cơm. Xương hay cổ gà thịt thà thì bụp nhiệt tình:(

anhthe98

Member
Lu vẫn biếng ăn à :( trả hiểu sao con bully nhà tôi cũng thế có khi tại tôi cho ăn ngon quen rồi nên nó trả thích ăn cơm. Xương hay cổ gà thịt thà thì bụp nhiệt tình:(
Cho chó ăn ngày 1 đến 2 bữa không cho ăn vặt, Cơm trộn nước thịt ( Hơi ít hơn so với hàng ngày chó vẫn ăn). Đặt bát xuống cho chó ngồi chờ 30 giây đến 1 phút rồi hô "ăn đi" chờ sau 5 đến 10 phút chó không ăn hết, cất bát đi không cho ăn nữa, bữa sau tiếp tục lặp lại. Sau vài hôm cái gì vứt vào bát nó chủ hô " ăn đi " là ăn hết . ;)

p/s : điều kiện thực hiện - chó không ốm đau bệnh tật gì :))

Cho chó ăn ngày 1 đến 2 bữa không cho ăn vặt, Cơm trộn nước thịt ( Hơi ít hơn so với hàng ngày chó vẫn ăn). Đặt bát xuống cho chó ngồi chờ 30 giây đến 1 phút rồi hô "ăn đi" chờ sau 5 đến 10 phút chó không ăn hết, cất bát đi không cho ăn nữa, bữa sau tiếp tục lặp lại. Sau vài hôm cái gì vứt vào bát nó chủ hô " ăn đi " là ăn hết . ;)

p/s : điều kiện thực hiện - chó không ốm đau bệnh tật gì :))

Hehe cứ bình tĩnh, chó nó đòi ăn ngon đấy.
Cứ áp dụng câu " Thương cho roi cho vọt " là được mà bạn. ;) ;) :-bd

Pet Mart

Vietpet sponsor
Áp dụng với chiến lược: chó đói là chó ngoan, chó no là chó hư. Mình cho cả 2 đứa nhịn đói đúng tròn 2 ngày. Bây giờ 1 tuần này ăn uống đầy đủ, vét bát sạch bong kin kít rồi.

p/s: trộn cơm với gan phổi thịt băm kiểu gì cũng phải chiến hết. Để miếng là y như rằng cơm vẫn còn :D

Hic, con bé nhà tôi lúc mới đem về (khoảng 2 tháng tuổi) ăn rất ngoan, 3 tuần tăng cân được 1kg hẳn hoi. Mỗi ngày 3 bữa sáng trưa chiều, ăn thì trộn cơm với thức ăn của chủ, nhưng nhất thiết phải có rau. Cách đây khoảng tháng bé nó có bị ói, chích thuốc hết bệnh mỗi ngày tôi cho nó uống thêm B1. Hiện giờ bé được khoảng 6 tháng, nặng 5kg (cha mẹ là Nhật). Nhưng khoảng tuần nay nó không chịu ăn cơm, mọi hoạt động vẫn bình thường, rất hiếu động và không bị xuống ký. Tình trạng con bé của tôi như vậy có bình thường không? Làm sao cho bé nó ăn cơm lại mong mọi người giúp ý kiến. À con bé của tôi hiện giờ chỉ không ăn cơm thôi, mỗi ngày nó vẫn uống sữa sáng tối, ăn trái cây, ăn vặt. Không biết đó có phải nguyên nhân nó không chịu ăn cơm không?

binkynl

Member
Con husky nhà em cũng tình trạng lười ăn như thế. Em đã làm đủ cách cả cho nhịn 2 ngày rồi vẫn không ăn thua . Đến ngày thứ 3 nó ăn 1 tí gọi là xong đến ngày thứ 4 là đâu lại hoàn đấy. Chỉ thích gặm xương + uống sữa, cơm thì tuyệt đối không ăn, chỉ chọn thức ăn để ăn. Đôi khi thịt lợn cũng chẳng thèm ăn. Mong các bác chỉ giáo :(

Pet Mart

Vietpet sponsor
đem sang nhà mình 1 tuần, kỉ luật bộ đội đảm bảo sau 1 tuần đem về ăn như 1 con lợn luôn =)) :D

binkynl

Member
em cũng muốn thế bác ạ nhưng khổ nỗi nó vừa đi lấy giống về . Không mang đi đâu được , mà cho nhịn thì em sợ ảnh hưởng. Chẳng biết làm thế nào . Trưa nay cho cả miếng thịt bò kho vào mồm mà còn không thèm ăn mới điên chứ

Mới lấy giống về mà bỏ ăn thế chắc là ốm nghén bạn ạk =))
Thử cho em nó ăn Ô Mai hoặc xoài xanh xem sao8->

trankhoi

Member
Cho nó nhịn đói một ngày, rồi cho ăn, ngày bạn cho ăn bữa sáng và tối thôi hoặc 2 bữa cách xa nhau, ăn xong bạn đổ ngay thức ăn thừa đi. Đảm bảo cải thiện tình hình ngay