• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bị mẩn đỏ, rụng lông.

trunganh

huhuhu !! chả bik sao bé tũn nhà em bi mẩn đỏ ở da xong ồi lại bi rung lông chả bík sao nữa !! thương lắm ạ !:(( hình như bé bi cảm nữa làm sao bây h mọi ng` ơi !! em koh bík địa chỉ BS nào ở hn cả mà giá cả ra sao em cũng chịu TT_TT ai giúp em với

TONYWALL

dog của bạn mấy tháng rồi! đừng lo lắng quá nhé!nếu đúng như mình nói thì không sao đâu! trong gia đoạn 1 năm tuổi! chó nhà ta sẻ thay lông 2 lần! lần đầu sẻ là lúc bé khoảng 3 tháng tuổi! bé chihuahua ỏ cả dog khác nhất là nhật và bắc kinh sẻ rụng lông sơ xác! giai đoạn đó theo kinh nghiệm nuôi dog của mỉnh là giai đoạn rụng lông máu ( xin lổi thuật ngữ chuyên dùng là gì mình không biết có gì bỏ qua cho mình nhé) cho nha ta sẽ thay lông một lần! vỉ rụng lông quá nhiều bé sẽ mệt và có thể bệnh! nhưng đừng lo lắng quá nhé không sao đâu! giai đoan này bé dể bị cảm do hít phải lông rụng và còn và ít lông để giử ấm cơ thể! nên thay chổ lót nằm của dog thường xuyên hơn nhé! tốt nhất là có vải thun lót cho bé nằm ấm khi đêm về! trong gia đọn này bạn nên mua vài miếng thịt bò cho bé ăn sống nhé! đừng sợ bé sau này hun dữ ít thôi! đừng thường xuyên cứ cách ngày cho ăn lần là được bé sẽ mau thay lông lông mới! điều mách nhỏ bạn là ra chơ mua da heo hé! về luộc đừng quá mền hé cho bé ăn mổi ngày! như thế lông sẻ ra nhiều và đẹp! nếu bé bị cảm trong giai đoạn này đừng sợ hảy dùng aspirin bạn dủng lưởi lam cạo một tí thôi nhé khoảng 1/20 của viên thuốc pha vào tô nước uống cho bé uồng tự nhiên mổi khi khát! be sẻ hết cảm liền! còn bé sổ mũi bạn dùng nước muối sinh lý nhỏ cho bé nhé! nếu cảm và sổ mũi hết sau đó bạn mua xà bông tắm ghẻ ( xà bông tắm bệnh của gale đó mà) tắm cho bé! bé sẻ hết nổi mẩn đỏ thôi! giai đoạn hai la khoảng từ 9 đến tháng 11 của dog sẻ rụng lông trưởng thành! giai đoạn này thì rụng ít hơn! nhưng mỗi khi ẩm mấy chú chi huahua hay nhật lên quần áo mình sẻ dính đầy lông nhất là quần áo màu đen dể thấy nhất! giai đoạn này không cần lo lắng cho bé dog nhiều! chỉ cần cho ăn uống bồi bổ nhiều la được nhớ có da heo nhé mà đừng có mềm quá bé nhà ta không thich đâu! càng dai càng tốt! cho bé nhai không dứt cũng được hihihi! đùa thôi! nhớ la phải chín nhé! chứ dai mà sống thì lạng hoạn bé sẻ có những khách không mời mà đến ở tạm trong bụng đấy ( giun)! và điều này nửa trong giai đoạn này bạn nên mua thuốc vitamin E ( E 100) cho dog uống một ngày một viên! dể cho uông lắm trích một lổ trên viên thuốc nặng lên trên sống mũi bé sẻ tự liếm thế là xong! còn sau một năm bé cũng sẻ rụng lông vào một mùa trong năm nhưng cứ thế mà chăm sóc bé! chúc chú dog của ban sẻ thay lông đẹp và lanh lợi hơn xưa!

NDT86

ac vay la cho nha ban cung bi ghe domenex roi` day' mang di bac si ngay di thi van con kip day'.cho' kun cua minh cung dang bi y nhu vay day'..minh cung dang bu` dau len de tim thuoc chua day met que'''''

meoxinh

Member
Trời sao mỗi người một kiểu vậy, cún nhà mình thì là loại lông dài, nó được 2,5 tháng rồi, dạo này tự nhiên 1 tuần nay thấy nó hay gãi gãi, lông rụng và có vảy gàu trắng hay vàng nhạt vậy, da không trầy xước chỉ thấy mẩn đỏ quanh cổ, kheo chân trên. Nó vẫn ăn uống khoẻ mạnh chạy nhảy bình thường, vậy có quan trọng lắm không nhỉ vì mình vẫn đang thử tắm cho nó bằng nước chè xanh.
Vậy có đúng là nó đang thay lông máu và chỉ cần mua xà bông tắm ghẻ là cún sẽ đỡ không, ACE có nhiều kinh nghiệm giúp bọn em với

b4m4_b0y

Member
Mình nghĩ chắc do thay đổi thời tiết nên em nó bị Viêm da thôi bạn thử tắm bằng lá Trầu không hoặc chè xenh cũng đc , cộng thêm cả bôi thuộc cho cún nữa !!! Nhưng trước lúc em nó bị thế này bạn có tắm cho em ko đấy ???

tất cả những triệu chứng trên cũa các bạn nêu ra, chó cũa các bạn đang bị nấm da,cách trị đơn giản nhứt và rất hiệu quả.ra tiệm thuốc tây,mua chai nước vệ sinh phụ nử(nước trong chai màu xanh) các bạn cứ lấy 1 nấp nước trong chai pha với nữa lít nước,tắm cho chó sau 5phút,tắm lại bằng nước sạch,vài lần sẻ hết.riêng mổi ngày các bạn cứ pha thuốc với nước lau mình cho chó, đem phơi nắng sáng( quan trọng là khi chó bị nấm da phải cần phơi nắng,mới mau hết bịnh) chúc các bạn thành công.