• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó bị liệt

shamsham

sáng nay đang ngủ mình nghe nhà gọi con vàng bị sao, chạy xuống dưới thấy nó nằm im, không đứng dậy nổi chỉ ngoắc ngoắc cái đầu nhìn mình :(( , mình thấy hai chân sau nó ấm ấm nhưng 2 chân trước lạnh ngắt, dù đỡ thế nào cũng k đứng dậy được. Không biết nó bị sao, vì gần nhà mình không có thú y, chỉ có ông bs thú y hay đến nhà chích lặt vặt thui, ổng chích cho con cún nhà mình bị ho cũng không khỏi, chích con bông thì nó ra đi lun huhu... nên mình sợ kêu ổng zô k chích cho nó thì lo, mà lỡ ổng chích giống mấy làn khác thì ... hic hic... mình không biết nguyên nhân tại sao nó bị vậy, hôm qua còn tung tăng tung tẩy chạy lung tung mà...[-O<

khả năng là nó bị tụt canxi,tốt nhất bạn nên mang cún đi khám tại các bác sĩ thú y uy tín,còn nếu không có điều kiện bạn mua thuốc canxi về cho nó uống kèm với sữa tươi,nếu có điều kiện thì bóp chân cho nó bằng mật gấu,hồi trước cún nhà mình cũng bị như vậy,mình chữa bằng cách này trong 3 tuần thì khỏi.cún của bạn là đực hay cái,nếu là cái có phải nó vừa đẻ xong ko

shamsham

chó nhà mình là chó đực, bình thường vẫn k sao, k hiểu sáng nay sao lại bị thế hic.. bs thú y mình tìm có 1 mình cái ông mình nói đó, lấy j mà uy tín. Để đi tìm coi chỗ nào bán caxni, à, mà caxni người uống cho nó uống được k bạn?

chó nhà mình là chó đực, bình thường vẫn k sao, k hiểu sáng nay sao lại bị thế hic.. bs thú y mình tìm có 1 mình cái ông mình nói đó, lấy j mà uy tín. Để đi tìm coi chỗ nào bán caxni, à, mà caxni người uống cho nó uống được k bạn?
Bạn nên mua canxi cho chó, ở những chỗ bán đồ cho thú cưng ? bởi vì chó vs người khác nhau nên cần liều lượng cũng khác nhau, ko nên dùng lẫn lộn như thế ? Hiện giờ chó nhà bạn đã đỡ chưa?

shamsham

mình thấy chân trước nó ấm hơn rồi nhưng vẫn k đứng dậy được, mình trở người thì thấy nó kêu,chắc thấy đau :( sáng giờ mình cho uống sữa (sữa bột friso của cháu mình), nãy nó ăn được thêm mấy miếng cơm, vẫn nằm im lìm à hic.

trước nhà mình có người cho 1 em chó ta để thịt.vì em nó cũng bị liệt 2 chân sau,ko đi được.lê lết.ăn ngủ và đi vs tại chỗ luôn.
nhưng nhìn mặt em nó thấy thương thương,nên mẹ mình ngĩ là chỉ bị trúng gió ,để lại nuôi và hằng ngày xoa dầu,bóp chân cho nó.
khoảng hơn 1 tháng sau thì em nó khỏi và chập chững đi lại được rồi mạnh khỏe bình thường.
vậy bạn thử xoa dầu bóp chân cho em nó hằng ngày xem..
lòng nhân ái và kiên nhẫn luôn được đền đáp xứng đáng mà
chúc em nó mau khỏi:)

shamsham

hôm nay nó ngồi dậy đc rùi nhưng sao mình đụng vào nó hok cho. Mình cho nằm trên hiên nhà nó lại cứ lết xuống sân nằm hic hic... k cho bế lên, làm sao đây, trời sắp mưa òi..:(

HangNguyen

nó bị co cơ rồi , thế thì pải cho nó co duỗi nhẹ nhàng, rùi xoa bóp cho nó giãn cơ
nếu mà bạn thấy chỗ ấy sưng lên thì có nguy cơ bị viêm or nhiễm trùng thì dùng kháng sính :)

shamsham

mình thấy bụng dưới của nó có nốt đỏ đỏ nhỏ, vậy có liên wan j hok vậy?:-/

shamsham

các bạn ơi cho mình hỏi những chỗ đỏ của nó bây giờ đã chuyển sang mụn trắng như có mủ ấy???

Dễ là chó nhà bạn đã bị bệnh Canine Distemper rồi.:-/, vẫn phải nhờ đến bs đó thôi vì không còn bs nào khác.

shamsham

um, ổng nói nó bị sốt bại liệt, bây giờ hok đi được nữa, nó lại bị ghẻ khắp người nữa chứ, bây giờ tội lắm, cứ bưng cơm nước tận miệng cho ăn thui, rùi lết lết đi...hic :((

nikita24480

Member
Mấy hôm trc Tira nhà mình cũng bị mụn đỏ ở vùng bụng sau đó lên bọc trắng như mủ. Hỏi bs thì đc biết là em ấy do nóng quá. Cần uống C. Mấy hôm nay em ý lại hết rồi. Khổ thân em nhà bạn quá. Đã ko đi đc lại còn ghẻ nữa. Lại còn ko có phòng khám tử tế để khám chữa cho em ấy nữa...=((

GO DEN

cho hỏi chó bạn có chích ngừa các bệnh chưa?có nhiều nguyên nhân gây nên tình trạng của chó bạn như các bạn khác có đề cập. Nếu có mụn mủ nhiều, bạn xem cún có triệu chứng gì khác không (sốt, mắt ghèn, mũi chảy nước hay khạc ho gì khồng?...)cần mô tả thêm chi tiết hoặc tìm bsty (đừng nghĩ lần trước bs chữa cún khác không khỏi rồi bỏ đi một tia hy vọng cho cún lần này, mỗi con bệnh khác nhau không phải con nào cũng có thể chữa khỏi (do bệnh quá nặng, bệnh cần sự chăm sóc nhiều từ phía chủ chứ không giao hết phần cho bs, vì thuốc không phải là tất cả khi điều trị cún mà sự kiên trì chăm sóc cún của chủ chiếm rất nhiều trong tỷ lệ khỏi nhanh của cún). Vậy nhé, bạn hãy kết hợp xoa bóp chân cún bằng dầu nóng một cách nhẹ nhàng, từ từ để cún quen, đỡ đau trước và đưa bsty đi bạn.

WOLF-BROS

Member
mụn có thể là do muỗi hoặc ve rận đốt, vệ sinh bằng thuốc sát trùng là xong
còn bị liệt thì chỉ thấy bạn tập trung tả chân ấm với chân lạnh, thế chốt hạ là nó liệt chân sau hay chân trước? chó của bạn là giống gì? tuổi và cân nặng ra sao? không có tí thông tin cụ thể nào thì ai mà phán được?
chó bị liệt có nhiều nguyên nhân và 1 trong những nguyên nhân đó là bị viêm dây thần kinh ngoại biên, những trường hợp này thì chỉ có cách mang đi đến chỗ nào có bsty giỏi và uy tín thì mới hi vọng cứu vãn nhưng cũng sẽ tốn kha khá đó
còn 1 trường hợp hi hữu mà tôi đã từng gặp, đó là chó đem đi tiêm phòng dại ở phường về thì bị liệt, hỏi bsty thì được biết mấy đồng chí đi tiêm phòng dại đa phần là dân amateur, tiêm nhầm vào bắp con chó khiến nó bị liệt đó

shamsham

bây giờ nó chết nửa người rồi bạn ạ, bs nói k chữa được nữa. Thấy ng nó vẫn sủa, ăn được lúc ít lúc nhiều, lúc bỏ ăn, giờ nó k thèm uống sữa nữa. Nó cứ lết mãi dưới sân, mình ẵm lên hiên nó lại bò xuống, mấy ngày nay mình nằm viện về thì thấy phần thân sau tróc hết lông đỏ ửng, tội lắm. lấy vải cuốn lại đc 1 tí nó lại lột ra. Chó này nhà mình mới được ng ta cho nên cũng k bik có chích j k nữa.
Nhà mình chỉ nuôi có 1 chú cún đen năm nay 8,9 tuổi j và 1 con mèo 1,2 năm rồi, mẹ k cho nuôi thêm con j nữa. Nhưng do k ai nuôi nó thì nó sẽ bị anh rể mình "mần" nên mình nuôi ai dè bây giờ tội nó quá. Mẹ nói vậy nhưng nó bệnh vẫn chăm nó lắm, thấy nó tội mẹ mình nói hay gọi bs vào tiêm cho nó ngủ... làm vậy thì mình thấy tội quá nên k nỡ.:(

nikita24480

Member
bây giờ nó chết nửa người rồi bạn ạ, bs nói k chữa được nữa. Thấy ng nó vẫn sủa, ăn được lúc ít lúc nhiều, lúc bỏ ăn, giờ nó k thèm uống sữa nữa. Nó cứ lết mãi dưới sân, mình ẵm lên hiên nó lại bò xuống, mấy ngày nay mình nằm viện về thì thấy phần thân sau tróc hết lông đỏ ửng, tội lắm. lấy vải cuốn lại đc 1 tí nó lại lột ra. Chó này nhà mình mới được ng ta cho nên cũng k bik có chích j k nữa.
Nhà mình chỉ nuôi có 1 chú cún đen năm nay 8,9 tuổi j và 1 con mèo 1,2 năm rồi, mẹ k cho nuôi thêm con j nữa. Nhưng do k ai nuôi nó thì nó sẽ bị anh rể mình "mần" nên mình nuôi ai dè bây giờ tội nó quá. Mẹ nói vậy nhưng nó bệnh vẫn chăm nó lắm, thấy nó tội mẹ mình nói hay gọi bs vào tiêm cho nó ngủ... làm vậy thì mình thấy tội quá nên k nỡ.:(
Em ơi cố gắng chăm cho bé. Bị nằm nhiều thì da sẽ bị vậy. Nên xoa bóp vận động cho bé để phần thân dưới đỡ bị nằm im 1 chỗ và gây lở loét. Ở Vn chắc ko ai nghĩ ra làm xe lăn cho chó. Chứ ở nước ngoài làm rồi. Nếu có ai quen làm cơ khí thì có thể nhờ họ làm 1 cái như thế này cho bé này em.

Thương bé quá. Em ở tân vùng nào vậy em?

shamsham

hichic, nói tóm lại mình là một người chủ tồi, mình k đủ đk chăm sóc cũng như cứu chữa ... huhu... mình lại k có tâm huyết cũng k đủ sức ngăn cản gia đình... nói tóm lại mình tệ lắm, mình sẽ k giành nuôi con vật nào nữa. =((

nikita24480

Member
hichic, nói tóm lại mình là một người chủ tồi, mình k đủ đk chăm sóc cũng như cứu chữa ... huhu... mình lại k có tâm huyết cũng k đủ sức ngăn cản gia đình... nói tóm lại mình tệ lắm, mình sẽ k giành nuôi con vật nào nữa. =((
Thế kết quả là thế nào em? Em ấy như thế nào rồi? Nghe như có vẻ em đà h buông tay cho em ấy ra đi thì phải?