• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bị hạ bàn chân trước có chữa được ko mọi người?

Nhà ông anh mình có con Tam Sắc nuôi được gần 1năm mà nó bị hạ bàn chân trước nhiều quá do ko có chỗ chơi và hầu như chưa được chạy nhảy bao giờ, nuôi toàn trong lồng, mình muốn hỏi là giờ mà cho nó ra ngoài chạy nhảy + ăn uống đầy đủ canxi thì có nâng được bàn chân lên ko nhỉ, hay có cách nào chữa được cho nó ko?

toanteo

Member
Theo mình biết thì chó đã hạ bàn rồi thì k thể chữa được..................<:p

boplyly

Member
Bạn toanteo dựa vào đâu mà phán linh tinh thế. đừng làm người ta nản.
Bạn Again Blue cứ yên tâm , mình cũng đang nuôi em GSD lúc 3 tháng bị hạ bàn nặng luôn . giờ thì khá hơn nhiều rồi. đến 5 tháng chân thẳng tắp luôn. bạn cứ tích cực dắt chó đi dạo cho chạy nhảy nền đất sần sùi ngày vài lần , sáng cho tắm nắng 1 tiếng từ 6h30 đến 7h 30 , bổ sung canxi bà bầu 1 ngày 1 ống vào buổi sáng trước khi tắm nắng kèm với ăn nhẹ buổi sáng ( thức ăn viên A 3 ) canxi bà bầu ra hiệu thuốc tây nào cũng có. Kiếm 1 con chó hàng xóm tương đương cân nặng với chó nhà mình cho nó chơi với nhau. sau 1 tháng mà không tiến triển thì không lấy tiền. :p
Bạn ở chỗ nào Hn thế ?

Bạn toanteo dựa vào đâu mà phán linh tinh thế. đừng làm người ta nản.
Bạn Again Blue cứ yên tâm , mình cũng đang nuôi em GSD lúc 3 tháng bị hạ bàn nặng luôn . giờ thì khá hơn nhiều rồi. đến 5 tháng chân thẳng tắp luôn. bạn cứ tích cực dắt chó đi dạo cho chạy nhảy nền đất sần sùi ngày vài lần , sáng cho tắm nắng 1 tiếng từ 6h30 đến 7h 30 , bổ sung canxi bà bầu 1 ngày 1 ống vào buổi sáng trước khi tắm nắng kèm với ăn nhẹ buổi sáng ( thức ăn viên A 3 ) canxi bà bầu ra hiệu thuốc tây nào cũng có. Kiếm 1 con chó hàng xóm tương đương cân nặng với chó nhà mình cho nó chơi với nhau. sau 1 tháng mà không tiến triển thì không lấy tiền. :p
Bạn ở chỗ nào Hn thế ?
chó đã nuôi 1 năm rồi....ca này khó đấy:)|
Cảm ơn bạn, nhà mình rộng có sân vườn nên khoản chạy nhảy thì khỏi lo, có thể thả em cún cả ngày ko cần xích, mình cũng đang tìm một em chó lai về để cho chơi cùng hy vọng sẽ tiến triển được phần nào. Nhưng con này đc 9 tháng rồi mình cũng sợ nhiều tuổi quá nó ko lên đc bạn ạ. Mình ở Hà đông bạn ơi.

boplyly

Member
Sao bạn không post ảnh lên cho ae xem tình hình. vì hạ bàn theo phuong vuông góc hay hạ theo kiểu cong nữa cơ bạn à. nếu cong thì khó đấy. chó to 1 năm tuổi thì mình phải kiên trì hơn . Mình up ảnh cún nhà mình cho bạn tham khảo

và đây là sau nửa tháng mình làm theo phương pháp các tiền bối mách bảo

Bạn cứ cố gắng lên mình nghĩ tình hình sẽ được cải thiện thôi.
Hôm nào mình ra HN ae mình giao lưu cafe tí nhé . mình ở cầu giấy nhưng nhà ngoại ở HĐông , hiện giờ mình trong SG cơ

Híc, mình rất nản mỗi khi nhìn thấy cảnh cún bị hạ bàn.

Không hiểu sao nhiều người nuôi chó theo kiểu nuôi lợn thế, nhốt xích và nhốt :((

Nếu không có thời gian thì đừng nuôi, mà đã nuôi thì đừng đổ thừa không có thời gian :((

ke_giet_dracula

người vn nhiều khi quá kĩ tính , lúc nào cũng muốn nhà sạch sẽ , kô chịu đc khi thấy dấu chân chó , lông chó nên xích suốt
với bọn chó lười vận động thì còn chấp nhận đc , với bọn như phú quốc , doberman mà xích vậy rất dễ bị cuồng chân , mỗi lần mở xích hay mở cửa ra là chạy mất tiêu luôn , chủ gọi kô thèm quay lại , con phú quốc cũ của mình cũng bị cuồng chân , 1 lần tuột xích nó chạy ra đg thì bị xe tông chết
bây giờ mình nuôi chó có kinh nghiệm nên thả chó chạy lông nhông trong nhà cho chân khỏe
chó mà xích nhiều , ít vận động thì dễ nguy hiểm , vì chó có nguy cơ rất dữ , dễ tấn công người khác (cắn người ta thì coi chừng bị kiện ra tòa bồi thường tiền mệt nghỉ luôn) và khó dạy bảo

BILL_HỊP

Member
mình giờ nuôi 1 em Rốt 8 tháng , hơn 40kg , lúc 3 tháng cũng bị chân yếu , nhưng giờ chân khỏe rồi .
sáng nào mình cũng cho tập thể dục tầm 1 tiếng , tiếng rưỡi , rồi về nhà là xích cả ngày .
mình sáng nào cũng vệ sinh chỗ nó nằm cho đỡ mùi , giờ 8 tháng chưa có biểu hiện dữ , mặc dù xích cả ngày .
để 1 năm xem có dữ ko nào :-?

Cún nhà tớ ban ngày xích, đêm thả chạy rông trong vườn

Tớ thỉ muốn thả rông cả ngày nhưng mà ban ngày người nhà tớ ra vườn là nó lao đến bẩn hết quân áo.

Nói chung người nuôi chó lý tưởng nhất là người sống 1 mình 1 nhà có vườn <== chả ai đủ điều kiện này :))

rottt

ông anh mình cho mình con rôt 8 tháng 40kg cũng xích suốt ngày giờ chân trước cũng bị hạ và lại chẳng chịu đi lại mới gay chứ, chỉ thích nằm thôi. Các bác xó cao kiến gì cho em học hỏi chữa cho nó với!!

Híc, mình rất nản mỗi khi nhìn thấy cảnh cún bị hạ bàn.

Không hiểu sao nhiều người nuôi chó theo kiểu nuôi lợn thế, nhốt xích và nhốt :((

Nếu không có thời gian thì đừng nuôi, mà đã nuôi thì đừng đổ thừa không có thời gian :((
em nuôi con alas chơi cả ngày với nó, cho chạy nhẩy suốt, uốg canxi đều, vẫn bị hạ bàn đấy thôi, đâu phải cứ cho chạy nhẩy là k bị, em còn chơi cả ngày với nó cơ

dragon82

Member
nhiều em cún bị hạ bàn một phần do béo quá, dẫn đến chân không đỡ nổi người, lâu dần sẽ bị hạ bàn thôi, nên các bác lưu ý khi nuôi, ai cũng thích chó mình to, nhưng cũng nên biết cân nặng tiêu chuẩn của từng giống mà duy trì, đừng để chó béo phì, vừa yếu, dễ bệnh lại rất dễ bị hạ bàn.

soncpqn

thật sự cảm ơn bạn nha cún mình đã khỏi hạ bnaf òi mọi người cũng làm theo đi hiệu quả lắm

Hungtran888

Hic, lần đầu tham gia diễn đàn mong mọi người chỉ giáo. Rot nhà e 4 tháng hạ bàn nặng quá,hic. Bsy thú y tiêm + e cho ăn viên canxi photpho + sáng dắt đi bộ 1h mà mãi ko thấy tiến triển. Ai giúp e với,sẽ hậu tạ :((((((. Thanks all

Ngocmau

Cho e hỏi chế độ ăn uống của cho bị hạ bàn ntn vậy. Cún nhà e 3th tuổi

Ngocmau

Bạn cho mình hỏi chó nhà mình phú quốc 3th chân hơi hạ rồi bh mình cần làm những j và chế độ ăn uống tập luyện ntn. Mình cam ơn :d