• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bị dử mắt liên tục phải làm sao đây?

Con Lợn Lòi

Active Member
Các member cho mình hỏi, mình có một em cún rất hay bị dử ở mắt, bị liên tục, cần phải làm gì để chấm dứt tình trạng này???
Rất mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn thêm cho mình chăm các bé được tốt hơn.:)

Con Lợn Lòi

Active Member
Mình vẫn tẩy theo định kỳ 6 tháng một lần, các em khác không bị mỗi em này bị không biết tại sao?
:((

GO DEN

Bạn thử rửa mắt thường xuyên cho cún bằng nước muối sinh lý xem sao.

BinhHP

Member
Các member cho mình hỏi, mình có một em cún rất hay bị dử ở mắt, bị liên tục, cần phải làm gì để chấm dứt tình trạng này???
Rất mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn thêm cho mình chăm các bé được tốt hơn.:)
Thứ nhất là bạn xem lại chế độ dinh dưỡng, có thể do chó ăn nhiều đồ gây nóng trong người (và cũng có thể do thời gian vừa qua thời tiết nắng nóng quá). Thứ 2 là do chó bị bệnh về mắt.
Nếu vì lý do thứ nhất thì bạn thay đổi chế độ dinh dưỡng cho ăn nhiều rau bổ xung, cho ăn thêm tiết lợn cũng rất mát đồng thời để cún ở chỗ mát mẻ và bật quạt.
Lý do thứ 2 thì bạn mua thuốc nhỏ mắt của người loại rẻ tiền thôi nhé, ngày tra thuốc cho cún 3,4 lần là sẽ đỡ thôi.

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Lâu lắm mới thấy anh Bình viết bài đấy nhé :D con nhà em hôm nó cũng bị trường hợp như này về sau em tẩy giun sán cho nó xong là hêt bị liền anh ah :D Anh ơi chủ nhật này anh cho cháu ra chơi anh nhé, chủ nhật này HP mình OFF anh ạh.
Thân../.

Con Lợn Lòi

Active Member
Thứ nhất là bạn xem lại chế độ dinh dưỡng, có thể do chó ăn nhiều đồ gây nóng trong người (và cũng có thể do thời gian vừa qua thời tiết nắng nóng quá). Thứ 2 là do chó bị bệnh về mắt.
Nếu vì lý do thứ nhất thì bạn thay đổi chế độ dinh dưỡng cho ăn nhiều rau bổ xung, cho ăn thêm tiết lợn cũng rất mát đồng thời để cún ở chỗ mát mẻ và bật quạt.
Lý do thứ 2 thì bạn mua thuốc nhỏ mắt của người loại rẻ tiền thôi nhé, ngày tra thuốc cho cún 3,4 lần là sẽ đỡ thôi.
Thank bạn nhiều mình sẽ xử lý theo phương pháp này xem như thế nào, thường ngày mình vẫn cho ăn có kèm rau, cũng đã rửa nước muối rồi nhưng chưa thay đổi thức ăn chính cho mát hơn...

tuanphuthai

Active Member
Khả năng chó của Hưng bị 1 bệnh mãn tính nào đó, hoặc đang trong thời gian mệt mỏi ( thời gian này nắng nóng thế cơ mà). Thử theo dõi xem ngoài dử mắt có kèm triệu chứng nào khác không nhé.

:|, tốt nhất là bạn nên đưa chó đi khám ở các trạm thú y chứ k nên ngồi đợi những bài reply vì sẽ rất mất thời gian,ngoài ra cũng ảnh hưởng lâu dài đến chú chó của bạn ,chúc chú chó của bạn mau lành bệnh :)

Scoobydoo

Member
mình đã dùng Nemidexan, trong 1 ngày nhỏ 4 lần, đến ngày thứ 2 thì thấy sạch sẽ.

Giống chó bạn lông dài hay ngắn, đôi khi bị lông mắt, lông mi cạ vào làm mắt khó chịu.
Nên kiểm tra thử có lông đâm vào mắt không thì cắt bỏ. Trên mắt có gì lạ không?
Mua chai efticol (nước muối sinh lý) Nhỏ mắt cho em nó ngày 2 -3 lần thử.
Nếu không khỏi đem đến BSTY đi bạn nhé, để có lời khuyên, cách điều trị chính xác hơn. Khỏi phải đoán mò hoài:):):)
Thân!