• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bắt chuột-Chó Bắc Hà

hot_dog90

Member
Hix:doh: em viết 1 bài khá dài về con BH nhà em nhưng do sơ xuất kĩ thuật nên phải viết lại..giờ em nói ngắn gọn vậy...Rất ít khi ngủ dưới đất...toàn ngủ trên mái chuồng gà..tiêu đề của topic cũng nói lên nó là 1 con chó bắt chuột(chuột to)...ở nhà chỉ 2 người bố và bà em mới sờ được vào người..gần 1 năm nay chưa xích lần nào trừ mấy lần tắm dầu xe máy để trị ghẻ vì thế mà bị cắt trụi lông..trông nhà cực kì tốt...nói chung em không chê được cái gì ở nó cả...những gì em nói hoàn toàn thật...không tâng bốc.;)

TaiVenh

Active Member
Chó đẹp đấy bạn ạ. Lúc nào tiện cho anh em xin thêm ít thông tin về em này nhé. Nguồn gốc xuất xứ, cân nặng, giới tính, tuổi tác.

Biết đâu anh em khác có nhu cầu giao lưu, kết bạn ?

Theo mình biết thì Bắc Hà màu lông vàng như vậy ở HN chưa có mấy em đẹp đâu. Nhiều người đang máu mê kiếm mấy em về lắm, nhưng vẫn chưa tìm nổi.

Salemb

Member
Chà nó sở hữu cái đuôi quá đẹp, cân đối .
Bạn cho thêm chút thông tin cụ thể nhé như ý kiến của bác Tai Vểnh nhé.
Ở gần nhà mình có 1 chú chó ta cũng rất xuất sắc trong cái khoản bắt chuột và coi nhà, nếu anh em có hứng thú hôm nào mình chụp rồi post hình sau

Lipschitz

Member
Trích:
“Trường đua chó bắt chuột” ở Tân An

Lê Kim

Ở Long An, nhất là khu vực Đồng Tháp Mười, chuột nhiều vô số kể. Chuột phá hại mùa màng, gây không ít khó khăn cho nhân dân địa phương trong sản xuất. Mùa lũ năm 95, tỉnh Long An phát động phong trào diệt chuột, chỉ riêng huyện Vĩnh Hưng, nhân dân đã bắt được trên 1 triệu con chuột lên các gò, cây cao. Khác với loại chuột nhà, chuột ở Đồng Tháp Mười là hai loại chuột cơm và chuột cống nhum, chỉ ăn lúa và bông cỏ, nên béo múp và là món ăn khoái khẩu của bà con....

Đó là chuyện chuột ở Đồng Tháp Mười, nhưng ít có ai biết ở Long An có một trường đua chó bắt chuột cách nay gần 50 năm, vào mỗi dịp Xuân về.

Theo ký giả Pháp Henry Lamagat, tác giả cuốn "Những kỷ niệm của một ký giả già ở Đông Dương", xuất bản năm 1942 tại Đông Dương thì. Ganesco, chánh Tham biện tỉnh Tân An thời ấy, nguyên là Chánh văn phòng của Thống đốc Nam kỳ Rodier, là một tay ăn chơi bạt mạng đã tổ chức ra trường đua chó bắt chuột tại tỉnh Tân An. Ở khu vực trường đua này, tên chủ khách sạn Hoàn Cầu là người thầu các cơ sở dịch vụ phục vụ khách từ Sài Gòn xuống hoặc miền Tây lên.

Trường đua "chó bắt chuột” kiến trúc đơn giản là một cái hố xây xi măng có bán kính 15 mét, xung quanh được bao bọc bằng lưới mắt cáo. Khán giả ngồi ở hàng ghế bao quanh giống như rạp xiếc. Những con chó dự thi được đăng ký trước để người phụ trách xếp bảng thi đấu từng đợt. Nhưng con chuột cống to, được người ta mua của nông dân rộng từ ngày hôm trước. Mỗi lần đua chó bắt chuột, người ta thả vào hố 1 con chó và 25 con chuột. Giám khảo có máy tính giờ để ghi lại thời gian mỗi con chó tiêu diệt hơn hai tá chuốt này. Cứ như thế, chuột được đưa đến không ngưng cho đến con chó cuối cùng của đợt thi đấu. Sau đó trước sự có mặt của khán giả ban giám khảo công bố kết quả cuộc đua. Chủ nhân của những con chó bắt chuột giỏi được nhận hiện vật tặng thưởng do chính tay Tham biện Ganesco trao.

Trò chơi mới lạ, ban đầu thu hút khách Sài Gòn và các tỉnh miền Tây khá đông đổ về Tân An, Trường đua ngựa Phú Thọ cạnh tranh không lại. Về sau trò chơi chó bắt chuột ngày càng lu mờ, nhàm chán. Người dân địa phương chỉ tổ chức vui trong cộng đồng làng xã.

Trích tạp chí: Kiến thức ngày nay (Tr. 69, Số đặc biệt, xuân Bính Tý, năm 1996)

hot_dog90

Member
Giờ con BH nhà em đã được gần 2 năm tuổi...up hình mời anh em chị coi chơi.

chó BH 1 số con trên lưng lông toẽ ra 2 phía nhìn như xoáy lưng ở chó PQ mình xem trong hình chó của bạn lưng cũng có cái xoáy ấy
bạn thử up hình lưng của cu cậu lên cho mọi người xem

hot_dog90

Member
Nó vừa đẻ từ rạng sáng đến hôm nay được 7 con tất cả nhưng 1 con yếu quá đã ra đi.....hiện gia đình đang theo dõi xem còn nữa khôg :D :D...chó cha là chó ta vì em chả kiếm được con bố nào. hiện đực cái vẫn chưa rõ. qua 23 rồi có được tính vào năm mới không các bác :D

vanglai213

Active Member
em này tự chèo tường được là cũng có 1 bản năng riêng đây nhỉ như chó PQ..lại có tài bắt chuột ...mõm đen.. khá đẹp đây chúc mừng bạn chắc đây là duyên phận của bạn

hot_dog90

Member
em này tự chèo tường được là cũng có 1 bản năng riêng đây nhỉ như chó PQ..lại có tài bắt chuột ...mõm đen.. khá đẹp đây chúc mừng bạn chắc đây là duyên phận của bạn
vâng. cảm ơn bác...nói chung cả nhà đều yêu quí nó :D 6 con con mới đẻ bụ bẫm lắm...lại phải chăm chúng nó rồi...mệt nhưng mà vui bác ạ:-bd

Shakhi Viet

Active Member
Hình như lứa trươc có 1 con đến ở nhà bạn Lordrich đúng không ạ?
lứa sau bạn thử cho nó kết đôi với chó bắc hà đi, mình thấy quanh HN cũng nhiều rồi đấy chứ, thậm chí đang bị kêu là dương thịnh cơ mà

hot_dog90

Member
Hình như lứa trươc có 1 con đến ở nhà bạn Lordrich đúng không ạ?
lứa sau bạn thử cho nó kết đôi với chó bắc hà đi, mình thấy quanh HN cũng nhiều rồi đấy chứ, thậm chí đang bị kêu là dương thịnh cơ mà
Vâng,1con đang ở nhà anh lordrich...lứa trước là lai với phú quốc..còn lứa này là lai với cho ta mất rồi bác ạ. mấy hôm nó sa lơ..em định cho con phú quốc đen gần nhà nhẩy mà loanh quanh thế nào bị con chó ta gần nhà bem trộm. hic. thôi lứa sau em đi tìm đúng bắc hà cho phối vậy.

hot_dog90

Member
Bác hot_dog90 cho hỏi chút, có phải các cụ có quan niệm là đầu năm có thêm chó thì hay gặp may không ạ?
Theo em biết thì hình như là đầu năm mới mà có chó đẻ như kiểu năm mới sinh sôi nảy nở chắc là gặp may mắn,các cụ có câu chó đến nhà thì lộc,mèo đến nhà thì đen mà ( nhưng với điều kiện là chó đẻ phải có cả đực lẫn cái chứ chó mà đẻ toàn đực hay toàn cái thì......chó đẻ 1 bề mất nghề làm ăn )