• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Bắc Hà lông dài

whiteowl

Member
Hiện tại em rất muốn nuôi 1 chú chó Bắc Hà lông dài (lông càng dài càng thích), nhưng thật sự là không biết phải mua ở đâu, em cũng mới tham gia diễn đàn, mặc dù đã cố gắng đọc nhiều bào trên này nhưng kiến thức vẫn có hạn. Em muốn nhờ các bác tư vấn cho em để làm sao có được 1 chú Bắc Hà lông dài như ý (vừa đẹp lại khôn). Em cảm ơn các bác trước .

Frank

Hiện nhà mình đg nuôi 2 con này : 1 chó ta mà đẹp lắm (cái) , 2 là chó Bắc Hà (đực) :)

Con cái đg có bầu với con Bắc Hà áh . Nhưng tiếc là mình ở TP.HCM :(

Zudas

Member
Hiện nhà mình đg nuôi 2 con này : 1 chó ta mà đẹp lắm (cái) , 2 là chó Bắc Hà (đực) :)

Tiếc nhỉi, đành chờ các bác ở Hà Nội giúp vậy :)
.............................................................................

puk_inter

Member

Chào Frank bạn có thể cho tôi xem chó BH của bạn được không ? . BH ở SG: quá tuyệt !!!

TaiVenh

Active Member
Hiện tại em rất muốn nuôi 1 chú chó Bắc Hà lông dài (lông càng dài càng thích), nhưng thật sự là không biết phải mua ở đâu, em cũng mới tham gia diễn đàn, mặc dù đã cố gắng đọc nhiều bào trên này nhưng kiến thức vẫn có hạn. Em muốn nhờ các bác tư vấn cho em để làm sao có được 1 chú Bắc Hà lông dài như ý (vừa đẹp lại khôn). Em cảm ơn các bác trước .
Cách tốt nhất để có chó BH đẹp và chuẩn là... lên Bắc Hà tìm bạn ạ :-bd. Tranh thủ đi chơi miền rừng núi Tây Bắc luôn. Hôm trước bác Liensapa đi chơi chợ BH, có chụp hình 1 em cún quá đẹp. Nếu bác mà kiếm được 1 em như em đó thì quá ổn.

Ngoài ra, bác có thể lên vùng Sapa, cũng có thể kiếm được, nhưng không đẹp bằng BH.

Simachai cũng là một địa điểm lý tưởng để tìm kiếm bạn ạ.

Tôi đưa lại ảnh con cún BH bác Liên chụp ở chợ phiên để bạn tham khảo nhé.

Frank

Đây là chú Bắc Hà nhà mình , các bạn xem cho ý kiến phát ;)

Hình hơi bị to xíu , cái PTS xoá mất tiêu rồi >:D<

Xin hết :D

puk_inter

Member
Ái chà! đẹp. Cún này tính tình chắc như trẻ con, trông nhà tốt ko bạn, sao ko cho xem bại gái của nó luôn ( tham lam là bản chất... hehhehe)
Chắc phải làm cục gạch thật to nhưng đặt xuống lại sợ trúng chân người khác.

whiteowl

Member
Cách tốt nhất để có chó BH đẹp và chuẩn là... lên Bắc Hà tìm bạn ạ :-bd. Tranh thủ đi chơi miền rừng núi Tây Bắc luôn. Hôm trước bác Liensapa đi chơi chợ BH, có chụp hình 1 em cún quá đẹp. Nếu bác mà kiếm được 1 em như em đó thì quá ổn.

Ngoài ra, bác có thể lên vùng Sapa, cũng có thể kiếm được, nhưng không đẹp bằng BH.

Simachai cũng là một địa điểm lý tưởng để tìm kiếm bạn ạ.

Tôi đưa lại ảnh con cún BH bác Liên chụp ở chợ phiên để bạn tham khảo nhé.
Vâng, chắc cứ phải lên Bắc Hà vậy, nhưng chẳng biết bao giờ mới có dịp, công việc lu bù suốt ngày, đành chờ dịp vậy. Nếu có bác nào dưới Hà Nội lên đấy có thể cho mình nhờ mua hộ 1 con không nhỉ ?

TaiVenh

Active Member
Vì không thông thạo lắm về giống chó này nên em không dám comment mạnh dạn.

Cá nhân em cho rằng ku BH của bác Frank có vẻ ổn, tuy cái mõm hơi dài một chút.

Em pót lại 2 cái ảnh của ku BH tại trại BQP để các bác tham khảo và tự so sánh nhé. Chú ý quả đầu thủ ạ.

whiteowl

Member

xem topic các giống chó bản địa tại các tỉnh Bắc Bộ, mình đã mê mệt em Bắc Hà này

whiteowl

Member
Vì không thông thạo lắm về giống chó này nên em không dám comment mạnh dạn.

Cá nhân em cho rằng ku BH của bác Frank có vẻ ổn, tuy cái mõm hơi dài một chút.

Em pót lại 2 cái ảnh của ku BH tại trại BQP để các bác tham khảo và tự so sánh nhé. Chú ý quả đầu thủ ạ.

Em này đầu thủ to, trông mắt quái lắm, chắc là 1 chú chó rất hay :-bd:-bd

TaiVenh

Active Member
Theo các anh ở BQP kể thì lúc bắt về, chú BH này có bộ lông dày, dài rất đẹp. Tuy nhiên, do khí hậu HN nóng, ẩm nên chú nó tự thích nghi bằng cách trút bỏ bớt bộ cánh của mình cho đỡ nóng. Thành ra trông không được mượt mà như ở trên Tây Bắc đâu các bác ạ.

Về tính cách thì em BH này có hệ thần kinh rất tốt, học bài nhanh, khá thân thiện và không dữ quá. Tuy nhiên rất tiếc là do bị chấn thương chân sau (đứt dây chằng xương bánh chè) nên hiện em nó đang nghỉ dưỡng tại trại HL trên Sơn Tây. Chắc trong tương lai cũng chỉ sử dụng vào công tác nhân giống thôi, chứ không tham gia tập luyện gì nữa. Với "nhiệm vụ" truyền giống thì em nó vẫn quá ổn đấy ạ hì hì...

whiteowl

Member
Em này bị chấn thương thì tiếc quá, hi vọng những hậu duệ của nó sẽ thừa hưởng những cái đẹp của chó Bắc Hà.
À, xin có 1 thắc mắc nhỏ, em Bắc Hà ở trên mình post hình như tai cụp, còn em này tai lại vểnh, sao có sự khác nhau này nhỉ ?

Frank

Ái chà! đẹp. Cún này tính tình chắc như trẻ con, trông nhà tốt ko bạn, sao ko cho xem bại gái của nó luôn ( tham lam là bản chất... hehhehe)
Chắc phải làm cục gạch thật to nhưng đặt xuống lại sợ trúng chân người khác.
Con này khôn cực đấy bạn àh :blusshing:

Nó đc đem từ ngoài Bắc vào từ khi 2 tháng tuổi

Trông nhà thì đỉnh luôn chứ ko phải tốt nữa :p. Nhưng mà thân thiện với chủ lắm .

Con này hơi gầy , còn con cái thì mập hơn , cao hơn con này tí , màu đen toàn thân luôn , sắp tới ngày sinh rồi :D

TaiVenh

Active Member
Ai nuôi BH cũng đều khen vì tính nết và sự khôn ngoan của em nó. Chúc mừng bác Frank kiếm được con chó quí nhé.

Lúc nào rảnh bác post luôn ảnh cả đàn chó nhà bác lên để cả nhà cùng ngâm cứu nhé.

Vụ tai cụp, tai vểnh thì vì chưa có chuẩn thống nhất nên còn khó nói lắm các bác ạ. Theo như mình biết thì chuẩn BH phải là tai vểnh. Tuy nhiên, nếu chó con xịn mà chế độ chăm sóc dinh dưỡng không đúng cách thì tai có thể sẽ bị cụp.

GSD mà không cẩn thận còn bị cánh cụp cánh xòe nữa mà các bác hì hì...

Frank

Ok các bác chờ tin chó con nhé :D

Kiếm con Bắc Hà cái mãi mà ko có :-S