• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó đùa cắn tay cắn chân chủ

Mình muốn nói thêm một điều này, trên diễn đàn mình thấy nhiều trường hợp các bạn nói dù dạy thế nào chó cũng không nghe theo. Nhưng thực tế mình thấy là thời gian giữa những lần post bài của các bạn đó chỉ là vài ngày, quá ít để dạy một con chó làm theo ý người. Khi dạy ngay cả với những con chó thông minh nhất, dạy những điều cơ bản nhất cũng cần có thời gian, nữa là khi bắt nó phải thay đổi một thói quen thuộc về "bản năng", nhất là thói quen đó lại xảy ra khi chó đang phấn khích ( chơi đùa), lại càng cần nhiều thời gian và đòi hỏi sự kiên nhẫn của người dạy hơn rất nhiều, không phải chỉ ngày một ngày hai. Cứ thử suy từ chính con người, biết phân biệt lợi hại, đúng sai, vậy mà để thay đổi được một thói quen nào đó còn rất khó nữa là con chó. Tất cả những điều con chó học được từ con người, nó hoàn toàn không ý thức được về những bài học đó, thực tế chỉ là con người tạo cho chó những "thói quen" mới mà thôi. Người Anh nói thế này:
Make your son a great man
Teach your dog a new trick (mẹo, thói quen, mánh)

lanquynh03

Toi cung co mot con cho giong rottweiler ,no cung hay can tay .roi cung co khi no chom len nguoi ,buc ko chiu noi.Nho anh chi chi cach day con cho cua toi,
Cam on nhieu

nikita24480

Member
Không biết các bạn có thấy thế không? Nhưng chó quả thật là cảm nhận được tâm lý của người. Tâm lý người không ổn định cũng làm chó không ổn định. Tâm lý không cương quyết nhất quán thì chó sẽ theo đó mà nhờn. Nhà mình là 1 ví dụ. Lão chồng mình, tính ko cương quyết. Con bé nhà mình nhờn mặt luôn. Chuyên đời thấy lão mặc quần đi tât là xông vào giằng xé. Lão cứ ngồi thò chân ra khỏi ghế là nó xông vào nghịch chân và cắn. Lão dẵn nó đi dạo nó cũng nhảy tưng tưng như con dở và xông vào cắn dây. Mà lão cũng quát, quát rất to thậm chí oánh vào mõm cũng chả ăn thua gì. Lão rất cay cú.

Thế nhưng với mình thì ngược lại. Mình suỵt nhẹ 1 phát là có phản ứng dừng luôn. Còn tiếp tục là mình sửa luôn bằng cách vừa suỵt vừa chọc ngón tay vào cổ hay hơn nữa là giữ cho nằm thẳng cẳng giữa nhà ko cục cựa gì cho đến khi bình tĩnh thì thôi. Mình ko quát to. Nhưng khi ra lệnh là rõ ràng, dõng dạc cực kỳ kiên quyết. Không có thỏa hiệp. Chỉ có hoặc không. Mình hầu như ko bao giờ đánh chó cả. Kết quả là nó chả bao giờ cãi lại cả. Nó chả bao giờ cắn mình khi mình thay quần áo. Bao giờ cũng dừng hành động đang làm nếu như mình yêu cầu. bây giờ chỉ cần mình "suỵt" là nó đã có biểu hiện chấn chỉnh ngay lập tức hành động mà nó đang làm rồi. Còn lão nhà mình thì rất ghen tị với " bản lĩnh đầu đàn" của mình. Mà lão thì hàng sáng vẫn bị chó cắn quần....=))

Vụ cắn ý nhé. Mình thấy làm thế này thành công này. Khi nó bắt đầu cắn. Thường thì nó đùa mà. Nó ko biết là làm cho mình đau. Mình ko có biểu hiện rõ ràng thì nó cứ tưởng mình thích và khuyến khích nên càng đùa và cắn mạnh hơn. Khi nó đùa và bắt đầu cắn. Lúc đầu mình cũng thử đánh vào mõm nhưng cũng chả ăn thua. Bắt nó ngồi xuống để calm đown. Nó calm down 1 tí thật nhưng sau đó lại động cỡn nhảy tưng tưng lên và.....cắn tiếp. Sau đó thì mình thử thế này và thành công này. Khi nó bắt đầu cắn đau mình kêu lên : Ouch. Như tiếng kêu của chó con khi bị cắn đau ý. Lúc đó theo bản năng thông thường của chó nếu như cùng đàn, con chó khác kêu đau thì con còn lại thường hay có phản ứng dừng lại. 1 vài lần đầu nó dừng lại thật nhưng sau đó cắn tiếp luôn. Nhưng sau đó mình lại kêu tiếp và tỏ vẻ rất đau. Nó có vẻ dừng lại thật và hình như hiểu ra là nó làm mình đau. 1 thời gian luyện như thế. Và bây giờ khi nó đang đùa rồi chuyển sang cắn đau luôn thì chỉ cần mình suýt xoa nhỏ hay kêu: A... hurt. Thế là nó dừng luôn.
Chả biết với các con chó khác có áp dụng đc vậy ko?

centaurus

Member
bọn nó thay răng, ngứa răng nên mới hay cắn linh tinh, lớn lên tự nó bỏ đi thói quen đó thôi mà. Dạy chó cũng tùy con mà dạy, nhưng quan trọng nhất là tập cho nó kỷ luật, tập cho nó quen với kỷ luật rồi muốn dạy j thì dạy.

Gia Cát Dự

Cũng còn tính cách từng con hay loại chó nữa,nhà mình có 3 con,riêng con chó ta lai thì rất ngoan quát đến câu thứ 2 là nó nghe còn 2 con kia 1 e.bull và 1 phốc hươu lúc thả ra thì nhanh nhưng nhốt lại chỉ có nước tự bắt mà bế vào chỗ nhốt hay lúc nó chạy vào nhà thì cũng chỉ có nước bế ra ^:)^

thangmsu

Member
bạn lấy 1 đồ vật gì đó để làm nó giảm sự chú ý vào tay bạn là được đừng đánh nó tội nghiệp vì nó cũng chỉ vì muốn chủ quý nên mới đùa với chủ như thế mà thôi

boy_armani8x

Active Member
hình phạt mà chó sợ nhất là bị buộc mõm, nếu hình thức đánh bằng cuộn báo không ăn thua thì bạn thử buộc mõm nó lại xem sao.

mnho

Member
Chó nhà mình mỗi khi đùa là lại cắn chân cắn tay chủ mà lôi mà kéo. Nó cắn không đau lắm nhưng mình nghe nói chó mà cắn tay chủ là thể hiện bệnh quyền lực nên mình sợ nó trở thành thói quen xấu. Mình cũng lấy báo đập vào mồm nó mỗi lúc nó cắn nhưng hình như chẳng ăn thua, nó có vẻ chẳng đau cũng chẳng sợ, lại còn tưởng mình đùa với nó nữa :(
Sau đấy mình bôi dầu Phật linh vào chân, nó định cắn nhưng ngửi thấy sợ lại thôi, bôi vào tay thì nó sợ chẳng thèm cho mình vuốt ve nữa mới chết :worried:
Chó nhà mình là Rot, cứng đầu khó bảo lắm, mong mọi người giúp đỡ để sửa tính xấu cho em nó.

:new:
Ui chèn ơi! Cún giỡn đáng yêu dzậy sao nỡ đánh? Nó có yêu bạn nó mới giỡn chứ ! Phải hông nà?

Ch0jd3p

Ui chèn ơi! Cún giỡn đáng yêu dzậy sao nỡ đánh? Nó có yêu bạn nó mới giỡn chứ ! Phải hông nà?
Trời ...Yêu gì chứ ...1 -2 lần nhờn là ko đc phải có kỷ luật chứ k sau này sao dạy đc nó

Nhà mình cũng nuôi Rot. Mỗi lần nó định cắn tay, cắn quần, nhảy lên người,...mình chỉ cẩn nói: "hư" là nó thôi liền ah ;;)

bạn dùng 2 ngón tay chọt nhẹ vào người nó, la lên 1 loại âm thanh (VD: "Ê!" ) tỏ vẻ không hài lòng để chó nhận ra việc làm đó không đúng. Nếu nó có hung dữ hơn tuyệt đối không nhượng bộ mà phải chiến thắng nó trong tình huống này. Không nhìn vào mắt nó trong khi giáo dục chó vì như vậy sẽ làm nó càng hung dữ hơn.
Chúc bạn thành công!

casper124

Con Rott hơn 3 tháng nhà mình thì chuyên gia táp vào bắp chân khi mình đang đi. Bất ngờ quá nên chỉ biết quay lại oánh vào mõm nó rồi hô hư. Nhưng rồi cũng chứng nào tật nấy. 2 bắp chân mình giờ bầm tím vì những cái táp" nhẹ" của nó. Thật nguy hiểm quá đi. Phải làm sao đây?:((

Supermeo

Member
cái này thì mình thử nhiều cách , nhưng cách hiểu quá nhất là tát (đau) vào mồm nó kèm theo lệnh "sai" hoặc "không" làm thế 2,3 lần sau nó có ý định mình hô lệnh là nó tự biết

vip8shark

chó con nhà mình đc hơn 1 tháng tuổi, wậy lắm, cũng hay cắn chân chủ lúc đùa thế này. mình có tát mõm nó nhưg cũng k sợ. còn gừ nữa, mình càg đánh thế là đau la oái oái. tìm chỗ nằm yên nhưng đc 1 lát lại đùa cắn tip; lại còn hay cắn bậy nữa chứ.

em toàn quấn 1 cái khăn vào tay rồi cho chó cắn, chứ ko nó cắn đau lắm :( để lần sau e tát vào mõm nó cho chừa ;))

phamhuyhoang

Active Member
nếu là chó con thì các bạn dùng biện pháp thô sơ hơn là ...lấy dầu cao hổ bôi vào mũi mỗi khi em nó cắn vào chân hoặc vào tay bạn^_^ hoặc lấy nước của viên thuốc ho màu xanh bôi vào tay ,chân,đồ vật mà mình không muốn em nó cắn .đảm bảo sau vài lần là sợ ngay khi làm như vậy bạn kèm theo câu quát :"sai" thật to gằn giọng

vip8shark

nếu là chó con thì các bạn dùng biện pháp thô sơ hơn là ...lấy dầu cao hổ bôi vào mũi mỗi khi em nó cắn vào chân hoặc vào tay bạn^_^ hoặc lấy nước của viên thuốc ho màu xanh bôi vào tay ,chân,đồ vật mà mình không muốn em nó cắn .đảm bảo sau vài lần là sợ ngay khi làm như vậy bạn kèm theo câu quát :"sai" thật to gằn giọng
bôi vào mũi nó hả??????????? mà chó con hay cắn thế có gọi là bị phản sau này k

meeubeeu

nó cute mà bạn
chó nhà mình toàn giỡn kiểu vậy
nó cắn vui thôi
nói nó k cắn nó cũng hiểu mà :>
mà mỗi lần kêu k dc thì nó lại làm cái mặt tội lắm
thế là cứ giỡn hoài k bỏ dc =))

bo.bo

Member
Rott mà 6 tháng thì theo em thấy cũng chỉ là trẻ con thôi.Trẻ con đùa thường hay đùa nhờn ! Phải dạy chứ đừng nuông quá, nuông quá sau khó dạy lắm ! Theo em thấy thì khi nó như vậy tốt nhất là lấy dép oánh vào mõm nó rồi đứng lên không chơi với nó nữa hoặc là nhốt nó và chuồng . Yên tâm 1 điều là cái bọn này mình đánh bằng tay chỉ tổ đau tay mình nó nó chẳng sine gì đâu

myt_a2

...Mỗi khi chó làm như thế, không cần đánh đập làm gì, chỉ cần nghiêm giọng nói "Không" và đứng lùi ngay ra khỏi tầm của nó, cùng với một câu lệnh có thể là "Ngồi","Nằm" buộc nó tuân theo, vừa để thể hiện rõ vị trí của bạn, vừa để chó bớt phấn khích...
nhưng mà bác ơi... e mà lùi lại như thế nó lại tiến lên nhảy xồ vào người e... bẩn người lắm... nên e buộc phải đánh nó :(
như kiểu mình càng nhường nó càng lấn tới ấy :(