• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chàng Bạch Tuyết rừng Taiga..Samoyed nhà tớ^^

Jianglai

Mọi người ai cũng để entry giới thiệu cún nhà mình,mình cũng bon chen một chân,mong cún sẽ được nhiều ngưòi yêu quý:p...^^, vì bé xinh dã man nè:), lại rất ngoan nữa:love struck:
Ben Ben nhà mình chắc nhỏ nhất trong đám Samoy ở diễn đàn,vì mới được có hơn 3 tháng tuổi,trưởng thành se trở thành :" một chú chó dũng cảm,trung thành";)
Mình đã nuôi bé được 2 tháng,từ khi còn rất nhỏ,và cũng đã cùng bé trải qua những giai đoạn khó khăn nhất,có lúc tưởng như bé Ben đã rới xa mình:(,nhưng có lẽ vì sự nỗ lực,tình thương của mọi người, và sự cố gắng của bé Ben,nên em í đã vượt qua được căn bệnh tử thần của loài chó ( CARE):sleepy:
Và đến bây giờ đã khỏi bệnh được 1 tháng rồi,khoẻ mạnh,lại còn nghịch như quỷ nữa chứ:sleepy:
Chỉ tiếc là em í so với đám Samoy cùng tuổi trông bé hơn nhiều,vì có lẽ do ảnh hưởng của việc bị ốm dài như thế( gần 1 tháng).:worried:
Đây là một vài tấm ảnh của bé Ben nhà mình, cực iu luôn nhá( đối với mình là thế) , mong là em í sẽ không bị lại bệnh và sẽ ở cạnh bên mình mãi^^:praying:

ảnh nè là khi em í còn chưa ốm,lúc mới mua về

còn ảnh của Ben Ben bây giờ mính sẽ upload sau nhé :party:

Bim!!!

bạn ơi bạn mua em cún này bao xìn xế :) và mua ở đâu? chữa bệnh ở đâu nữa
Con cún của bạn mình cũng bi care và đã từ trần hum wa :( thương lắm cũng cho đi bệnhi viện nhưng vì bé quá nên ko qua khỏi.
M cũng thick nuôi 1 em saymond lắm nhưng sợ khó nuôi

chó nhà bác đẹp lắm bác ơi,nhưng khổ nỗi là phải chăm bộ lông của em nó hơi vất vả bác nhỉ,nếu vệ sinh không sạch sẽ thì em nó chuyển sang màu khác trông không đẹp tý nào,hì

Em nì chắc khoảng 5 triệu đúng ko ạ, nhìn yêu thế, lông samoyed sờ mượt lắm á, ôm cả ngày cũng được :D

M

minhchuv

Guest
Công nhận em nó xinh thật đấy :), nếu chú chó nào cũng xinh như em nó thì còn gì pải phàn nàn, bàn cãi.....
CHo hỏi em nó quốc tịch từ đâu ah, giả cả.... ko khéo em pải dành tiền làm 1 em qua'....

Jianglai

To Bim: Ben Ben nhà mình á,mình phải gọi nó là pro đấy bạn ạ:D...
Mình kể cho mọi người nghe nhá,hồi mới mua nó về được một tuần,thì mình cho nó hay chơi với con chó phòng bên cạnh(mình ở kí túc xá mà),ai ngờ đâu con chó đấy mắc bênh CARE(và bây giờ chết rồi),về nhà thấy ku cậu chảy nước mũi,ho khạc,thế xong lúc đầu mình tưởng nó ốm bình thường,mang nó tới một bệnh viện,bác sĩ bảo cúm thông thường, chữa mười hai ngày nó vẫn không khỏi,vẫn chảy nước mũi dịch xanh và ho khạc,ngày càng nặng thêm...:raised eyebrow:
Mình lại đem nó tới một bệnh viện khác,bác sĩ khám,rùi kêu nó bị Care và ngoài ra còn có thêm một bệnh nữa cũng nguy hiểm với chó( mà bên này người ta gọi là xi xiao,không biết tiếng việt là gì,nhưng bệnh đấy chó bỏ ăn,nôn,đi ỉa ra máu,không chữa kip thời chết sau 1 tuần)...:(
Bác sĩ đó chữa cho Ben nhà mình được 2 ngày,thì ku cậu gần như không chịu được nữa( vì bệnh xi xiao chữa không được cho ăn,cho uống,nếu không chó sẽ nôn), nó nằm bẹp luôn,gần như không còn một tí sức lực nào,đến mức đi tiểu nó cũng không đứng dậy được để đi.:((
Mình đem nó đến BS,BS nhìn nó rồi lắc đầu và nói là, thôi mình đem nó về,nó thích ăn gì cho nó ăn,cho nó ăn ngon nhất vào,vì nó không còn sống được lâu nữa,cùng lắm chỉ 1 đến 2 tuần ,lúc đó mình buồn đến phát khóc,nếu không có ai ở đó chắc sẽ khóc ầm trời mất,hic...
Thế mà về đến nhà,mình đã rất lo lắng cho nó, nhưng lúc đấy cũng chỉ biết đành để kệ,rùi cho nó ăn những gì ngon nhất mà mình có, dành cho nó nhiều tình cảm nhất,gần như lúc nào cũng để ý đến nó.:love struck:
Mấy hôm đầu mang về nhà,ku câu còn đi ị ra máu tươi và có mùi tanh luôn, làm mình vừa nản,vừa buồn,vừa sợ,xong có lẽ nó cũng hiểu mình thương nó thế nào, nên không muốn rời xa mình ý mà,dần dần rùi nó cũng khỏi bệnh,không đi ỉa ra máu,không nôn, chịu ăn,mắt cũng không bị toét nữa( do bênh Care gây nên, mình nhỏ mắt cho nó),rùi đi đại tiện lại bình thường,một chút ho bình thường cũng không có,chứ đừng nói là ho khạc,rùi cũng không sổ mũi nữa,chạy nhảy, nghịch phá,kakakka( đại loai là i xì đúc 1 chú chó bình thường, khoẻ mạnh..), đến bây giờ nó đã khỏi bệnh được một tháng hơn rồi đấy,ai gặp nó,cho dù có hiểu biết nhiều về chó cũng chưa chắc biết được trước kia là 1 chú chó bệnh.
Mình đọc trên trang chủ của vietpet,thấy nói về bệnh Care,nói là con chó nào được chữa khỏi theo triêu chứng,sau một vài tuần khả năng bị lại,nên mình cũng vẫn rất lo...nhưng đành chỉ biết ngồi chờ vậy
PS: Ben Samoy nhà mình vốn trước kia,bố mẹ sinh ra là quốc tịch Trung Quốc ,hiện giờ vẫn chưa được nhập quốc tịch Việt Nam,vì mình định mang cún về,nhưng cún bị một lúc hai bệnh nguy hiểm,vưa mới khỏi được một tháng chưa thể tiêm phòng,nên không mang về được:yawn:
Hẹn mọi người một ngày đẹp trời,nếu Ben có thể sống đến khi trưởng thành,mình nhất định sẽ cho nó nhập quốc tịch VN,đi offline cùng mọi người nhá..^^(ít nhất chắc cũng phải nửa năm nữa^^):doh:

Jianglai

To chuột nghệ an: nó còn bé nên một tháng mình chỉ tắm cho nó 2 lần,nhưng giống chó này so với các giống khác cũng đỡ hôi hơn mà,với cả bộ lông của nó có đặc tính là có khả năng tự làm trắng,nên cho dù 2 tuần không tắm,cũng sẽ không bị thành màu kem^^( nếu không cho nó nghịch bẩn),có điều sẽ hơi hôi chút xíu thôi^^
To EveryBody:
mình nghe nói VN bây giờ muốn có một chú Samoyed thật dễ dàng mà,bạn mình bảo ra chợ chó tầm 4 đến 5 triệu một chú, Ben nhà mình thì mình mua bên TQ,nên giá có rẻ hơn,1200 tệ thôi^^.có một loại Samoyed nữa,tai cụp,được lai với chó gấu đại bạch,rẻ hơn, tầm 8 đến 9 trăm tệ thôi ( không kể tiền vận chuyển về VN nhe').
Mọi người có dịp sang Nam Ninh thui cũng được,cũng có giống chó này^^,nhưng chắc sẽ ít hơn vũ hán mình ^^

M

minhchuv

Guest
To chuột nghệ an: nó còn bé nên một tháng mình chỉ tắm cho nó 2 lần,nhưng giống chó này so với các giống khác cũng đỡ hôi hơn mà,với cả bộ lông của nó có đặc tính là có khả năng tự làm trắng,nên cho dù 2 tuần không tắm,cũng sẽ không bị thành màu kem^^( nếu không cho nó nghịch bẩn),có điều sẽ hơi hôi chút xíu thôi^^
To EveryBody:
mình nghe nói VN bây giờ muốn có một chú Samoyed thật dễ dàng mà,bạn mình bảo ra chợ chó tầm 4 đến 5 triệu một chú, Ben nhà mình thì mình mua bên TQ,nên giá có rẻ hơn,1200 tệ thôi^^.có một loại Samoyed nữa,tai cụp,được lai với chó gấu đại bạch,rẻ hơn, tầm 8 đến 9 trăm tệ thôi ( không kể tiền vận chuyển về VN nhe').
Mọi người có dịp sang Nam Ninh thui cũng được,cũng có giống chó này^^,nhưng chắc sẽ ít hơn vũ hán mình ^^
Kiểu này nhớc nhập về dùm anh em VN chơi thôi, ko biết bác có giúp hen....

Lucky174

Member
To Bim: Ben Ben nhà mình á,mình phải gọi nó là pro đấy bạn ạ:D...
Mình kể cho mọi người nghe nhá,hồi mới mua nó về được một tuần,thì mình cho nó hay chơi với con chó phòng bên cạnh(mình ở kí túc xá mà),ai ngờ đâu con chó đấy mắc bênh CARE(và bây giờ chết rồi),về nhà thấy ku cậu chảy nước mũi,ho khạc,thế xong lúc đầu mình tưởng nó ốm bình thường,mang nó tới một bệnh viện,bác sĩ bảo cúm thông thường, chữa mười hai ngày nó vẫn không khỏi,vẫn chảy nước mũi dịch xanh và ho khạc,ngày càng nặng thêm...:raised eyebrow:
Mình lại đem nó tới một bệnh viện khác,bác sĩ khám,rùi kêu nó bị Care và ngoài ra còn có thêm một bệnh nữa cũng nguy hiểm với chó( mà bên này người ta gọi là xi xiao,không biết tiếng việt là gì,nhưng bệnh đấy chó bỏ ăn,nôn,đi ỉa ra máu,không chữa kip thời chết sau 1 tuần)...:(
Bác sĩ đó chữa cho Ben nhà mình được 2 ngày,thì ku cậu gần như không chịu được nữa( vì bệnh xi xiao chữa không được cho ăn,cho uống,nếu không chó sẽ nôn), nó nằm bẹp luôn,gần như không còn một tí sức lực nào,đến mức đi tiểu nó cũng không đứng dậy được để đi.:((
Mình đem nó đến BS,BS nhìn nó rồi lắc đầu và nói là, thôi mình đem nó về,nó thích ăn gì cho nó ăn,cho nó ăn ngon nhất vào,vì nó không còn sống được lâu nữa,cùng lắm chỉ 1 đến 2 tuần ,lúc đó mình buồn đến phát khóc,nếu không có ai ở đó chắc sẽ khóc ầm trời mất,hic...
Thế mà về đến nhà,mình đã rất lo lắng cho nó, nhưng lúc đấy cũng chỉ biết đành để kệ,rùi cho nó ăn những gì ngon nhất mà mình có, dành cho nó nhiều tình cảm nhất,gần như lúc nào cũng để ý đến nó.:love struck:
Mấy hôm đầu mang về nhà,ku câu còn đi ị ra máu tươi và có mùi tanh luôn, làm mình vừa nản,vừa buồn,vừa sợ,xong có lẽ nó cũng hiểu mình thương nó thế nào, nên không muốn rời xa mình ý mà,dần dần rùi nó cũng khỏi bệnh,không đi ỉa ra máu,không nôn, chịu ăn,mắt cũng không bị toét nữa( do bênh Care gây nên, mình nhỏ mắt cho nó),rùi đi đại tiện lại bình thường,một chút ho bình thường cũng không có,chứ đừng nói là ho khạc,rùi cũng không sổ mũi nữa,chạy nhảy, nghịch phá,kakakka( đại loai là i xì đúc 1 chú chó bình thường, khoẻ mạnh..), đến bây giờ nó đã khỏi bệnh được một tháng hơn rồi đấy,ai gặp nó,cho dù có hiểu biết nhiều về chó cũng chưa chắc biết được trước kia là 1 chú chó bệnh.
Mình đọc trên trang chủ của vietpet,thấy nói về bệnh Care,nói là con chó nào được chữa khỏi theo triêu chứng,sau một vài tuần khả năng bị lại,nên mình cũng vẫn rất lo...nhưng đành chỉ biết ngồi chờ vậy
PS: Ben Samoy nhà mình vốn trước kia,bố mẹ sinh ra là quốc tịch Trung Quốc ,hiện giờ vẫn chưa được nhập quốc tịch Việt Nam,vì mình định mang cún về,nhưng cún bị một lúc hai bệnh nguy hiểm,vưa mới khỏi được một tháng chưa thể tiêm phòng,nên không mang về được:yawn:
Hẹn mọi người một ngày đẹp trời,nếu Ben có thể sống đến khi trưởng thành,mình nhất định sẽ cho nó nhập quốc tịch VN,đi offline cùng mọi người nhá..^^(ít nhất chắc cũng phải nửa năm nữa^^):doh:
KAKA của mình đợt nó cũng bị như cún của bạn đó cũng di truyền 1 tuần kô thấy khỏi gì cả tưởng là.......buồn lắm.Nhưng mà may quá ở gần nhà mình có 1 chú cũng thích chó lắm,chú ý lấy vợ người Nga lên bíêt cách chữa,mình bảo chú chú xuống nhà kô biết chữa như nào trong 30 phút sau KAKA khoẻ hẳn lên lại kêu la bình thường được.Sáng hôm sau chạy nhảy và ăn cháo ngon lành.......may quá =D>

tien_xu

Member
Các bác làm em nhớ lại con Tây Ban Nha nhà em mua chưa được 1 tuần thì lăn ra ốm, đi chữa thì không khỏi đành nằm ngủ cùng nó, sáng hôm sau thì ...., em phải mang nó đi chôn ở vườn hoa gần nhà, thỉnh thoảng vẫn ra thăm nó, buồn quá :((

trung2t3c

Active Member
giá quá rẻ 1200 tệ tính ra khoảng 1trieu500 tiền VND, ngang ngửa với 1 chú chó chinhuahua.
Đúng ra bên TQ chó rất rẻ và cũng ko tệ nhưng thường do vận chuyển nên chó sanh bệnh, ủ bệnh và chết khi về VN

Manonero

Member
giá quá rẻ 1200 tệ tính ra khoảng 1trieu500 tiền VND, ngang ngửa với 1 chú chó chinhuahua.
Đúng ra bên TQ chó rất rẻ và cũng ko tệ nhưng thường do vận chuyển nên chó sanh bệnh, ủ bệnh và chết khi về VN
Bạn tính thế nào mà 1200 tệ ra 1.500.000 VND vậy hả bạn..tiền VN mình có giá dữ vậy sao?

1 tệ = 2630 VND ==> 1200tệ =3.156.000 VND cơ

Jianglai

hihihi..tiền việt nam mình mà có giá thế có phải sướng không.....bố mẹ mình cũng đỡ vất vả vì mình hơn..hic

Qiongru

Bạn ơi cho mình hỏi...

Mình đọc qua biết bạn học ở Vũ Hán, mình học ở Nam Ninh. :D Cho mình hỏi con Ben ben của bạn đc bao nhiêu tháng rồi...Mình cũng đang thích 1 con, nhưng mà là lớn rồi cơ. Dog Eye Ngta đang nói giá là 2100. ko biết như nào nữa...:(

mewmeo

Member
Ở HN chỗ ông Thành ở Hồng Mai hôm mình hỏi 1 con samoyed truởng thành rồi khoảng 8 tháng tuổi , cao to đẹp lắm giá 7 triệu là chưa mặc cả. Chắc chó con sẽ rẻ hơn nhiều mà nuôi chó con khó lắm ốm yếu chẳng may bị chết thì khổ thân nó ra .

jumper07

Mình thích giống chó Samoyed này lắm ! Cho mình hỏi nếu ở tp hcm thì mình có thể mua giống chó ở đâu không ?

Boo09

Member
Bé nhà bạn xinh lắm :) tiếc là bạn ở Vũ Hán , ở Bắc Kinh tết này qua lại mình cho bé Rex nhà mình qua chơi cho có bạn bè :) Nhìn mấy bé này hồi còn nhỏ xinh ơi là xinh , như cục bông á :)

Loo beo

hey, Ben nhà bạn xinh quá nhưng tên là Ben thì chắc là con trai đúng ko? em Loo nhà mình cũng là con trai...nên bi h đi tìm bạn gái khó quá đi..huhu....

dj_giang

em chó của bạn thật may mắn khi qua khỏi bệnh care , em chow chow của mình mới chết cách đây gần 1 tháng vì căn bệnh này . Cho hỏi có bạn nào ở Quảng Châu không nhỉ ?