• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cafe cuối tuần với những người bạn nuôi chó Xoáy quận 12 và các quận lân cận

880 - con số cũng đẹp đấy...
em nhắc các bác để các bác biết mà tránh cái con số 1000 của em ra... hi hi

toduyhai

Member
Xui xẻo quá! Hôm qua đi làm về nghe vợ em kể lại, ở nhà thả 2 em PQ ra ngoài để đi tiểu tiện, ai dè đâu có một bà đi qua, bà này sợ nó cắn thế là cứ nhứ nhứ nó, nó bực mình cắn cho một nhát vào lè (từ trước tơi` giờ chó nhà em chưa cắn ai bao giờ" , kết quả là toàn bộ gia đình bà này kéo sang làm náo loạn cả một khu phố nhà em, em phải đưa bà ấy đi tiêm phòng, giải quyết từ hôm qua tới hôm nay chưa dứt điểm, huhu...! thật là đáng buồn!:-w

Xui xẻo quá! Hôm qua đi làm về nghe vợ em kể lại, ở nhà thả 2 em PQ ra ngoài để đi tiểu tiện, ai dè đâu có một bà đi qua, bà này sợ nó cắn thế là cứ nhứ nhứ nó, nó bực mình cắn cho một nhát vào lè (từ trước tơi` giờ chó nhà em chưa cắn ai bao giờ" , kết quả là toàn bộ gia đình bà này kéo sang làm náo loạn cả một khu phố nhà em, em phải đưa bà ấy đi tiêm phòng, giải quyết từ hôm qua tới hôm nay chưa dứt điểm, huhu...! thật là đáng buồn!:-w
xin chia buồn sự cố ngoài ý muốn, theo mình không nên thả chó trừ khi nó rất hiền.

Dẫn đi vs cũng cần có xích, nhân tiện tập đi show ;;). Còn ở nhà mình làm cái móc gần nhà vs, nếu không có ai dẫn đi, nó tự vô nvs xả - xịt nước cũng dc!

DONGNAMBO

Active Member
Kết nối đam mê

Thôi chuyện gì đến thì cố gắng giải quyết cho xong Hải nhé, chó của Hải có giấy chứng nhận đã tiêm phòng dại khi đụng chuyện cũng đỡ phần nào. Mong mọi việc sẽ ổn.

khổ thân bác - mà hình như chó nhà bác cũng còn nhỏ .... chắc chưa tiêm phòng dại đúng không ? xích nó vào rồi theo dõi thôi bác ạ....

Thoaiquan

Member
Thoại Quân khiêm tốn nên động viên anh em là điều ai cũng thích! Mình là người hưởng ứng và ủng hộ phong trào, muốn làm cho phong trào trở thành một điều bình thường mang tính bền vững. Cảm ơn bạn quan tâm nhé!
Em này của chị bạn ở Bình Thạnh, mình mượn làm cảnh chơi thôi. Thân - Vui!
Làm cảnh mà em nhìn cái Lưỡi tím thấy thích thích à anh ui !!! :">:">:">:">

can_508381

Member
Hôm nay đọc báo thấy Philipin bị chết 10.000 người tội quá.
Thiếu thức ăn, nước uống, … tình trạng hôi của, cướp bóc diễn ra khắp nơi
Nhớ lại đợt sóng thần ở Nhật hậu quả còn hơn vậy nhưng hoàn toàn kô có hôi của, cướp bóc mà thay vào đó là hình ảnh đoàn người xếp hàng chờ tới lượt mình
Làm sao mà con người Nhật trong hoàn cảnh cận kề giữa sống và chết lại có thể xếp hàng chờ tới lượt mình như vậy?
Chợt nhớ tới câu chuyện “Trồng rau” nói về văn hóa của người Nhật đã đọc ở đâu đó kể mọi người nghe chơi, hihi
Người Nhật hay có thói quen tự trồng rau để ăn, và có đất chỗ nào trống thì trồng, sáng đi làm, chiều về trồng, ngày nghỉ trồng
Khi thu hoạch ăn không hết thì họ bán, buổi sáng trước khi đi làm, họ bó rau thành bó, viết 1 tấm bảng ghi giá bó rau, 1 bên để 1 thùng kô, để trước cửa và đi làm, ai mua rau thì cứ lấy rồi bỏ tiền vào thùng. Chiều đi làm về họ chỉ việc đếm tiền, hihi
Và 1 điều đăc biệt là khi thu hoạch thì họ sẽ chừa lại 5-10% lượng rau trồng để cho thú hoang ăn
Thêm 1 điều nữa là trong từ điển Nhật không có từ “Ăn Cắp Vặt”
Thân!

Cái gì cũng có lý do Kiên ơi, ở Nhật người ta giàu nên không bị đói, Philipin nhiều người đã bị đói nhiều ngày rồi. Nói chung Nhật cũng có nhiều mặt trái ví dụ như văn hóa tình dục vậy, chắc là mình chịu không nổi, xử búc bê thôi:D

DONGNAMBO

Active Member
Kết nối đam mê

chính xác - hế hế. không đốm cũng là 1 cái lỗi .... thôi để anh Dongnambo nuôi đi
Lúc này mình đang rất bận, tính cho cả em Táo luôn nhưng lo không ai nhận đây chứ! Tội nghiệp em nó cứ đến tầm chiều là trông chủ về để được đi ra sân, nhưng bó tay./.

Có bao giờ mọi người quan tâm đến một vấn đề khác là đa phần chúng ta là người mới nuôi chó PQ kinh nghiệm đa phần dưới 5 năm. Những điều chúng ta viết hay quan tâm lại rất khác những gì trong dân gian nói về CPQ.

Thực tế thì ở khu vực phía Nam đặc biệt ở HCM, người ta đã nuôi chó PQ từ rất lâu rồi, có người đã nuôi rất nhiều loại chó. Những người này tiếp xúc với CPQ thường có một cái nhìn rất khác những gì ta bàn luận.

VD như: Chúng ta thì thường bàn luận về vẻ đẹp, chân phải thế nào, đầu ra sao, lông dài ngắn, cứng mềm,..... đành rằng là chuẩn nhưng để hướng mọi người theo chuẩn thì cũng phải thuyết phục được nếu mọi người chọn theo chuẩn đỏ thì được những con tốt nhất cả về hình thức lẫn nội dung.

Ngược lại thì đa phần những người khác, đặc biệt các cụ nhiều tuổi sống lâu năm ở HCM và những nơi khác lại quan tâm và mô tả CPQ ở đặc tính quá khôn, giữ nhà rất tốt, rất biết cách nịnh chủ, dữ với chó, vs đúng chỗ, hay là biết canh chừng cho cả xóm khi có người lạ...... xem ra có vẻ thiết thực hơn

Gần nhà mình có một xếp cũng bắt một em CPQ rất đẹp rất chuẩn cỡ 8-10 tháng về nuôi nhưng được 1 tuần thì em nó hết nhai mất cái ống gì đó ở gầm xe hơi rồi chẳng biết trông nhà gì cả đành cho người nhà bỏ bao tải mang về quê! Tất nhiên nuôi day con chó cũng trách nhiệm một phần người chủ!

Chó mình nuôi thì ngược lại, không bao giờ gặm dép, hay bất cứ đồ vậy gì có giá trị, ví dụ như gặm thùng bia thì chỉ gặp cái hộp cat tông thôi chưa gặp cái lon :D, và nó thường quan sát chủ để xem thái độ xem thứ gì có thể chơi được!

Gần đây mình vô tình thấy có một con chó xoáy dài nuôi trong tổng lãnh sự Rumani. Thấy cũng khá bình thường có thể nói trông cũng không khác chó ta có xoáy nhưng cao to hơn có lẽ cũng khá già hao hao như con của ông Doceul nuôi nhưng lông dài hơn. Để hôm nào mang máy ảnh đi chụp lén

can_508381

Member
Cái gì cũng có lý do Kiên ơi, ở Nhật người ta giàu nên không bị đói, Philipin nhiều người đã bị đói nhiều ngày rồi. Nói chung Nhật cũng có nhiều mặt trái ví dụ như văn hóa tình dục vậy, chắc là mình chịu không nổi, xử búc bê thôi:D
Lúc thiên tai thì giữa sống và chết, ở đâu cũng như nhau thôi a Trình, hihi
ở Mỹ đó, bão Katrina, hôi của, bắn giết, cướp bóc ầm ầm
Đúng là ở đâu chả có mặt trái, mặt phải
Còn văn hóa tình dục theo e nghĩ đó là bình thường, dám phô ra hay kô à, hihi
Thân!

Thoaiquan

Member
Lúc thiên tai thì giữa sống và chết, ở đâu cũng như nhau thôi a Trình, hihi
ở Mỹ đó, bão Katrina, hôi của, bắn giết, cướp bóc ầm ầm
Đúng là ở đâu chả có mặt trái, mặt phải
Còn văn hóa tình dục theo e nghĩ đó là bình thường, dám phô ra hay kô à, hihi
Thân!
K nói đúng lắm !!! K nói hết ý Q rồi nên ko cmt gì thêm !

can_508381

Member
Có bao giờ mọi người quan tâm đến một vấn đề khác là đa phần chúng ta là người mới nuôi chó PQ kinh nghiệm đa phần dưới 5 năm. Những điều chúng ta viết hay quan tâm lại rất khác những gì trong dân gian nói về CPQ.

Thực tế thì ở khu vực phía Nam đặc biệt ở HCM, người ta đã nuôi chó PQ từ rất lâu rồi, có người đã nuôi rất nhiều loại chó. Những người này tiếp xúc với CPQ thường có một cái nhìn rất khác những gì ta bàn luận.

VD như: Chúng ta thì thường bàn luận về vẻ đẹp, chân phải thế nào, đầu ra sao, lông dài ngắn, cứng mềm,..... đành rằng là chuẩn nhưng để hướng mọi người theo chuẩn thì cũng phải thuyết phục được nếu mọi người chọn theo chuẩn đỏ thì được những con tốt nhất cả về hình thức lẫn nội dung.

Ngược lại thì đa phần những người khác, đặc biệt các cụ nhiều tuổi sống lâu năm ở HCM và những nơi khác lại quan tâm và mô tả CPQ ở đặc tính quá khôn, giữ nhà rất tốt, rất biết cách nịnh chủ, dữ với chó, vs đúng chỗ, hay là biết canh chừng cho cả xóm khi có người lạ...... xem ra có vẻ thiết thực hơn :D

Gần nhà mình có một xếp cũng bắt một em CPQ rất đẹp rất chuẩn cỡ 8-10 tháng về nuôi nhưng được 1 tuần thì em nó hết nhai mất cái ống gì đó ở gầm xe hơi rồi chẳng biết trông nhà gì cả đành cho người nhà bỏ bao tải mang về quê! Tất nhiên nuôi day con chó cũng trách nhiệm một phần người chủ!

Gần đây mình vô tình thấy có một con chó xoáy dài nuôi trong tổng lãnh sự Rumani. Thấy cũng khá bình thường có thể nói trông cũng không khác chó ta có xoáy nhưng cao to hơn có lẽ cũng khá già hao hao như con của ông Doceul nuôi nhưng lông dài hơn. Để hôm nào mang máy ảnh đi chụp lén
Đây cũng là điều rất nhiều người cũng đang băng khoăng, làm sao bảo tồn được cả hình thức lẫn nội đung
Chính vì vậy chúng ta mới cần những Giám Khảo tốt để chọn ra những con chó Phú Quốc có thần thái là 1 con chó săn, chứ không phải là con búp bê
Thân!

lại chém tí:
Khác nhau ở chỗ xã hội Nhật coi đó là chuyện bình thường, việc đó cũng là công việc hoàn toàn lương thiện như các việc khác. Ở VN bao nhiêu người chịu được khi người thân mình làm nghề đó :D