• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cứu :( Mèo nhà em loét miệng bỏ ăn

lululove26

Em có 1 con mèo cái. Từ sáng hôm qua tự dưng nó bỏ ăn rồi k đi ngoài luôn ( cũng chả có gì trong bụng để mà đi ngoài).Hôm nay có vẻ mỏi mệt, đi lảo đảo(có lẽ do đói quá). Lưỡi của em ý có các vết phồng rộp như bị nhiệt miệng

Hôm nay em mang ra thú y 74 trường chinh thì bs Hiển bảo là bị loét miệng nên ko ăn dc. Nhưng bs bảo e về lấy mẫu phân vì nghi bị cali virus gì đó :(

Đến tối em gọi cho BS Thanh ở Mai Động thì bs bảo bị nhiẹt miệng, cho uống thuốc nhiêt miệng vs liều của trẻ em

Vậy trên đây đã có bác nào có mèo bị như em chưa ạ? Các bác tư vấn giúp em với ạ :( thương mèo lắm :((

Em xin cám ơn các bác

Kún¥êu

Member
Con Kem nhà mình đã từng bị lở loét miệng. Cậu không cảm tưởng được mùi xú uế bốc ra từ miệng nó kinh tởm như thế nào đâu. Khắp nhà tớ toàn mùi như rác thải sinh hoạt lên men phát ra từ miệng nó. Nó bị nặng quá đến nỗi mất hết gai trên bề mặt lưỡi và trong vòm miệng có mủ. Mình sợ quá đem đến Hanvet chữa ngay. Người ta tiêm 4 ngày kháng sinh thế là miệng nó ko hôi như trước nữa. Sau đó tờ chịu khó tẩm bổ cho nó ăn các thức ăn dạng mềm. Sau 15 ngày thì nó khỏi hẳn. Cậu thử mang đến Hanvet chữa xem sao. Ở đó giá chữa bệnh cũng phải chăng lắm.

lululove26

Con Kem nhà mình đã từng bị lở loét miệng. Cậu không cảm tưởng được mùi xú uế bốc ra từ miệng nó kinh tởm như thế nào đâu. Khắp nhà tớ toàn mùi như rác thải sinh hoạt lên men phát ra từ miệng nó. Nó bị nặng quá đến nỗi mất hết gai trên bề mặt lưỡi và trong vòm miệng có mủ. Mình sợ quá đem đến Hanvet chữa ngay. Người ta tiêm 4 ngày kháng sinh thế là miệng nó ko hôi như trước nữa. Sau đó tờ chịu khó tẩm bổ cho nó ăn các thức ăn dạng mềm. Sau 15 ngày thì nó khỏi hẳn. Cậu thử mang đến Hanvet chữa xem sao. Ở đó giá chữa bệnh cũng phải chăng lắm.
vẫn phải tiêm kháng sinh hả cậu :( tự cho uống kháng sinh thì có dc không? mình sợ nhất là đem mèo đi tiêm :(

lululove26

có ai giúp em với không ạ :((((((( tình trặng bây h là bé không sốt, vẫn đi lại bt nhưng k đi ngoài vì k ăn dc, bơm cháovaof mồm thì quẫy, mãi mới bơm dc 1 tí

Đưa ngay đến Hanvet đi miệng đau thì ăn làm sao dc mà bạn bơm cháo vào càng làm miệng của em đau thêm

lululove26

Đưa ngay đến Hanvet đi miệng đau thì ăn làm sao dc mà bạn bơm cháo vào càng làm miệng của em đau thêm
mai mình sẽ đưa em đi khám tiếp. mình chỉ m hỏi xem có ai trên forum có mèo bị như của mình chưa. và các bạn làm như thế nào? chữa ở đâu hiệu quả? Mèo nhà mình bị mấy nốt rộp ở lưỡi như trẻ con bị nhiệt ý. Mình thấy Hanvet bị kêu ghê úa nên mình chưa dám thử :(

Azu

Member
Bác sĩ Hiền ở 74 Trường Chinh mà bạn đưa mèo ra lần đầu là chỗ nhận được rất nhiều phản ánh tích cực của các bạn nuôi chó mèo đấy.
Nhưng bác sĩ nào cũng có thể sai lầm, nên trong quá trình khám và trị bệnh bạn nên giúp bác sĩ bằng cách theo dõi sát sao và miêu tả cụ thể tình trạng của mèo cho bác sĩ; khi cho mèo uống thuốc hoặc tiêm phải hỏi rõ thuốc tên gì (và ghi rõ trên hóa đơn/bệnh án), có tác dụng chính và phụ như thế nào, liệu mèo có phản ứng phụ gì không, cho uống này mấy lần, liều lượng bao nhiêu, đến bao giờ dừng dùng thuốc ... vân vân ... mèo cũng là động vật như người, khi khám bệnh uống thuốc người phải chú ý những thứ gì thì mèo cũng phải chú ý như vậy.
Chưa kể tuy là loài gần gũi với người nhưng trên thực tế có khá ít nghiên cứu khoa học chuyên sâu về mèo; nên mình mong bạn hãy bình tĩnh hợp tác với bác sĩ để chữa trị; nếu có chuyện không hay xảy ra cũng đừng vì quá đau buồn quá mà đổ tội oan cho bác sĩ.
Hanvet chữa hú họa mà tớ thấy giá lại đắt, trong khi chất lượng dịch vụ không tốt. Tiêm thuốc không ghi rõ tên, hỏi gì cũng ậm ờ, phòng khám rất mất vệ sinh (dịch, máu, phân chó mèo .. tung tóe ra bàn nhưng chỉ lau qua bằng giấy toa lét thường mà không có bất kỳ biện pháp khử trùng nào hết, lại bế ngay một bé khác đang có vết thương hở lớn đặt lên bàn ấy khám tiếp).

lululove26

Bác sĩ Hiền ở 74 Trường Chinh mà bạn đưa mèo ra lần đầu là chỗ nhận được rất nhiều phản ánh tích cực của các bạn nuôi chó mèo đấy.
Nhưng bác sĩ nào cũng có thể sai lầm, nên trong quá trình khám và trị bệnh bạn nên giúp bác sĩ bằng cách theo dõi sát sao và miêu tả cụ thể tình trạng của mèo cho bác sĩ; khi cho mèo uống thuốc hoặc tiêm phải hỏi rõ thuốc tên gì (và ghi rõ trên hóa đơn/bệnh án), có tác dụng chính và phụ như thế nào, liệu mèo có phản ứng phụ gì không, cho uống này mấy lần, liều lượng bao nhiêu, đến bao giờ dừng dùng thuốc ... vân vân ... mèo cũng là động vật như người, khi khám bệnh uống thuốc người phải chú ý những thứ gì thì mèo cũng phải chú ý như vậy.
Chưa kể tuy là loài gần gũi với người nhưng trên thực tế có khá ít nghiên cứu khoa học chuyên sâu về mèo; nên mình mong bạn hãy bình tĩnh hợp tác với bác sĩ để chữa trị; nếu có chuyện không hay xảy ra cũng đừng vì quá đau buồn quá mà đổ tội oan cho bác sĩ.
Hanvet chữa hú họa mà tớ thấy giá lại đắt, trong khi chất lượng dịch vụ không tốt. Tiêm thuốc không ghi rõ tên, hỏi gì cũng ậm ờ, phòng khám rất mất vệ sinh (dịch, máu, phân chó mèo .. tung tóe ra bàn nhưng chỉ lau qua bằng giấy toa lét thường mà không có bất kỳ biện pháp khử trùng nào hết, lại bế ngay một bé khác đang có vết thương hở lớn đặt lên bàn ấy khám tiếp).
mình cũng thấy hanvet bị kêu nhiều nên k dám mang ra, tks bạn :(

lululove26

tình hình hôm nay là bé đã ăn được cơm cá như bình thường. Tự nhiên tối qua đòi ăn loạn lên. Lưỡi vẫn hơi rộp. K biết là có làm sao không ạ

lululove26

update tình hình hôm nay: bé đã khỏe mạnh trở lại. Hóa ra bé bị nhiệt miệng thật. Mình cho uống siro nhiệt miệng của trẻ em 2 hôm và ăn cháo nát, đến h lưỡi bé đã hết rộp, ăn uống cũng bình thường