• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cứu emmmmm! con pug nhà em nổi mẩn mủ toàn thân

sipiritedaway

Tình hình là con pug nhà em được 5,5 tháng :(((, hồi bé nó cũng thi thoảng nổi 2 3 cái nốt đỏ ở bụng, ko thấy gãi. Nhưng cách đây khoảng 1 tuần nó bắt đầu nổi mẩn khắp người, có mủ mùi rất kinh. Em cho đi thú y tiêm 3 mũi kháng sinh + vitamin thì vết thương khô, đỡ, nhg sau 2 ngày lại bị. Hiện tại em đang cho uống Itraconazole và tắm lá chè xanh theo chỉ định của bsi.
Em thấy nó rụng 1 mảng lông và nổi nhiều nốt đỏ nên cắt phần lông đó đi, bới lông ra thì thấy toàn là mủ và mụn, khắp người :((. Mùi rất là ghê.
Theo bs con nhà em bị viêm da do trời ẩm, các bác chẩn bệnh cho em với.

g9.babie

Member
b mua thuốc D.E.P của người ý. bôi cho e ý xem
Hoặc là nước lưu huỳnh ý (nhưng chỉ bôi những chỗ nó ko liếm đc thôi nhé)
Chó nhà minh trc cũng bị. bôi nc lưu huỳnh hiệu quả lắm

giang179

Member
Bước 1 : Bạn mua lá chè xanh về đun lên bỏ lần nước đầu đi .. lấy lần nước thứ 2 tắm cho chó .. lấy lá chè xát mạnh vào những vùng bị viêm .. ko cần xả lại bằng nước đâu .. tắm xong sấy thật khô nhé

Bước 2 : Sau khi đã sấy khô lông , vạch lông ra và bôi SEBICIL vào vùng bị viêm ( Nhớ là phải cho thuốc tiếp xúc vs da bị viêm nhé .. ) .. phơi nắng 15-20p .. ko cho nằm chỗ bẩn và kiêng nước nhé :) 5 ngày lại tắm 1 lần :)

Bước 3 : Ăn nhiều rau củ - ko ăn mặn ko ăn hải sản và nội tạng động vật nhé .. cho ăn thịt nạc và bì lợn thì tốt .. trộn 2 thìa nhỏ NAVET VITA PLUS vào thức ăn cho nó .. sau khi ăn 30p thì cho uống 4 viên BAR ..

Cứ như vậy cho đến khi bạn sờ ko thấy nốt nữa thì thôi :)

SEBICIL giá 110k và NAVET VITA PLUS giá 25k bạn ra hiệu thuốc thú ý mua nhé ..
Còn BAR thì ra hiệu thuốc của người mua .. hình như là 50k thì phải ..

tronghieu88

Thank b Giang nhiều nhé!

Bài viết bác bổ ích và chi tiết quá, rất còn cho chú LAB nhà e cũng đang có những triệu chứng thế kia nhưng nhẹ hơn!
Cảm ơn b lần nữa nhé!

petplusvn

Member
bạn có thể mua mỡ kẽm về bôi là hết
thuốc chữa viêm, nhiễm khuẩn, ghẻ, lở loét da