• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cứu em gấp gấp

anhdungct

Member
GSD của e hôm nay bị đi ngoài, phân lỏng. Nó mới được 2,5 tháng. E vừa đón em nó về hôm chủ nhật ngày 10/7/2011. E nó vẫn ăn uống rất tốt. khẩu phần ăn là thịt bò, cà rố băm nhỏ nấu thành cháo đặc, ngày 4 bữa. trên đường đón về e có cho ăn thức ăn cho chó hiệu Royal. Mọi người giúp e với, e không muốn mất e nó. :(:)(:)((

dawn

Member
trong lúc này, bạn nên bình tĩnh, đừng quá lo lắng
ngoài triệu chứng đi ngoài, phân lỏng, còn có triệu chứng nào khác nữa không ? em cún của bạn đã tiêm 2 mũi phòng bệnh truyền nhiễm chưa ? vẫn nô đùa khỏe, linh hoạt, ăn nhiều chứ ?
theo mình thì khẩu phần ăn trên là rất dễ tiêu hóa với cún con rồi, bạn thử cho em ấy uống men tiêu hóa xem sao ? nên tùy vào thể trọng chú chó để cho uống liều lượng phù hợp
chó con đi vệ sinh có thể có lúc phân không khuôn chặt được như chó trưởng thành, em cún của bạn đi vệ sinh phân như thế nào ? vẫn có khuôn, chỉ nát thôi hay là nước hoàn toàn ? mùi như thế nào ? có mùi tanh không ? trường hợp em nó đi ngoài ra quá nhiều lần cần khẩn trương ra bác sĩ thú y để được chữa trị kịp thời, vì chó con nếu bị đi ngoài quá nhiều lần sẽ dẫn đến tình trạng mất nước, rối loạn điện giải, rất nguy hiểm
mong em cún của bạn chóng khỏe và chờ hồi âm của bạn
thân
dawn

anhdungct

Member
trong lúc này, bạn nên bình tĩnh, đừng quá lo lắng
ngoài triệu chứng đi ngoài, phân lỏng, còn có triệu chứng nào khác nữa không ? em cún của bạn đã tiêm 2 mũi phòng bệnh truyền nhiễm chưa ? vẫn nô đùa khỏe, linh hoạt, ăn nhiều chứ ?
theo mình thì khẩu phần ăn trên là rất dễ tiêu hóa với cún con rồi, bạn thử cho em ấy uống men tiêu hóa xem sao ? nên tùy vào thể trọng chú chó để cho uống liều lượng phù hợp
chó con đi vệ sinh có thể có lúc phân không khuôn chặt được như chó trưởng thành, em cún của bạn đi vệ sinh phân như thế nào ? vẫn có khuôn, chỉ nát thôi hay là nước hoàn toàn ? mùi như thế nào ? có mùi tanh không ? trường hợp em nó đi ngoài ra quá nhiều lần cần khẩn trương ra bác sĩ thú y để được chữa trị kịp thời, vì chó con nếu bị đi ngoài quá nhiều lần sẽ dẫn đến tình trạng mất nước, rối loạn điện giải, rất nguy hiểm
mong em cún của bạn chóng khỏe và chờ hồi âm của bạn
thân
dawn
Cảm ơn bác. Ngoài triệu chứng đi ngoài thì e nó k có triệu trứng nào khác, vẫn nô đùa và ăn uống bình thường, phân của cún thì chỉ nát và có tí nước thôi, k có mùi tanh. e hỏi chủ cũ họ bảo đã tiêm 2 mũi rồi nhưng k biết để sổ ở đâu. E lo quá nhưng từ lúc đọc đc những lời thăm hỏi của bác e đã đỡ lo đi nhiều

dawn

Member
hì, mình còn ít tuổi, gọi là bạn được rồi, bác thì già quá :p
nếu chưa đến mức độ ra nước hoàn toàn, bạn cứ thử cho em cún uống thêm men tiêu hóa xem sao nhé ? ngày hôm nay em cún đi ngoài mấy lần rồi ? phân cún có ra cả nước thì trong chỗ nước đấy có lẫn thêm thứ gì lạ không ?
nếu cún vẫn nô đùa linh hoạt, ăn uống khỏe và nhiều như bình thường thì bạn cứ nên tiếp tục theo dõi, xem nốt ngày mai cún đi phân như thế nào
cún đi WC nặng thường từ̀ 4-5 lần/ngày, cún con có thể đi nhiều hơn, nếu mai cún đi WC nặng dưới 6-7 lần và phân có dấu hiệu đóng khuôn lại thì cũng bớt lo nhiều rồi, còn nếu đi nhiều hơn thì bạn phải cho cún đi khám ngay nhé
thân
dawn

anhdungct

Member
Cảm ơn bạn. ngày hôm nay cún đi nặng 2 lần. sáng sớm và buổi trưa. Phân ra một chút nước nhưng k có j lạ. khoảng 20h30 mình có dắt cún đi vs nhưng cún chỉ đi tiểu chứ nhất quyết k đi nặng. vì mình sợ sáng mai dậy trước khi đi làm lại phải dọn dẹp :((

huyen89

chào bạn!
minh thấy rằng, khi bạn cho cún của mình sử dụng men tiêu hóa, bạn nhớ đừng cho ăn thức ăn tanh nhé! nếu cún của bạn sử dụng men tiêu hóa không có tác dụng, bạn có thể dùng Trimezola hoặc biseptol trộn vào thức ăn cho cún...
chúc cún của bạn nhanh khỏi bệnh!
thân!

anhdungct

Member
chào bạn!
minh thấy rằng, khi bạn cho cún của mình sử dụng men tiêu hóa, bạn nhớ đừng cho ăn thức ăn tanh nhé! nếu cún của bạn sử dụng men tiêu hóa không có tác dụng, bạn có thể dùng Trimezola hoặc biseptol trộn vào thức ăn cho cún...
chúc cún của bạn nhanh khỏi bệnh!
thân!
Cảm ơn bạn. mua men tiêu hóa về rồi pha với nước sau đó lấy xilanh bơm cho e nó ạ? chắc trưa nay e phải cho cún uống thuốc thôi. Tối qua lúc 23h e có cho cún đi vs thì vẫn thấy lỏng

Cảm ơn bạn. mua men tiêu hóa về rồi pha với nước sau đó lấy xilanh bơm cho e nó ạ? chắc trưa nay e phải cho cún uống thuốc thôi. Tối qua lúc 23h e có cho cún đi vs thì vẫn thấy lỏng
Thay đổi thức ăn quen thuộc là một nguyên nhân dẫn đến đi lỏng.
Bạn theo dõi nó nếu không thấy triệu chứng mệt mỏi thì có lẽ nó chỉ bị rối loạn tiêu hóa do thay đổi thức ăn thôi. Chó mình nuôi bên này nếu đang ăn thức ăn nấu mà cho ăn thức ăn khô là y như rằng hôm sau bị đi ngoài. Bạn không cần phải lo lắng. Cứ cho nó nhịn một ngày, hôm sau cho ăn cháo như bạn đã nấu, ít một ít một (có thể trộn thêm men tiêu hóa) hôm sau là ổn thôi. Có thể cho nó ăn nửa quả chuối chín, lấy một gói trà đen pha loãng làm nước uống cho nó. Không có trà đen lấy trà mình uống pha loãng cũng được.
Chó còn nhỏ sức đề kháng còn yếu, tránh tiếp xúc với chó lạ, đi thăm thú những nhà có chó khác, nhất là vào khu vực chuồng nhà người ta khi về nên thay giày dép quần áo rửa chân tay sạch sẽ rồi mới chơi với cún của mình tránh mang virus về nhà.

nếu như vậy bạn ko cần lo lắng lắm .theo bạn nói thì mình cản thấy cún của bạn bị rối loạn tiêu hóa chút thôi .ko có gì đáng ngại cả,bạn cho cún uống một viên cloxit là hết liền ,nếu có gì cần tiw vấn bạn gọi mình theo số 0984 996 221 mình là hùng huấn luyện viên dạy chó nghiệp vụ

anhdungct

Member
nếu như vậy bạn ko cần lo lắng lắm .theo bạn nói thì mình cản thấy cún của bạn bị rối loạn tiêu hóa chút thôi .ko có gì đáng ngại cả,bạn cho cún uống một viên cloxit là hết liền ,nếu có gì cần tiw vấn bạn gọi mình theo số 0984 996 221 mình là hùng huấn luyện viên dạy chó nghiệp vụ
Cảm ơn bác Hùng rất nhiều. Đây là lần đầu tiên e nuôi 1 chú chó thuần chủng nên kinh nghiệm hầu như k có, e lại đi làm cả ngày. vợ e cũng rất yêu chó nhưng k có kinh nghiệm và thời gian chăm sóc nên e cũng rất lo. Không biết bác ở đâu ạ? Có j e sẽ gọi điẹn nhờ bác bớt chút thời gian tư vấn e. 1 lần nữa cảm ơn bác

anhdungct

Member
Thay đổi thức ăn quen thuộc là một nguyên nhân dẫn đến đi lỏng.
Bạn theo dõi nó nếu không thấy triệu chứng mệt mỏi thì có lẽ nó chỉ bị rối loạn tiêu hóa do thay đổi thức ăn thôi. Chó mình nuôi bên này nếu đang ăn thức ăn nấu mà cho ăn thức ăn khô là y như rằng hôm sau bị đi ngoài. Bạn không cần phải lo lắng. Cứ cho nó nhịn một ngày, hôm sau cho ăn cháo như bạn đã nấu, ít một ít một (có thể trộn thêm men tiêu hóa) hôm sau là ổn thôi. Có thể cho nó ăn nửa quả chuối chín, lấy một gói trà đen pha loãng làm nước uống cho nó. Không có trà đen lấy trà mình uống pha loãng cũng được.
Chó còn nhỏ sức đề kháng còn yếu, tránh tiếp xúc với chó lạ, đi thăm thú những nhà có chó khác, nhất là vào khu vực chuồng nhà người ta khi về nên thay giày dép quần áo rửa chân tay sạch sẽ rồi mới chơi với cún của mình tránh mang virus về nhà.
E cảm ơn những lời khuyên rất bổ ích của bác Thuấn. Hy vọng mấy hôm nữa e về HD sẽ được vào thăm trại HL nhà bác ạ

danghaile

Ở chỗ cũ em no an như thế nào bạn cứ cho ăn giống như vậy rồi từ từ hẵn thay đổi, Ngưng cho em nó ăn 1 hay 2 bữa rồi mới cho ăn tiếp không sao đâu Cún mình lúc đầu cũng giống y như Cún bạn nếu gần chạy lên chỗ cũ bán cún xin 1 ít nước ở đó về cho em no uống pha từ từ với nước nhà của bạn, thức ăn cũng nên thay đổi từ từ nha bạn khoản 1 tuần đầu em nó sẽ kén ăn 1 chút (nếu có) bạn cứ an tâm 2 đến 3 tuần sau đâu sẽ vào đó và gần thường xuyên vuốt ve em nó

Con Lợn Lòi

Active Member
Ở chỗ cũ em no an như thế nào bạn cứ cho ăn giống như vậy rồi từ từ hẵn thay đổi, Ngưng cho em nó ăn 1 hay 2 bữa rồi mới cho ăn tiếp không sao đâu Cún mình lúc đầu cũng giống y như Cún bạn nếu gần chạy lên chỗ cũ bán cún xin 1 ít nước ở đó về cho em no uống pha từ từ với nước nhà của bạn, thức ăn cũng nên thay đổi từ từ nha bạn khoản 1 tuần đầu em nó sẽ kén ăn 1 chút (nếu có) bạn cứ an tâm 2 đến 3 tuần sau đâu sẽ vào đó và gần thường xuyên vuốt ve em nó
Cái ý kiến này rất đúng này, + với cho ăn ít đi, ít chất thôi, mỗi lần ăn thì trộn vào một gói men tiêu hóa sống ( loại 12 ngàn 25 gói ý) là ok hết, sau khi em nó ở nhà một tháng rồi thì tăng dần khẩu phẩn ăn lên, theo dõi phân rắn, không có màu nâu đen là đủ chất, có là thừa chất. Cứ vậy mà tiến hành thôi, nhớ lời dặn trên cứ thay đổi từ từ khẩu phần là được ....

anhdungct

Member
E cảm ơn các bác rất nhiều. E đã học được rất nhiều kinh nghiệm từ các lời khuyên và sự giúp đỡ của các bác. Cún nhà e hôm nay đi ị ít nhưng phân có vẻ rắn lên, chỉ có mầu nâu. E thật sự vui mừng:))