• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cắt đuôi chó có nên hay không?

Floven

Mình mới xin 1 bé chó 1 tháng tuổi , chó ta màu trắng xám , đuôi nó dài và ngay chõm đuôi có 1 chấm đen khác màu lông 1 chút , bạn mình nói , nếu đuôi chó có 1 chõm khác màu lông thì nên đem cắt đuôi cho nó , nếu ko sau này nó sẽ chết hoặc sẽ rất phản chủ :thingking: , ko biết thiệt hay ko , bạn mình bảo lúc đầu nó ko tin , nên nhất định ko chịu cắt vì sợ chó đau , ai ngờ đâu ko bao lâu thì nó lăn đùng ra chết
:-@

Tin còn hơn ko, theo các bạn mình có nên đưa nó đến thú y để cắt đuôi ko?

Chocolates

Theo mình biết thì nguyên nhân khiến chó mới mua về nhà không sống được bao lâu thì có rất nhiều, chứ việc đuôi có đốm màu thì chỉ là do sự lai màu lông giữa chó bố và chó mẹ thôi, cắt đuôi chỉ đem lại cho chó sự đau đớn! Muốn chó khỏe mạnh thì bạn nên tiêm phòng đầy đủ và chăm sóc bé đủ dinh dưỡng là sẽ sống lâu thôi! :D
Chúc bạn và cún khỏe mạnh!

anh_nhut26

Member
người thì có! chứ làm gì có chuyện chó phản chủ hả bạn, trừ khi nào mình dồn nó vào đường cùng

Chó là loài vật trung thành nhất mà chúng ta biết đến. Thậm chí còn trung thành hơn cả con người (xin lỗi vì nghe chói tai nhưng thật đúng cho nhiều trường hợp). Có thể mình chăm sóc em nó không tốt thì tội nghiệp cho em nó thôi, chứ phản chủ thì khó định nghĩa lắm. Mình nhớ trước đây, gần nhà mình có gia đình nuôi chó mà hầu như ít cho ăn nên em nó rất gầy và đói. Nhà mình khi thừa thức ăn đều đem cho em nó ăn. Vì vậy em nó thường có mặt ở nhà mình. Tuy nhiên, tối đến thì không thấy đâu mà em nó lại về nhà trông nhà cho chủ. Thế mới thấy chó thật trung thành dù chủ không chăm sóc tốt. Quan niệm dân gian nhiều thứ không có cơ sở nên bạn cần phân tích kỹ theo quan điểm khoa học, tránh cắt đuôi em nó tội nghiệp. Trừ giống chó Rott, mình thấy thường cắt đuôi (nghe nói xu thế hiện nay không còn nữa) chứ ngoài ra không nên cắt đuôi chó vừa không thẩm mỹ, vừa tội em nó.

cún nhà mình lúc còn nhỏ lông đen có túm trắng ở cuối đuôi , ôm đi đâu cũng bị người ta xúi cắt đuôi đi , đuôi thế giống con cáo gây hại gì gì ấy bla bla bla . Mình lì lợm ko cắt , tới h cún vẫn sống khoẻ , ngày ăn hai tô cơm , mập ú , quậy hết ý luôn . Đừng nghe ba lời mê tín nhảm nhí ấy bạn ui ><

bạn thân mến !!!!!! chó là động vật 4 chân trung thành nhất hơn cả động vật 2 chân!!!!!!!!!!!!!.
ngoại hình và màu lông của chó con được duy truyền từ tính trạng gen trội của chó bố mẹ. do đó ngoại hình và màu lông không liên quan đến tập tính của chó!!!!!!!!!
Cắt đuôi chó là hình thức thẫm mỹ theo sở thích của chủ nuôi không liên quan đến dịch bệnh ở chó. Những điều khác lạ lúc nào củng quý hiếm và có giá trị cao!!!!!!!!!!!!