• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[Cần Tư vấn] Về chuồng cho chó Labrador!!!

noname000

Hôm nay mình mới đón 1 em Lab về nhà :D Nhưng mình vẫn chưa tìm được chỗ mua lồng cho nó với giá hợp lý. Mình cần lồng cao >0,6m với giá <2tr. Bạn nào biết có thể tư vấn dùm mình k?? Lồng bằng gỗ đóng thì thế nào đã ai thử chưa???
Tiện thể cho mình hỏi luôn, em Lab nhà mình rất sợ độ cao, không dáo leo cầu thang :| và cũng k phản ứng khi chủ gọi lại ( chắc là do bị tách mẹ từ bé), vậy giờ huấn luyện thế nào để em nó khắc phục được những nhược điểm này nhỉ??? được cái quấn người, đi đâu em nó theo đấy :D bạn nào đã gặp hoặc biết chác giải quyết thì giúp mình với nhé. Thanks!!!

dogMun

Member
Hihi... cái câu hỏi "tiện thể" của bạn có vẻ quan trọng hơn. :)) :)):))

dragon82

Member
Chuồng thì bạn có thể tự vẽ và đặt ở hàng chuyên làm cửa sắt
Còn về huấn luyện để em ý ko sợ độ cao thì chắc cũng ko quá khó, bạn có thể mua ít thức ăn khô cho cún con, rồi để một ít trên mỗi bậc cầu thang, nếu nó thích ăn thì tự nhiên sẽ phải bò lên cầu thang thôi
Còn gọi tên mà ko nghe thì có thể do nó còn bé quá, ko biết bé nhà bạn được mấy tháng rồi? và bạn đã nuôi được bao lâu? thường thì phải 3 tháng nó mới biết được tên, để nó biết được tên nhanh thì mỗi lần cho nó ăn nhớ gọi tên nó

kevin_son

Member
giá dưới 2t chắc không làm được cái lồng nào vừa cho lab đâu bạn ơi. Chưa kể tiền sắt, công thợ, chỉ tính sơ sơ tiền tấm lót sàn bằng nhựa cũng hết gần 1t rồi. Chuồng nuôi lab thì nhất thiết phải rộng rãi. chuồng nuôi em lab nhà mình là 1,2 x 2 m bạn ơi. Việc gọi tên chưa nghe thì chắc là do bạn là chủ mới nên em nó chưa quen, bạn hãy gần gũi, chơi đùa với em nó thì từ từ sẽ nghe lời bạn thôi. Lab là dòng chó cực kỳ thông minh và quấn quít chủ nên nó sẽ mau thích nghi thôi. Thân chào bạn

thanhcong

Member
Theo mình. Bạn nên làm chuồng 4 tấm hoặc 6 tấm. Loại này trên thị trường có giá từ 90k-100k/tấm. Sau đó bạn nên làm chuồng cao tầm 90cm - 100cm cho cún thoải mái. Vì bt lab sẽ cao tầm 55- 62 cm ( chỉ tính đến vai). Tiền sắt thì tuy bạn thôi. Có 2 cách lựa chọn để tiết kiệm đó là dùng song sắt mỏng thôi ( vì người ta tính theo cân bạn ạ ) hoặc là làm bằng lưới mắt to. Thêm vào đó không nhất thiết phải làm chuồng quá rộng, vì Lab khá nghich nên rông biết bao nhiêu là đủ :D Nên để dành sức cho đi chạy hoặc chơi ở công viên cho phát triển toàn diện . Đặc biệt với cún con bạn nên làm chuồng cách mặt đất 10cm nhé.

Nhà mình tới hàng sắt bảo họ làm cho 1 cái , khá rộng và thoải mái , hết 1.5tr. Còn vấn đề bé nhà bạn sợ leo cầu thang có lẽ do đã từng bị ngã hay như thế nào đó. Bạn có thể để bé ở bậc và bạn đi cùng bé từng bậc một , kèm cả thức ăn mà bé ưa thích. Kiên nhẫn làm trong vòng 1 thời gian ngắn , bé sẽ thấy cầu thang ko còn đáng sợ nữa. Còn việc bé ko phản ứng khi chủ gọi là chưa quen và chưa biết đấy thôi. Nhất là bạn mới đón bé về nữa. Bạn liên tục gọi tên và xoa đầu bé , cho bé thức ăn nếu bé có phản ứng lại hoặc quay đầu nhìn lại bạn.

anhlt3009

nếu cún nhà bạn còn bé thì do 1 phần chưa cứng. Đi xuống nhìn cao thì bé sợ. Còn đi lên thì từ từ sẽ lên được đúng không. Vấn đề là tự bé sẽ hiểu ra mình sẽ đi được thôi :) Yên tâm nhé. Làm chuồng cho Lab thì nên làm cao tí bạn à. Chuông con Gol nhà mình cao gân 1m5. Nó có độ chồm :D